1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thị hiếu về âm nhạc VN hiện nay???

Chủ đề trong 'Nhạc TRỊNH' bởi maldinihuy, 18/09/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. maldinihuy

maldinihuy Thành viên mới

Thị hiếu về âm nhạc VN hiện nay???

Tôi không phải là người có trình độ cảm nhận âm nhạc cao, để hoà nhập vào những bản giao hưởng.
    Nhưng ở một góc độ khác chúng ta hãy bàn luận về thị hiếu và cảm nhận của các bạn về ca từ, về nội dung và ý nghĩa bài hát.
    Thật sự tôi không thể hiểu được và cũng rất buồn cho các bạn trẻ hiện nay, họ liên tục nghe( đối với tôi không khác nào bị tra tấn) những thứ âm nhạc mà tôi không thể hiểu được tác giả đã sáng tác những bài đó là để đọc hay để hát? Sáng tác về cái gì? Có ý nghĩa gì không? khi mà mình nghe thì không tìm ra được đâu là ý nghĩa, là lời hay ý đẹp trong ca khúc...
    Những lời ca nhảm ý, ngu xuẩn vô nghĩa vẫn cứ được thành bài, người sáng tác thì cũng được gọi là nhạc sĩ.
    Sự trong sáng của tiếng Việt được họ ***g ghép bằng: you and me
    Một câu mà tra từ điển hay bất cứ cách nào khác cũng không thể hiểu nội dung: Tôi không thật lòng nhưng cũng không dối lừa ai.
    Một câu mang màu sắc rất chợ búa và thách thức: Người ấy và tôi em chọn ai? Và "hot" nhất : Người ấy và con bố chọn ai? v v và v v.
    Là người yêu âm nhạc Việt Nam tôi thật sự mong có được những nhạc sĩ có những bài hát như Trịnh Công Sơn, để cảm nhận được tình yêu vẻ đẹp và ý nghĩa trong cuộc sống.
    Còn bạn? Các bạn hãy cho biết cảm nhận và ý kiến về âm nhạc thời nay để cùng nhau chia sẻ.
  2. tonganhquan

tonganhquan Thành viên mới

Tớ giống hệt bạn luôn. Không thể hiểu được. Mình không có ý lên án gì ai, mỗi người có một sở thích, nhưng sao lại có nhiều người nghe những thể loại nhạc đó thế không biết.
  3. KIEPDATRANG

KIEPDATRANG Thành viên mới

thị hiếu ưh!!
    thât sự thì bây giờ có 2 trwờng phái : nhạc trẻ và nhạc trữ tình...
    nhưng chúng ta rất vui mừng bởi vì bây giờ nhiều ca si trẽ đã trở lại với dòng nhạc xưa.
  4. luongtamchau

luongtamchau Thành viên mới

trời ơi hum trước đọc báo thấy 1 loạt bài hát "kiếp": kiếp ve sầu,kiếp đỏ đen ,kiếp bán độ,kiếp đạo tặc,kiếp sì_ke,kiếp lô đề,kiếp..thân đàn ông,kiếp đàn bà .. ,công nhận các loại nhạc này,em ko thể nhuốt nổi
  5. ailasomot

ailasomot Thành viên mới

3 từ , nghe xô bồ
  6. mrbtuan

mrbtuan Thành viên gắn bó với ttvnol.com

đã từ lâu không nghe nhạc mới rồi..
  7. ic_chinh

ic_chinh Thành viên mới

tôi , bác và một số người không thích . Nhưng có khối kẻ được hưởng lợi từ nhạc T. rẻ này đấy ! lúc nào rảnh , bác đừng tiếc tiền mua vé bay một chuyến trên cao nhìn xuống mà xem :
    1 . Nhạc ?o T. rẻ ?o hiện nay tạo ra lớp người NGU NGỐC và SÀNH ĐIỆU . khách hàng ngon đấy ! Bán hàng cho loại khách này thì sướng quá còn gì :D
    Các đại gia nhập hàng , xuất bán ... cứ tha hồ mà hưởng siêu lãi . từ thượng vàng ... là hàng sa sỉ ...đến hạ cám là ma túy v.v...
    2 . Thấm nhạc T. rẻ , các nàng sành điệu nhưng hời hợt 8x , 9x ... trẻ tuổi lại xinh đẹp ắt phải có quan hệ rộng , mà xã hội vốn phong phú và phức tạp , thế là xác suất rủi ro đến , các nàng ?o êm đềm lỡ bước đưa thân ?o . trở thành nguồn vô tận xxx cho nghành hàng ( bán công khai ) yyy , góp phần làm rực rỡ thêm khuôn mặt phát triển đầy phấn khích . Ai được lợi TRƯỚC , TRONG và SAU từng chu trình này ?
    3 . Do thưởng thức dòng nhạc hời hợt nên phát triển theo hướng nông cạn . do nông cạn nên hay mắc lỗi . Mắc lỗi toàn tập nhé ! thế là các bác cơ quan chức năng nhà ta đi chữa có mà cả đời không xuể .
    4 . Các bác quản lý cấp trên nhàn nhã lại được cái tiếng thơm là THOÁNG là tự do .
    5 . Bác hàng xóm trong âm thầm : phục lác lòi cả mắt bên trái ! Mừng hùi hụi híp cả mắt bên phải . ?o chít lày ! chít lày !...chít lày ! ?o
    6 . ....

Thôi mệt rồi , bác tự bay rồi thấy ! nó phát triển mạnh cũng phải có cái lý của nó bác ạ !
    Mà như mấy ông mấy bà ở box Trịnh thì người ta mần ăn ra răng ?
    À mà có bác nào đã nói : âm nhạc chỉ là giải trí thuần túy hay chỉ thư dãn thuần túy thì em xin chi vé để bác bay rồi về trao đổi tiếp ạ !
  8. kid1485_arc

kid1485_arc Thành viên mới

Em cũng đồng ý với bác là mấy cái mớ hỗn độn ấy đối với mình thì không đáng ba xu, nhưng chả hiểu sao tiền bán bản nhạc của họ cao gớm đấy bác ạ
    Bác nói đó là "Những lời ca nhảm ý, ngu xuẩn vô nghĩa" cũng hơi thô, dưng mà thật Khổ nỗi họ lại nhìn nhạc Trịnh của mình nói là "u ám, khó hiểu và cổ lỗ" thì bác nói thế nào? Chẳng lẽ lại "lôi mỗi đứa ra tét một cái vào mông". Xưa rồi bác ơi!
    Theo em thì mỗi người đều có quyền tự do của mình, không nên vì mình thích ăn chay mà chê người khác ăn mặn bác ạ. Có lẽ họ chỉ coi đó là giải trí, mà "cái gì thuộc về phạm trù giải trí, chỉ cần thoả mãn nhu cầu tức thời lúc đó là được". "Tiêt tấu đời sống càng lúc càng nhanh, cái mới của âm nhạc luôn làm cho người ta thích thú hơn là cứ nghe đi nghe lại hoài những ca khúc cũ mèm. Khán giả trẻ thì nghe nhạc trẻ, vì nó phù hợp với đời sống của họ, phù hợp với những gì họ tiếp thu được từ cuộc sống (em viết thêm). Cũng như con của chúng ta sau này cũng vậy, chúng cũng sẽ bảo tại sao bố mẹ nghe nhạc gì mà ?ocổ lổ? thế! Đó là qui luật, những tác phẩm ra đời ở thời điểm này mấy chục năm sau cũng sẽ có một tên gọi khác"
    Khán thính giả dễ dãi, ít được giáo dục về thẩm mỹ âm nhạc (có thể do chủ quan hoặc khách quan), chú trọng "xem nhạc" hơn "nghe nhạc" dễ dàng chấp nhận những ca khúc, ca sĩ hoàn toàn yếu kém về mặt nghệ thuật nhưng lại được công nghiệp biểu diễn lăng-xê (lancer) rầm rộ, trở thành những ?ongười đặt hàng vô tình? cho một số nhạc sĩ sáng tác trẻ hoặc cho giới trẻ. Âm nhạc ấy thường được cảm nhận theo thị hiếu, theo số đông, nhất là thời đại của các phương tiện đa truyền thông lại càng dễ phát tán, biến thiên sai lệch hơn nữa, trở thành những hình thù vẹo vọ của âm nhạc.
    Nhưng bác nhận định "các bạn trẻ hiện nay" (cái chỗ vàng vàng đấy) có sợ vơ đũa cả nắm ko? Vì thực sự hiện nay, "nhạc trẻ" ấy chỉ là phần nổi, vì bản chất của nó là thế, phô trương và vô vị, còn nhiều khán thính giả trẻ vẫn chọn cho mình những thể loại hay và đẹp, bằng chứng là trên diễn đàn nhạc Trịnh này ko thiếu thành viên là giới trẻ (mà em cũng còn trẻ lắm đấy bác ạ)
    Âm nhạc đại diện cho một nền văn hoá, một thời đại hay một trào lưu, vì nó phản ánh các giá trị thẩm mĩ, nghệ thuật của thời đó (em nghĩ từ kiến trúc của em sang). Nói cách khác xã hội như thế nào thì âm nhạc hay kiến trúc nó cũng phản ánh đúng cái thực trạng đó, điều ko thể tránh khỏi. Hiện nay xã hội đang trong giai đoạn chuyển mình, giai đoạn chuyển hướng, tìm lối đi mới nên nghệ thuật cũng thế. Bác không thể ngồi trước lũ con nheo nhóc mà hát "chưa có bao giờ đẹp như hôm nay" phải ko ạ? Vì thế việc giáo dục, định hướng thẩm mỹ cho người trẻ cần được chú trọng hơn trong gia đình, học đường cũng như ngoài xã hội. Nếu ko âm nhạc "quặt quẹo, vẹo vọ" cũng sẽ dẫn đến những tâm hồn dị dạng
    Chết chết, bác ước thế này mà thành hiện thực thì phước đức quá
    Bài viết có tham khảo và trích dẫn từ http://www.giaidieuxanh.com.vn
  9. cool_dcs

cool_dcs Thành viên quen thuộc

Không bao giờ nghe mấy cái bài vớ vẩn hiện nay... Không hiểu nhạc sĩ đầu óc có bị sao ko? Người nghe nữa, chẳng biết chọn lọc gì cả...
    Hay là mình già rồi?
  10. tuanbkqn

tuanbkqn Thành viên mới

tất nhiên nghe nhạc cũng thể hiện sự hiểu biết về kiến thức lịch sử và văn hoá của người nghe.tuy nhiên theo quan điểm of m thì cái j cũng có mặt được of nó .nhạc như bạn nói nó cũng có tác dụng hướng giới trẻ vào 1 fong trào,ko nhàn cư vi bất thiện,fát sinh nhiều tệ nạn khác .hơn nữa nó thúc đẩy ktế,quần áo thời trang,mốt mẻ...làm ăn fát lên còn j.
    một lần nằm mơ tôi thấy tôi qua đời,dù thật lệ rơi...lên rồi .ae có chỗ nào off báo e với .nhạc TRINH quả là số 1