1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

THÍ NGHIỆM SINHHỌC , SAO LẠI CO HIỆN TƯỢNG ĐÓ ????

Chủ đề trong 'Công nghệ Sinh học' bởi dragon_king_lives, 17/06/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dragon_king_lives

dragon_king_lives Thành viên quen thuộc

THÍ NGHIỆM SINHHỌC , SAO LẠI CO HIỆN TƯỢNG ĐÓ ????

Sau đây em xin đưa ra vài thí nghiệm để các bác thử lam xem xem sẽ có hiện tượng gì nhé . Thí No rất dễ làm thôi các bác ạ . Những thí nghiệm em đưa ra làm do sưu tầm được , hoặc là suy ra từ các bài học trên lớp , bác nào đọc thấy quen quen thi đừng có bảo là em ăn cắp bản quyền của cuốn sách nào nhe.
    THÍ NGHIỆM THỨ NHẤT :
    Cho một con gà ăn thoả thuê tới mức ko ăn đươc nữa thì thôi.
    Sau đó ta đưa con gà đó lại gần 1 con gà khác đang ăn . Hỏi con gà đươch ăn no đó có ăn thêm ko ?
    Trả lời ( Riêng câu nay thì em xin trả lời luôn): Con gà đó sẽ ăn thêm nữa đấy các bác ạ . Các bác có biếy nó sẽ ăn thêm được bao nhiêu ko ., khoảng 34% lượng thức ăn mà nó đã ăn . Con nếu muốn cho nó ăn thêm nữa , đơn giản thôi, cho nó chưng kiến 2 đồng loại của nó đang ăn , thì lượng thức ăn mà nó ăn được sẽ lên tới 53% lượng thức ăn mà nó đã ăn .
    Em cũng xin giải thích luôn vì sao lại thế . Rất đơn giản , đó là do tác đọng của hiệu quả nhóm , đã kích thích con gà đó ăn thêm. Mà chắc là các bác cũng biết hiệu quả nhóm là gì rồi , là hiêu quả đươc tạo ra giữa các cá thể cùng loài trong 1 nhóm quần thể sống chung với nhau .
    THÍ NGHIỆM THỨ HAI
    Ta gieo 1 số hạt đậu trên 1 cái rây có mùn cưa ẩm . Luôn cung cấp đủ nước và ánh sáng các bác nhé . Ta đặt cái rây đó năm nghiêng so với mặt đất 45độ .
    Đố các bác rễ của cây đậu sẽ phát triên như thế nào ???
    Em sẽ ko nêu câu trả lời của thí nghiêm này vội . Các bác hay thử trả lời nhé, và hãy giải thĩch luôn hộ em là vì sao rễ lại phát triển như vậy .
    Rất mong các cao thủ góp ý cho em !
    Em cũng mong những ai co thí nghiêm hay thì hãy post lên nhé
    CNSH muôn năm

h.U
    TA LÀ AI MÀ CHỈ MUỐN BAY CAO CÙNG CẦU VỒNG BẢY SẮC? CAO
  2. dragon_king_lives

sao chẳng ai trả lời vậy.
    đâu có khó gì ?
    chán quá các bác ơi
  3. BachHop

BachHop Thành viên rất tích cực

to dragon:
    câu hỏi của bạn thiên về hướng sinh lý thực vật nhỉ,
    đừng có buồn thế, BH cũng đang thắc mắc kết quả thí nghịêm nè, bạn giải đáp cho BH đi!
    thân,

BachHop
  4. Milou

Milou Thành viên rất tích cực

Thì rễ đậu luôn luôn mọc thẳng góc với mặt đất chứ sau nữa . Chừng nào để cái rây nằm lại ở vị trí bình thường tức là miệng rây song song với mặt đất, để cho ngọn đậu mọc thẳng trở lại rồi đào lên thì thấy rễ mọc 45 độ so với miệng rây .
  5. dragon_king_lives

Thưa bác Milou , em xin bác hãy trả lời một cách đầy đủ , quả thực là em ko thể hiểu bác trả lời như thế nào nữa ,.
    Chị Bách Hợp à , em chưa trả lời vội đâu , tuần sau em sẽ trả lời , Nhung mà kết quả sẽ rất là hay , nếu muốn có câu trả lời , mọi người hãy tự làm thí No đi
    h.U
  6. Milou

Khi rễ đậu "luôn luôn mọc thẳng góc với mặt đất " tức là mặt đất trong câu hỏi của chú . Nhưng chú không có nói là để ray lại vị trí miệng song song với mặt đất há . Vậy thì rễ đậu mọc thẳng khi đào lên . Nhưng so với miệng rây thì rễ mọc xéo 45 độ .
    Còn con gà nó mắc tật no bụng đói con mắt . Hì hì .
  7. dragon_king_lives

Bác Milou này . Em bảo la đặt gieo đậu trên 1 cái rây cơ mà . Và rây đặt nghiêng so vời mặt đất 45 độ .
    Em có đem trồng đâu mà bác lại bảo là đào lên ?
    Đúng tuần sau em sẽ giải đáp cho các bác .Xin các bác hãy cố đợi nhé .
    h.U
  8. Milou

nếu gieo không thôi thì đậu khô queo khỏi có mọc!
  9. dragon_king_lives

Sao bác Milou lai hay bắt bẻ em vậy , bác hãy trả lời nghiêm túc đi .
    Tuần sau sẽ có câu trả lời
  10. ngoc_nam

ngoc_nam Thành viên quen thuộc

[qoute] THÍ NGHIỆM THỨ HAI
    Ta gieo 1 số hạt đậu trên 1 cái rây có mùn cưa ẩm . Luôn cung cấp đủ nước và ánh sáng các bác nhé . Ta đặt cái rây đó năm nghiêng so với mặt đất 45độ .
    Đố các bác rễ của cây đậu sẽ phát triên như thế nào ???
    Em sẽ ko nêu câu trả lời của thí nghiêm này vội . Các bác hay thử trả lời nhé, và hãy giải thĩch luôn hộ em là vì sao rễ lại phát triển như vậy .
    Rất mong các cao thủ góp ý cho em !
    Em cũng mong những ai co thí nghiêm hay thì hãy post lên nhé
    [/qoute]
    Nếu gieo hat nhu thế thì khi phát triển cây sẽ mọc vươn về phai ánh sáng chứ không có vấn đề gì khác nhưng mà rễ cây thì vẫn mọc thẳng đứng với mặt đất ....
    YÊU TẤT CẢ CÁC BẠN GÁI TRONG BOX CÔNG NGHỆ SINH HỌC NHẤT LÀ BACHHOP [/size=7]