1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thiếu 5 tài liệu tiếng anh cho người mất gốc này bạn học kém hẳn

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi trinhquancess, 08/01/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. trinhquancess

trinhquancess Thành viên quen thuộc

Là dân khối A với bằng chứng là 3 năm phổ thông chỉ quen với những con số khô khan và công thức dài loằng ngoằng. Khi bước lên Đại học mình đã không khỏi ngỡ ngàng với độ khó của môn tiếng Anh cứ leo thang từng ngày. Bằng chứng là ở kỳ thi đầu vào với số điểm khiêm tốn là 200 TOEIC – trình độ vịt nghe sấm hầu như toàn khoanh bừa, mình hiểu hơn hết tâm trạng thất vọng và khó khăn của những bạn mất gốc như mình. Thực tế, bạn có thể tìm được vô số phương pháp hay trên mạng nhưng nếu không có chọn lọc các tài liệu tiếng anh cho người mất gốc chỉ ngày càng “ghét” tiếng Anh hơn.

Bài viết này mình sẽ chia sẻ đầy đủ nhất những kho báu bạn nhất định phải có để học giỏi tiếng Anh. Mong rằng bạn sẽ ứng dụng hiệu quả trong quá trình học hàng ngày.

1. Tài liệu phát âm chuẩn

Phát âm chuẩn là nên tảng cơ bản và là chìa khóa vàng để nghe nói tiếng Anh thành thạo.

Chắc hẳn bạn cũng từng phân vân là tại sao có rất nhiều từ quen thuộc những 10 năm mà mỗi lần nghe là một lận thấy lạ và kết luận rằng bài nghe đó quá nhiều từ mới.

Thực tế, nguyên nhân chẳng còn xa lạ chính là nằm ở phát âm sai. Khi nghe một từ vựng đơn giản như “computer” nhưng không nhận biết được vì bạn không tìm được nó trong bộ nhớ của mình. Trước đó bạn hay phát âm từ này là “com-piu-tờ”.

Vì vậy, chẳng còn cách nào khác bạn cần cải thiện ngữ âm trước khi học nghe. Điều này không chỉ giúp cho khả năng nghe tiếng Anh trở nên vượt bậc mà con giúp bạn tự tin khi giao tiếp và được tôn trọng hơn.

Một số tài liệu bổ trợ như: Master Spoken English, VOA Special English, Pronunciation Workshop….

2. Tài liệu nghe khi mới học

Quá trình học ngôn ngữ tự nhiên ở con người luôn là nghe trước, sau đấy mới là nói và đọc. Bạn muốn nói được thành thạo thì phải đầu tư nhiều Input (đầu vào). Để não ngấm ngôn ngữ nhanh nhất chính là nghe thụ động như lúc ngủ mà không cần hiểu. Khi nghe nhiều một thứ, từ vựng cũng như cấu trúc ngữ pháp của bài nghe nó sẽ gần như bị “giam” sâu trong não, chỉ cần gặp lại 1-2 lần sẽ nhớ như in.

Nghe nhiều chắc chắn giỏi và nghe luôn là cách học ngoại ngữu tốt nhất. Bạn nên sử dụng tài liệu tiếng anh cho người mất gốc cho thời gian nghe đầu tiên: Bedtime Story, Learn Via Listening…

3. Tăng tốc nghe

Khi đã có vốn từ cơ bản ở giai đoạn đầu tiên, bạn nên thử thách bản thân ở mức độ cao hơn với các tài liệu như Effortless English. Ngoài ra, bạn cũng nên kết hợp thêm các cách học tiếng Anh qua phim như Friends, Up, Despicable Me… để không có cảm giác nhàm chán khi học.

Áp dụng liên tục trong ít nhất 3 tháng bạn sẽ thấy trình độ nghe của mình vượt bậc.

4. Luyện kỹ năng viết

Bạn có thể luyện kỹ năng này bằng cách chép chính tả hoặc viết nhật ký. Tài liệu tiếng anh cho người mất gốc siêu đơn giản là chuẩn bị một quyển sổ dễ thương và bút nhiều màu. Hàng ngày bạn nên ghi lại những kiến thức được học, miêu tả tâm trạng, thời tiết….đều đặn, chắc chắn trong ít nhất 3 tháng là khả năng nghe – hiểu đã rất khá rồi.

5. Thành ngữ cơ bản

Trong tiếng Anh giao tiếp hay dễ thấy nhất trong các bộ phim, nếu áp dụng cách dịch Anh – Việt khô cứng, chắc chắn bạn sẽ gặp khó khăn để hiểu thông suốt ý nghĩa câu nói đó. Bởi tiếng Anh có sự kết hợp giữa các từ để trở thành 1 từ mang nghĩa mới hoàn toàn. Ví dụ như từ “look” có nghĩa là nhìn nhưng khi kết hợp với “for” lại mang nghĩa là tìm kiếm, kết hợp với “after” nghĩa là quan tâm đến ai đó/việc gì đó….Tới lúc này, bạn nên học theo bộ Essential English Idioms. Chắc chắn nó sẽ là tài liệu tiếng anh cho người mất gốc cực kỳ có ích giúp bạn bẻ khóa được khá nhiều văn viết và nói trong tiếng Anh đó.

Công thức ưu tiên + kiên trì luôn đúng cho quá trình chinh phục bất kỳ ngôn ngữ nào. Sự phát biệt rõ ràng nhất ở những người giỏi 2-3 thứ tiếng và người kém tiếng Anh không nằm ở năng khiếu mà nằm chính ở hành động. Chúc bạn sớm làm chủ ngôn ngữ này.