1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thiết bị điện tử bị chết do sét đánh lan truyền nguồn ???

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi kheo, 02/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kheo

kheo Thành viên quen thuộc

Thiết bị điện tử bị chết do sét đánh lan truyền nguồn ???

Thiết bị điện tử khi bị hỏng do sét đánh lan truyền nguồn thì thường có hiện tượng như thế nào, linh kiện nào bị hỏng hay vật liệu bị biến đổi ra sao các bác nhỉ. Mình tìm mãi mà không có một bài báo hay một bản test nào của 1 thiết bị điện tử sau khi "hy sinh" do bị sét đánh. Mà đây là đánh lan truyền thông qua qua đường nguồn điện chứ không phải đánh trực tiếp nhé, chứ còn đánh trực tiếp thì thành than
  2. kheo

Ặc ặc, đọc câu hỏi mà thấy khó quá. Up lên để anh em xem còn giúp đỡ
  3. Dien_Quyhoach_2_0

Dien_Quyhoach_2_0 Thành viên mới

bác kiếm thử mấy cái modem lắp trong PCI Modem mà bị sét đánh hỏng xem.
  4. kheo

to Dien_Quyhoach_2_0: thank bác, em ra mấy cửa hàng hỏi cái modem bị sét đánh mà chỉ thấy họ cười (cười gian gian bác ạ)
    Cả tuần mò mẫm mà ko có thông tin gì, lại vào đây Up lên để anh em dòm qua tí
  5. con_buon

con_buon Thành viên mới

Kinh nghiệm :
    Đợi vài ngay sau cơn mưa có sét đánh rồi hãy mang di bảo hành !!
    he he he
  6. kimchammong

kimchammong Thành viên mới

Theo mình, các thiết bị điện tử khi bị sét lan truyền cũng không khác gì so với hiện tượng thiết bị bị "cháy" do quá áp.
    Để các bạn rõ hơn mình gửi lên mấy bức hình mô tả các cách thức sét lan truyền và hình ảnh một số thiết bị sau khi bị sét cảm ứng.
    1. Các hiện tượng cảm ứng:
    2. Các thiết bị sau khi bị sét cảm ứng
    Luôn giao lưu với các bạn về sét và cách phòng chống sét (để mở mang thêm kiến thức). Mọi trao đổi: kimchammong@gmail.com hoặc 0912.397425
    Trân trọng.
  7. kheo

Bên mình cấp thiết bị cho khách hàng. KHàng của bên mình lại đi lắp đặt cho đối tác của họ. Vừa rồi cả hệ thống bị sét đánh nhưng kỹ thuật bên họ cứ nằng nặc là thiết bị của bên mình kém chất lượng nên hỏng, các thiết bị khác trong hệ thống vẫn tốt, do đóyêu cầu phải bảo hành. Thực ra thiết bị sẽ không được bảo hành nếu bị sét đánh. Hôm mấy cô kế toán hai bên ngồi dưa lê thì mới lòi ra là cả hệ thống bị chết hôm mưa bão và bên đối tác của họ ko chịu là do sét đánh vì họ ko thấy sét gì cả. Bên mình đã cấp lại thiết bị mới cho họ nhưng bây giờ vẫn thấy ấm ức vì bị sét đánh vẫn phải bảo hành mà còn bị bảo là thiết bị kém. Thiết bị nếu gửi sang cho hãng thì chi phí quá lớn nên đành vứt xó, chấp nhận thiệt hại.
    Trước đây cũng có lần mình gửi vào Nam bảo hành 1 thiết bị điện tử sau đó gửi trả lại không bảo hành kèm theo 1 bản kiểm tra. Lâu quá mình không nhớ, cũng sơ sài thôi nhưng thấy có những kết luận khá chuyên môn để khẳng định hư hỏng do sét. Mọi người có bản test như vậy hay có những đặc điểm gì để nhận dạng được thì giúp mình với.
  8. kimchammong

kimchammong Thành viên mới

Thường các thiết bị bị sét đánh do xung sét lớn nên cháy cả phần vỏ. Còn ngắn mạch thì ít bị hơn. Mình sẽ kiểm tra lại phần này và trả lời bạn cụ thể hơn.
    Tuy nhiên, bạn có thể tư vấn cho khách hàng để họ lắp đặt thêm các thiết bị chống sét.
    kimchammong@gmail.com - 0912.397425
  9. lan0303

lan0303 Thành viên mới

Có khi còn tuỳ thiết bị cụ thể, Bác muốn hỏi thiết bị gì vậy? ví dụ đây là 1 đoạn báo cáo thiết bị của server nhà máy WWTP BH2:
    '' 06/04/1999 15:40:28 Event Type: E Event ID: 0233
    Permanent problem on CP5412A2(PROFIBUS): The firmware reports ''CP not in ring''. -> Causes:
    a) Bus short circuit b) Problems with the terminating resistor c) Defective station d) Incorrect transmission rate e) other bus problems.''
    HiHi! thiết bị chống sét lan truyền qua đường dây điện thoại cũng khá đắt đó nha!
    Thân!
  10. lan0303

lan0303 Thành viên mới

To Bác Kheo!
    Carlo Kopp có đề cập đến vấn đề nầy qua Bomb - High Capacity Microwave (xem 2000 - Theses C Kopp: The properties of High Capacity Microwave Airborne Ad Hoc Networks, PhD).
    http://www.csse.monash.edu.au/~carlo/
    Thân!