1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

thiết bị, chip đọc USB ko dùng qua máy tính?

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi a4cva, 08/12/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. a4cva

a4cva Thành viên rất tích cực

em thấy trong đầu đĩa DVD thường có khe cắm USB để đọc các file nhạc trong USB, vậy họ dùng cách nào và chip gì để đọc USB vậy? em muốn làm 1 máy đọc WC nhỏ gọn để lưu lại hình ảnh để xử lý, ko dùng qua máy tính vì có thể gắn nó trên thiết bị di động và nén hình ảnh, âm thanh lại và truyền về qua sóng radio, đùng máy tính to và nặng, cồng kềnh quá, đặc biệt là ko dùng đc trên máy bay mô hình.
  2. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Bạn dùng cái điện thoại di động, có camera và thẻ nhớ là đạt được yêu cầu :D
  3. a4cva

vậy cũng phải biết cách hack cái đt để truyền hình ảnh về, module camera thì ko có sẵn, dùng WC là tiện nhất ạ, ko lẽ tháo cái đầu DVD ra xem nó dùng con chip gì, mà có khi hàng tầu nó xoá hết tên rồi, có tên có khi cũng ko tìm đc ở VN, hix
  4. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Tớ thấy bạn định truyền hình ảnh về qua sóng radio, thế thì bạn đã biết cách chế cái máy phát hình chưa?
  5. a4cva

chế cái máy phát hình là ntn hả bạn? sóng thu về qua radio sẽ qua mạch thu, chip giải nén, chíp chuyển đổi ra AV cắm vào TV như cắm cái đầu DVD thôi chứ chế cái máy phát hình làm gì?.

Hoạc là qua giải nén, chuyển đổi thành tín hiệu số, truyền vào máy tính qua cổng USB (cái này có chip giao tiếp USB sẵn rồi) rồi viết driver, software phát hình lên trên máy tính thôi, viết cả code lưu video lại cũng đc.

mấy cái này toàn là những cái cơ bản, có IC, mạch chuyên dụng nước ngoài ng ta nghiên cứu tối ưu hết từ lâu rồi, cứ thế mà mang ra copy dùng mà ở VN hình như chẳng mấy ai làm đc, kể cả là giáo sư tiến sĩ, còn em bây giờ mới mò, hix, chẳng có giáo viên thầy giáo nào dậy cả, toàn đọc tài liệu tiếng Anh, mệt chết ng, các thế hệ trc chẳng thấy làm đc gì cả.
  6. a4cva

thôi mai tháo cái đầu DVD ra xem nó dùng chip gì vậy, bây giờ dùng KTS, toàn có chíp chuyện dụng hết rồi cứ datasheet mà phang vào thôi là đc, thế mà mấy bác VN có mấy ai làm đc đâu.

tí lên hỏi google trc cái đã.
  7. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Ý tớ hỏi bạn là từ cái webcam gắn trên máy bay ấy, bạn định làm cách nào để phát sóng về chỗ máy thu?
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Tớ đồ là nó dùng con vi xử lý all in one :D
  8. a4cva

QUOTE=nvl;20354333|14:06|12/12/2011]Ý tớ hỏi bạn là từ cái webcam gắn trên máy bay ấy, bạn định làm cách nào để phát sóng về chỗ máy thu? [/QUOTE]

nén lại rồi truyền về, tốc độc xem vtc online, tv online cũng chỉ khoảng 200-300kbps thôi, chất lượng hình ảnh xem cũng đc, lại có cả âm thanh nữa, tuỳ cách nén, tốc độ truyền ko dây này ko phải là quá cao, có thể làm đc, có khi có module thu phát tốc độ này bán sẵn rồi.
  9. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Với cách nghĩ như của bạn thì tớ dám chắc 100% là bạn không làm nổi cái thiết bị ấy đâu.
  10. lamdautramho

lamdautramho Thành viên quen thuộc

Nếu tớ không nhầm thì bạn này sắp chế tạo hàng loạt khinh khí cầu để bay lên sao hoả rồi mà. Cái wc này nhằm nhò gì, nói chưa xong có khi đã lắp xong và chạy thử ok rồi ý.