1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thiết kế chế tạo ARBALET cho thể thao và đặc nhiệm Việt nam

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi Po210, 16/03/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Po210

Po210 Thành viên rất tích cực

Thiết kế chế tạo ARBALET cho thể thao và đặc nhiệm Việt nam

Chào tất cả các anh em box KTQS!
    Em rất mê arbalet ( nỏ) dùng để luyên tập thể thao. Em nảy ra một ý tưởng tại sao chúng ta không thiết kế cái này để chơi, tiến thêm một bước nữa là cho đặc nhiệm Việt nam. Đến như thằng tầu mà đặc nhiệm của nó cũng sử dụng arbalet nữa là chúng ta. Không giống như chế tạo đông cơ turbin phản lực mini hay mấy cái khác phức tạp thiết kế chế tạo arbalet hoàn toàn có thể làm được trong tầm tay. Thiét kế hình dạng, mẫu mã trong này rất anh em làm được. Tính toán cũng vậy. Khó hơn một chút là tìm kiếm và thử vật liệu, chế tạo thử, đo đạc so sánh lại với tính toán lý thuyết. Sau đó sẽ thiết kế ra sản phẩm cuối cùng phù hợp với người Việt sử dụng. Em thấy mấy cái đồ này bon Tây bán rất đắy, từ vài trăm $ cho đến vài nghìn $.
    Nếu anh em ủng hộ thì việc này có thể làm được.
    Ý kiến anh em thế nào cho em biết. [​IMG]
  2. letienquana1

letienquana1 Thành viên mới

trước kia em đã từng chế vài cái nỏ để bắn nhưng toàn dùng gỗ chứ ko có điều kiện kĩ thuật và tiền bạc để làm mấy cái loại này,vì em đã từng được sờ vào mấy cái nỏ này rồi,nó toàn làm bằng hợp kim đặc biệt nên cực nhẹ,tính đàn hồi và độ bền cao,mình tự sản suất ko biết có được ko
  3. hatakekakashivn87

hatakekakashivn87 Thành viên mới

Cây nỏ có lợi thế là bắn không có tiếng, ko có lửa đầu nòng, có thể bắn tên xuyên, bắn tên nổ( cái này hơi giống Rambo) và bắn móc .
    Nhưng bây giờ, với nòng giảm thanh, thì súng đã khá hoàn thiện trong phần giảm tiếng, giảm ánh lửa.
    Còn chỉ để bắn móc thì có cần đến thứ này hay không hả bác, hay dùng súng hơi cũng được
  4. Po210

Po210 Thành viên rất tích cực

Trong "tiềm lực quân sự TQ" em thấy bọn đặc nhiệm tàu vẫn sử dụng nỏ.
    Em nghĩ mình có cái nỏ để tập thể thao cũng hay.
    Tuy nhiên việc đầu tiên cần chú ý đến là vấn đề pháp lý. Em nhờ các anh xem hộ xem là liệu mình thiết kế chế tạo một đồ chơi như thế có được phép ko? Với lực đẩy bào nhiêu thì được qui định là cho thể thao, bao nhiêu cho quân đội. Chúng ta chỉ cần làm cho thể thao cũng được.
    Nếu ko được phép thì thôi kô làm nữa, còn nếu được phép thì mới nói chuyện đến thiết kế tính toán và chế tạo.