1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thi nấu ăn ở nước ngoài - cần tư vấn.

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi buivubinh, 28/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. buivubinh

buivubinh Thành viên mới

Thi nấu ăn ở nước ngoài - cần tư vấn.

Chúng tôi hiện đang học ở Đài Loan. Trường có tổ chức thi nấu ăn. Thực ra thì chẳng ai trong chúng tôi có tài ấy cả nhưng vẫn mạnh dạn tham gia với lý do để quảng bá món ăn VN. Yêu cầu của họ là 1 món canh và 3 món xào. Hiện tại chúng tôi đang dự định nấu canh cá còn mấy món xào thi chưa nghĩ ra. Mời các cao thủ tư vấn giúp, làm ơn gửi công thức/cách thức làm của món ăn kèm theo, nếu có kèm theo ảnh và lời bình thì tốt quá. Xin cảm ơn nhiều. Có lẽ bọn mình sẽ làm thêm một hai món ngoài yêu cầu để có thể quảng bá món ăn truyền thống VN (như nem chẳng hạn). Vì uy tín và danh tiếng của VN mong các bác nhiệt tình.
    Lien he voi toi buivubinh@yahoo.com
    Thanks
  2. TONIenGUY

TONIenGUY Thành viên mới

Canh đầu cá nấu riêu đi khà khà... mùa Đông đang lạnh, làm bát canh cá, thêm nhúm thì là lên trên, tuyệt vời...
    Ở Hà Lan này thì nem rán ( chả giò) quá nổi tiếng rồi đi đâu ai cũng biết món này Thôi thì làm nem rán đi, nhanh & gọn
  3. Leilani

Leilani Thành viên quen thuộc

Hic, đúng là học ở khu vực đó nên tiêu chuẩn đề ra cũng toàn đồ xào nhỉ. Tớ thì chỉ có mấy món xào thập cẩm, để ăn cơm thì ngon chứ mang đi thi sợ xấu hổ đội nhà thôi nên không dám bon chen ý kiến gì cả .
    Nhưng để các bạn không giỏi nấu ăn làm món ăn đi thi thì tớ gợi ý món gỏi cuốn (hay là nem cuốn). Món này dễ làm mà ăn thì không biết chán. Hôm nọ tớ vừa hướng dẫn thằng em tớ làm để nó đi dạy nấu ăn Mà hồi còn ở nhà nó hầu như không bao giờ phải đụng vào tờ bánh đa nem nhá
  4. buivubinh

buivubinh Thành viên mới

[/quote]
    Hic, đúng là học ở khu vực đó nên tiêu chuẩn đề ra cũng toàn đồ xào nhỉ. Tớ thì chỉ có mấy món xào thập cẩm, để ăn cơm thì ngon chứ mang đi thi sợ xấu hổ đội nhà thôi nên không dám bon chen ý kiến gì cả .
    Nhưng để các bạn không giỏi nấu ăn làm món ăn đi thi thì tớ gợi ý món gỏi cuốn (hay là nem cuốn). Món này dễ làm mà ăn thì không biết chán.
    [sign]<P>Leilani</P>
    [/quote]
    Làm sao bác biết là món của bác không phù hợp? tốt nhất là bác cứ truyền kinh nghiệm làm đi bọn tôi sẽ lựa tình hình thực tế mà áp dụng.
    Các bác ơi hiến kế thêm đi chứ, bọn tôi sẽ cố gắng vì màu cờ sắc áo mà thực hiện theo hướng dẫn, món có khó một chút cũng không sao. Thanks[/size=3]
  5. choupat

choupat Thành viên mới

Nấu món ''bò xào lúc lắc'' đó, lâu lâu rồi có bạn đưa công thức và hình lên , và bạn đó trang trí luôn nhìn đẹp lắm. Ấy có thể học luôn cả công thức và cách trang trí của bạn đó. Choupat nấu rồi ăn ngon lắm .
  6. Toni_Guy

Toni_Guy Thành viên rất tích cực

mèo khen mèo dài đuôi à
    chà, món xào à? Thế làm rau muống xào tỏi đi tthèm rau muống quá hix hix... mà mùa này đang lạnh, làm đồ xào cho nhiều vào, chưa động đũa thì mỡ đã đóng váng rồi BGK kiểu gì kì vậy, làm đến 3 món xào/ bữa cơm Hay làm món khổ qua xào trứng, lại thèm nữa rồi
  7. 1-2-3-4

1-2-3-4 Thành viên quen thuộc

I. Món canh.
    Các đ/c định làm canh cá: OK. Nghe nói "nem" thì chắc là dân Bắc rồi. Vậy thì có thế lựa chọn giữa món riêu cá (trắm, chép) đúng kiểu Bắc hoặc món canh chua cá lóc đúng kiểu Nam đi.
    Nếu nấu riêu cá kiểu bắc thì nấu bằng đầu và đuôi cá là nhất. Nhưng chỉ là nhất với người mình thôi. Hội Khựa chưa chắc đã ưa. Vậy thì khoanh cá cứ rán ròn lên xong rồi hẵng nấu. Nếu vớ được buồng trứng cá nữa thì được đấy.
    II. Ba món xào:
    1. Dưa chua xào dạ dày (bao tử) cá basa.
    2. Su hào hoặc xào mực khô.
    3. Tim gà xào nấm mỡ.
    Nhưng tốt nhất là bỏ rẻ quả vé máy bay giá bèo, đón mấy "cao thủ" AT sang đó trợ chiến.
  8. Oopszzzzz

Oopszzzzz Thành viên rất tích cực

làm hẳn cỗ Tết VN đi
    canh măng nấu chân giò hoặc là canh hạt sen với mọc (giò sống trên nấm hương ý) trong nước xương ninh ngọt đứ đừ
    nộm hoa chuối / nộm ngó sen tôm thịt
    bóng xào thịt lợn thăn với rau củ cải
    lòng mề gà xào mộc nhĩ, nấm hương, dứa với miến
    3 món làm đủ 1 qui trình từ ăn khai vị nhẹ đến ăn chơi cho đến stuffed no dạ dày
  9. buivubinh

buivubinh Thành viên mới

Cảm ơn các bác nhiều lắm. Thú thực cho đến thời điểm này, tôi cũng chưa quyết định sẽ làm gì. Nhưng những thông tin mà mọi người chia sẻ quả là rất giá trị. Mong nhận được sự góp ý nhiều hơn nữa. Thêm nữa, tôi cũng rất mong rằng sau khi chúng tôi thi xong thì các bác vẫn cứ post bài để sau này các nhóm khác có tài liệu mà tham khảo.
  10. chua

chua Thành viên mới

22222222
    Mình là CHUA đây . Tên thì như vậy nhưng nấu món ăn chẳng bao giờ CHUA cả....
    CHUA cũng đã từng thi nấu ăn nhưng chỉ ở Việt Nam thôi
    Mình không biết nên bảo bạn nấu món gì cả vì khẩu vị mỗi người có khác nhau . Nhân tiện nói đến chuyện khẩu vị bạn ở bên đó chắc hiểu người Đài loan hơn mình .VÌ thế món ăn có thể phù hợp với người Việt chưa chắc đã hợp khẩu vị người ta bạn có hiểu không(HIỂU MÌNH HIỂU NGƯỜI TRĂM TRÂN CŨNG THẮNG )
    Bạn hãy tham khảo trang web http://www.amthuc.com
    Bạn nhớ cho mình là món ăn chỉ chiếm 50% thôi đấy và 50% còn lại là gì bạn biết không ....đó chính là cách trình bày món ăn của bạn .( Bạn phải thực sự quan tâm)
    Món ăn của bạn độc đáo trình bày đẹp sẽ gây được ấn tượng sâu sắc với ban giám khảo
    Bạn có thể làm hình cây dừa chẳng hạn ở đó người ta cũng có cây dừa và bên mình cũng vậy
    nguyên liệu
    HAI HOẶC BA CÁI CỌC SẮT CAO KHÔNG BẰNG NHAU
    HÀN TREN MỌT MIẾNG SẮT SƠN MÀU XANH
    DỨA KHÔNG GỌT VỎ CHỈ BỎ LÁ Ở TRÊN XUYÊN TỦNG LÕI DỨA LÀM THÂN CÂY ...SỐ LƯỢNG CÒN TUỲ VÀO ĐỘ CAO CỦA CÂY DỪA
    LÁ CỌ ( LOẠI LÁ NGƯỜI TA HAY DÙNG ĐỂ CẮM HOA LẴNG ) LÀM LÁ DỪA
    QUẢ CAU LÀM QUẢ DỪA
    CỐ LÊN VIỆT NAM
    CHÚC BAN GẶP NHIỀU NIỀM VUI VÀ HÃY COI NHƯ ĐÂY LÀ CƠ HỘI QUẢNG BÁ CHO VĂN HOÁ ẨM THỰC VIỆT NAM
    TÔI YÊU VIỆT NAM
    NẾU CÓ KIẾP SAU TÔI NGUYỆN LUÔN LÀ NGƯỜI VIỆT NAM[/size=6]