1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thiên hạ quân tử cầu danh!

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi kinhcandeptrai, 31/05/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kinhcandeptrai

kinhcandeptrai Thành viên quen thuộc

Thiên hạ quân tử cầu danh!

Các bác ơi, cho tớ hỏi cái này
    Có người bảo Sóng Trường Giang lớp sau đè lớp trước!Vậy theo các bác nếu ta đè không được thì có phải là mất mặt quá không?Thiên hạ tranh nhau hai chữ danh lợi?Vậy sống trên đời không vì lợi danh thì vì cái gì???Ngạn ngữ kim cổ mỗi sách một kiểu, có thể nói không cái nào giống cái nào.Nó làm kínhcận đây đôi lúc cũng hoan man quá.Kínhcận thiết nghĩ một định hướng đúng lúc này cần thiết hơn tấm bằng đại học nhiều.Vậy theo các bác làm thế nào để có một định hướng tốt? Đó có là điều cần thiết nhất không????Tôi thấy nền giáo dục Việt Nam không cho ta một định hướng tốt???Hơn nữa chúng ta cũng không có nhiều đường để lựa chọn.
    Có thể bây giờ các bác chưa thấy điều đó nhưng vài năm nữa nó sẽ là vật cản lớn!Tôi nghĩ đó cũng là lý do học sinh ta càng về sau càng tỏ ra thua kém học sinh phương tây
    Kinhcandeptrai

Được sửa chữa bởi - kinhcandeptrai vào 01/06/2002 20:36
  2. hnhan

hnhan Thành viên rất tích cực

Sống trên đời không ai sống mà không vì lợi cả, không lợi ít cũng lợi nhiều, vì lợi là một phần của cuộc sống và nó giúp ta sống. Còn danh thì không chắc, người ta sống muốn có danh tiếng nhưng không cần thiết như lợi
    H.Nhân
  3. orange-outan

orange-outan Thành viên rất tích cực

túm lại là người ta sống chỉ vì mình, vì danh lợi cho chính mình, vì tiền tài cho mình, vì hạnh phúac của mình,....
    Bỏ thuyền, bỏ bến, bỏ dòng sông
    Cô lái đò kia đi lấy chồng
    Vắng bóng cô em từ dạo ấy
    Để buồn cho những khách sang sông
  4. kieuphong

kieuphong Thành viên rất tích cực

THUẬT HOÀI​
    Phạm Ngũ Lão
    Hoành sóc giang san cáp kỉ thu,
    Tam quân tì hổ khí thôn Ngưu.
    Nam nhi vị liễu công danh trái,
    Tu thính nhân gian thuyết Vũ hầu.​
    Si l'amour existe encore
  5. kinhcandeptrai

kinhcandeptrai Thành viên quen thuộc

Vậy thầy tu....
    Tuong Nguyen
  6. hnhan

thầy tu cũng sống vì cái lợi của riêng ổng, không thì chêt& lâu rồi
    H.Nhân
  7. orange-outan

orange-outan Thành viên rất tích cực

ai cũng sống vì mình thui, tui không tin có người chỉ vì mọi người!!! kh`ikhi`
    Bỏ thuyền, bỏ bến, bỏ dòng sông
    Cô lái đò kia đi lấy chồng
    Vắng bóng cô em từ dạo ấy
    Để buồn cho những khách sang sông
  8. S-Tower

S-Tower Thành viên quen thuộc

Cái đấy còn tùy vào cậu dùng hệ quy chiếu nào để nhận xét người ta. Con người bản tính ích kỷ là điều vốn có, tự nhiên. Sống trên đời có ai tránh được chữ tư lợi. Sự thật này quá căn bản đến mức trong 1 hệ quy chiếu nhất định, chúng ta ko xem đó là điều đáng bàn cãi nữa. Nhưng có những hệ quy chiếu mà sự tư lợi sẽ mang tính đúng sai, tốt xấu, thiện ác.
    DuK *
  9. hnhan

Tốt, xấu, đúng, sai đối với ai, và chọn "hệ quy chiếu" như thế nào ? Nhìn với con mắt được gắn vào cái đầu như thế nào ?
    H.Nhân
  10. S-Tower

S-Tower Thành viên quen thuộc

Sống trên đời, quan trọng ko phải danh hay lợi. Cái quan trọng đó là bạn được sống như mình mong muốn, làm được điều mình yêu thích, sống có niềm vui, thế là đã đủ 1 ý nghĩa cho cuộc đời của bạn rồi.

Sóng TG lớp sau đè lớp trước. Đè để làm gì? Để thấy mình hơn người khác, thấy là mình có tài, có chí? hahaha Chẳng lẽ cả cuộc đời của ta mà lại phụ thuộc vào những người xung quanh sao, phải có họ thì đời ta mới có ý nghĩa, mục đích sao? Một câu nói hoàn toàn ngu xuẩn. Đáng thương thật !!!

Thiên hạ dành nhau 2 chữ danh lợi. Chỉ có 1 số người thôi cậu ạ. Ko thể nói thiên hạ được. Mà trong 2 chữ danh lợi ấy, thật ra có chứa nhiều điều phức tạp lắm. Nếu muốn thì ta sẽ từ từ bàn tiếp vậy. Nhưng ko thể trong 1 bài được.
    Làm thế nào có định hướng tốt? Nếu cậu ko tự mình xác định cho mình được, thì nhờ ai nhỉ? Cậu ko hiểu rõ bản thân mình thích gì thì ai hiểu cho cậu đây?
    .. hơn nữa chúng ta ko có nhiều lựa chọn. Cuộc đời này là của cậu, sao lại nói ko có lựa chọn? Có vẻ cậu thiếu chủ động, ko đủ dũng cảm để sống theo ý mình, để xã hội chi phối nhiều. Ko bao giờ cậu thiếu sự lựa chọn cho cuộc đời mình, nếu cậu biết mình sống vì cái gì. Nhưng có đủ tự lập để đi theo con đường ấy hay ko là do cậu.
    Những gì cậu nói về GD VN thì khá đúng. Chỉ là thấy rằng cuộc đời này phức tạp hơn mình nghĩ. Nên tạm để đấy, hôm nay chưa bàn sâu về việc này.
    DuK *