1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thị trường nước hoa cao cấp ở Việt Nam so sánh với thế giới?

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi Atula_761, 21/07/2004.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Oopszzzzz

Oopszzzzz Thành viên rất tích cực

thấy bạn này rất có nhiệt huyết, tớ cũng góp ý chút ít thế này thôi
    - trước tiên đội ngũ nhân viên fải đc trainning thật cẩn thận, fải có kiến thức nhất định về nước hoa, fải biết fân biệt các gu, tông nước hoa khác nhau. nên tìm những nhân viên thật nhạy cảm, có khả năng bắt thần đc khách hàng chỉ qua cách quan sát họ thử 1 vài loại nước hoa.
    Tớ rất thích 1 cửa hàng bên này, khi khách vừa vào, nếu thấy khách đang ngắm nhìn các loại 1 lúc mà chưa thử 1 loại nào, nhân viên tiệm đó sẽ ra hỏi ngay là thích gu nước hoa thế nào, thơm mát, hay là nồng nồng, hay là khách hàng đang tìm nước hoa cho ban ngày hay ban tối....vv.... Và đặc biệt, họ hỏi khách hàng đang dùng loại nước hoa gì, và base vào đó suggest khách hàng. 1 lần tớ đến đấy, bảo là mua cái Blue của Ralph Lauren (tớ test mùi đó trước rồi mà), họ hỏi tớ là có thích test cái Cool Water của Davidoff kô, tớ bảo là đang dùng cái đó và Gucci Eny, họ giới thiệu mấy loại cùng gu ngay, trong đó có Moschino Cheap and Chic, tớ thích mê luôn, sau khi tớ thích cái Moschino đấy rồi, họ lại rất khéo léo giới thiệu cái Escada Island Kiss nữa, tớ mê luôn nữa. Mua luôn cả 3 set của 3 loại.
    - sau nữa là, fải làm khâu quản lí thật tốt để đảm bảo chất lượng hàng bán ra.
    VD như là, hàng bạn nhập là hàng xịn, nhưng bạn quản lí nhân viên kô tốt, họ có thể tráo hàng của bạn với những hàng kô rõ lai lịch làm ảnh hưởng đến danh tiếng cửa hàng mà bạn đang cố tạo dựng, hay là khi khách hàng mua hàng thay vì đưa hàng của cửa hàng cho khách, nhân viên tự lấy hàng ngoài bán, còn hàng của cửa hàng bạn thì vứt đấy chỏng trơ, trong khi bạn fải chi fí tất cả cho cửa hàng. Cái này kô fải là đầu óc tớ sáng tạo đâu, mà hoàn toàn có thể, và xảy ra ở rất nhiều cửa hàng rồi, các kiểu loại cửa hàng chứ kô chỉ riêng cửa hàng bán nước hoa. Đấy chỉ là 1 ví dụ cỏn con thôi, còn ti tỉ những trò khác nữa cơ, người VN mình vốn sáng tạo mà .
    còn ý tưởng làm catalog về nước hoa và nhận đặt theo đơn khách hàng của bạn rất hay, lại rất fù hợp với khả năng vốn có hạn của bạn, nhưng tớ nghĩ là sẽ chỉ thực thi với 1 số người đã từng dùng các loại đó rồi thôi, còn muốn market vào new customer thì nên tìm các sample để khách hàng test, như thế sẽ tăng lượng đặt hàng hơn.
    hic... dài dòng quá, tạm dừng ở đây, khi nào nhớ ra còn cái gì hay là có ý tưởng gì mới sẽ đóng góp với bạn sau. hy vọng sớm đc thăm quan cửa hàng của bạn.
  2. aveniz

aveniz Thành viên mới

Ở vn có hệ thống paris & france khá chuyên nghiệp đó, bạn có thể đến tham khảo, nhất là cửa hàng lớn như ở saigon square, cách trang trí cũng được, đơn giản nhưng hiện đại. Nhân viên ở đó khá chuyên nghiệp, cũng hỏi mình có những gu nước hoa nào riêng không? cũng hỏi mình đã xài những loại nước hoa gì? và sau đấy nếu mình lúng túng họ cũng cho một vài tham khảo phù hợp với sở thích. Với lại các chị ở SQ cũng khá thân thiện, phong cách cũng khá chuyên nghiệp.
    Paris de france ở Saigon tourist thì trang trí bên ngoài đẹp lắm, lúc nó tung hàng Kenzo le parfum, ở ngoài cửa sổ cắm đầy hoa hồng đỏ trông bắt mắt vô cùng, bây h đang quảng cáo chai Visit và Gucci Eau de parfum.
    Ngoài ra cửa hàng này cũng hay có khuyến mãi cho các sản phẩm mới, mua hàng cũng có tester tặng [vd Nis mua chai Gucci II cũng được tặng một tester Kenzo le parfum như bạn gì nói ấy, hehe]
  3. Atula_761

Atula_761 Thành viên mới

Mình học được rất nhiều từ những đóng góp của bạn đấy.
    Còn về Catalogue là chỉ dành cho những người tìm kiếm những mặt hàng khác lạ, ít đụng hàng mà họ từng biết thôi. Chứ còn lại mình đã dành rất nhiều thời gian để nghiên cứu thị trường nước hoa và mình đã chọn những lọai hàng bán ở cửa hàng mình là những loại hàng được mọi người yêu thích và những loại hàng (độc đáo, mùi vị cực hay) mà mình nghĩ là sẽ bán được dù hiện tại chưa có nhiều người sài (hi vọng mình có thể làm được điều này cực tốt - mình nghĩ vậy đó)
    Nếu có gì thì hãy nói cho mình biết nhe'',
    Cam on ban.
    Atula.
  4. Atula_761

Atula_761 Thành viên mới

Hi`, Nếu nhân viên của tớ chưa thật tuyệt thì riêng bạn, khi vào cửa hàng mình mình sẽ nhớ đến điều này để nhân viên mình phục vụ ban tốt nhất hà.
    Còn câu hỏi kia của bạn, mình đang tìm cau trả lời chính xác.
    Để ngày mai mình trả lời câu hỏi đó của bạn nha.
    Cam on ban.
    Atula.
  5. Atula_761

Atula_761 Thành viên mới

[/quote]
    Hè, quá hay, nhưng giá dịch vụ thì thế nào vậy
    Thế có dịch vụ gửi hàng từ SG ra HN ko vì tớ nghe nói mua nước hoa ở HN vừa đắt vừa ko chất lượng ( tớ tin hàng của bạn qualified như bạn nói )
    Được silkysilk sửa chữa / chuyển vào 10:50 ngày 28/07/2004
    [/quote]
    Hi`, chỉ với những gì bạn nói ở trên cũng đủ để mình tặng bạn dịch vụ vận chuyển từ Sài Gòn ra Hà Nội cho bạn đó.
    Bạn nói đi bạn thích chai nào? Sau ngày khai trương cửa hàng mình từ 7 - 10 ngày bạn sẽ nhận được chai nước hoa mà bạn yêu thích với giá bán = giá niêm yết tại cửa hàng của mình.
    Cám ơn bạn nhiều.
    Nhớ gửi địa chỉ cho mình luôn nhé.
    Bạn biết k? Mình có trang web mà, với câu hỏi đó của bạn làm mình nảy sinh ra ý tưởng là sẽ tìm ra hệ thống phân phối lẻ từ tp.HCM đi các tỉnh thành. (, nhưng mình phải nghiên cứu thật kỹ vì nếu với đơn đặt hàng nhỏ quá thì chi phí phân bổ sẽ cao, và cũng cần phải có sự tin tưởng lẫn nhau rất lớn giữa người bán và người mua nữa - hiện tại điều này sẽ rất khó thực hiện phải k???)
    Atula
  6. Atula_761

Atula_761 Thành viên mới

Hè, quá hay, nhưng giá dịch vụ thì thế nào vậy
    Thế có dịch vụ gửi hàng từ SG ra HN ko vì tớ nghe nói mua nước hoa ở HN vừa đắt vừa ko chất lượng ( tớ tin hàng của bạn qualified như bạn nói )
    Được silkysilk sửa chữa / chuyển vào 10:50 ngày 28/07/2004
    [/quote]
    Hi`, chỉ với những gì bạn nói ở trên cũng đủ để mình tặng bạn dịch vụ vận chuyển từ Sài Gòn ra Hà Nội cho bạn đó.
    Bạn nói đi bạn thích chai nào? Sau ngày khai trương cửa hàng mình từ 7 - 10 ngày bạn sẽ nhận được chai nước hoa mà bạn yêu thích với giá bán = giá niêm yết tại cửa hàng của mình.
    Cám ơn bạn nhiều.
    Nhớ gửi địa chỉ cho mình luôn nhé.
    Bạn biết k? Mình có trang web mà, với câu hỏi đó của bạn làm mình nảy sinh ra ý tưởng là sẽ tìm ra hệ thống phân phối lẻ từ tp.HCM đi các tỉnh thành. (, nhưng mình phải nghiên cứu thật kỹ vì nếu với đơn đặt hàng nhỏ quá thì chi phí phân bổ sẽ cao, và cũng cần phải có sự tin tưởng lẫn nhau rất lớn giữa người bán và người mua nữa - hiện tại điều này sẽ rất khó thực hiện phải k???)
    Atula
    [/quote]
  7. Emmiu

Emmiu Thành viên quen thuộc

Tớ thấy 1 cửa hàng nước hoa hàng xịn là điều đầu tiên người ta quan tâm, sau đó đến cách decor, hệ thống chiếu sáng tốt. Điều này nếu ấy ở SG ấy có thể thấy rõ sự khác biệt của Diamond và SG tourist.
    1 cái nữa cực kì quan trọng là nhân viên phải có thái độ tốt. Hồi trước tớ rất hay mua nước hoa ở Paris n France trong Diamond, sau này Paris n France chuyển đi, có 1 bọn nào đó ko tên tuổi (hoặc ko trưng tên tuổi) nhảy vào tầng 1 bán nước hoa, thái độ thật là khó chịu. Hình như mấy đứa bán hàng đó cứ nhìn người ta ăn mặc giản dị là có thái độ như khách ko có tiền chỉ test mùi. Mà ai chẳng biết là nước hoa phải thử đi thử lại mới chọn được mùi ưng ý. Kết quả là tớ ko mua nước hoa ở Diamond nữa, chịu khó ch ạy sang bên SG tourist P n F chuyển sang đấy mà, mua dễ chịu hơn, có tặng sample nữa, mà mình thấy thoải mái, có hôm ko chủ định mua nước hoa mà chỉ tạt qua xem có mùi mới ko, thấy nó bán hàng dễ chịu quá cũng mua thêm 1 chai nhỏ nhỏ.
    À, lại còn 1 lần cãi nhau với một em bán Givenchy ở Diamond, em ấy nhât quyết là nước hoa chỉ có 2loại, EDP và EDT, . Hôm đó mua chai Hot couture, em í chỉ còn EDT, em í bảo là: Chị đi cả SG cũng ko còn hàng đâu tức quá ko mua nữa, chạy thử qua P n F ở Hai Bà Trưng thì mua ngay được EDP
    Hì hì, tớ thấy mua nước hoa là hưởng thụ rồi, kể cả có đắt tí xíu m,à được phục vụ tốt thì vẫn ok, để gọi là hưởng thụ đầy đủ
  8. Atula_761

Atula_761 Thành viên mới

Atula ban qua. 1 cua hang nho nhung k ngo lai nhieu viec nhu vay.
    Ten cua hang cua minh la`: "Trung Tâm Nước Hoa"
    Ten trang web la: http://www.trungtamnuochoa.com
    Ngay 14/8 minh se khai truong cua hang
    Minh thay to va dep lam
    Nho den nha cac ban.
    Atula.
  9. avenue

avenue Thành viên mới

Thứ nhất là trungtamnuochoa không vào được. Thứ 2 là bạn viết tiếng Việt ko dấu. Dù vội mấy thì vội cũng làm người ta thấy bạn ko chỉn chu lắm (trong cái topic của chính bạn). Một số chữ ký và những bài viết ở trên có lỗi font, lỗi trình bày, ... nhưng bạn không sửa...
    Dẫu sau tất cả, av vẫn hi vọng gặp 1 chủ cửa hàng thành công.
    Chúc vui.
  10. silkysilk

silkysilk Thành viên mới

đồng ý với avenue.
    anw, chúc atula "phát đạt" xem lại website nhé để mình tham khảo với