1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thịt mèo đây, hắc miêu, bạch miêu, hoàng miêu .... cách chế biến - loại nào cũng có đây,

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi crooner, 08/05/2007.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. crooner

crooner Thành viên mới

Thịt mèo đây, hắc miêu, bạch miêu, hoàng miêu .... cách chế biến - loại nào cũng có đây,

Kính thưa các bác, dân ta và trung quốc có câu: Ăn tất cả những con có bốn chân trừ bàn ghế và theo em thì trong những con có bốn chân thì mèo quả là một đặt sản cực ngon và bổ dưỡng.
    Theo sách thuốc thì, thịt mèo tính ấm, vị chua, bổ tì, bài độc... Nhưng chưa thấy có sách nào nói đến công dụng đặc biệt của cao "tiểu hổ", ngoài những công dụng giống các loại cao động vật khác như: bổ xương, tăng lưu thông khí huyết. Quả là vô cùng bổ dưỡng
    Vậy thì còn ngại ngần gì nữa các bác! Nhậu thôi

Trước hết em xin nói về các loại mèo và giá cả cụ thể:
    Theo dân gian thì con mèo có mầu lông đen tuyền mắt xanh ( ko đc lẫn một chút nào mầu lông khác, tốt nhất là bố và mẹ đều đen như thế --> cái này bố ai mà biết đc ) gọi là hắc miêu, loại này đc coi là một loại thuốc tiên thực sự với công dụng chưa rất nhiều bệnh tuổi già, nên cũng là loại mèo đắt nhất ( lưu ý là càng già càng đắt những con 7-8 năm tuổi giá có thể lên 1- 2 triệu đồng nguyên bộ xương ko ) Loại mèo này chủ yếu đc những người làm thuốc nấu cao cả con. Giá cao từ 400K - 500K/ 1 lạng. Nhưng hiện tại mua loại hắc miêu còn non ( ăn cho ngon) tầm 80K / 1 cân hơi ( cân mèo còn sống)
    Các loại mèo khác ko có màu lông đen thì đc đổ đồng một loại giá tầm 50K/ 1 cân hơi. ( lưu ý các bác giá cả ở trên là ở thiên đường ăn uống Ninh Bình quê em)
    Ở HN hiện nay em chưa đc biết quán nào bán thịt mèo sống cả, nhưng mà thịt mèo đã chế biến thì một số quán thịt chó vẫn có bán. giá khá cao. Nghe nói ở trên đường bưởi và hoàng hoa thám có chỗ bán mèo sống nhưng mà em chưa lần ra đc ( còn trong vòng bí mật mừh ), Bác nào biết báo em 1 câu em mời bác về nhà làm một bữa do em tự tay chế biến.

Còn bây giờ là phần chảy nước miếng : Cách chế biến và các món ngon từ mèo:

Đầu tiên bao giờ cũng là cắt tiết: Cái này đòi hỏi tay nghề cực cao bởi nếu ko nhanh gọn thì rất mệt vì có thể : Một là : con mèo quá sợ hãi ( sợ mất mật) làm cho mật của nó bị tẩu tán ra mạch máu vào từng thớ thịt và hậu quả là: Thịt ko đc thơm ngon nữa, ko có mật để mà hoà rượu uống khi ăn thịt mèo . Hai là: Con mèo sẽ ko chết và cách duy nhất để giết đc nó là dìm nước cho chết ngạt ( dã man quá ). Vì thế cho nên khi cắt tiết phải chính xác nhanh gọn như một sát thủ có nghề hê hê.
    Tiếp theo là làm lông. Cái này cũng phải có kinh nghiệm nếu nước ko vừa: Nóng quá làm nát da con mèo thui sẽ ko đều và đẹp, ko đủ nóng xẽ làm lông ko róc khó làm và còn thừa lông ở lại khi thui sẽ khét ko thơm và ko vàng da mất ngon .
    Tiếp theo là thui: Nghệ thuật là ở điểm này thui sao cho vừa vặn để toàn thân con mèo ko còn tý lông nào và toàn bộ da phải nguyên vẹn ko cháy ko nứt phải có mầu cánh dán bắt mắt . Hic thèm quá.

Sau đó chúng ta mổ và rửa sạch chú mèo biến thành các tảng thịt ngon lành. Lọc toàn bộ xương mèo ra chỉ còn đầu đuôi và chân là để lại da. Lưu ý : Ko đc làm vỡ mật mèo, bỏ toàn bộ lòng mèo chỉ giữ lại đúng cái ruột đã đc làm vệ sinh sạch sẽ.
    Giờ đã đến lúc lên bếp: Các món ngon từ mèo
    1 : Mèo hấp : Bó thịt mèo như chó và hấp cũng thế:
    2 : Xáo xương: Ninh kỹ xương mèo đã đc lọc hết thịt sau đó cho gia vị và ngải cứu vào đun sôi là chiến.
    3 : Thịt mèo thái mỏng sào lăn với sả ớt.
    4 : Chân đuôi và một số thị mèo ở sườn hay lưng ( để cả xương) chặt miếng nấu giả cầy.
    5 : Lòng ( ruột) mèo xào giòn ( món này cá nhân tôi đánh giá là ngon tuyệt đỉnh)

Ngoài ra anh em nào thực sự khéo có thể làm thêm một số món nữa . Chẹp chẹp ực ực

Lưu ý anh em: Dùng rượu mạnh ướp qua thịt mèo trước khi chế biến sẽ làm món ăn thêm thơm ngon.

Rau sống khi ăn kèm ko thể thiếu: Riếp cá, rau má, quả sung, .....

Uống với rượu Kim Sơn pha mật mèo thì đừng nghĩ nữa. THèm chết mất.

Ối giời ơi nước ở đâu chảy ướt hết bàn pím thế này

Bác nào biết ở HN có dịch vụ bán mèo sống rồi làm lông mổ luôn thì báo em nhé. THanks

Được kaza sửa chữa / chuyển vào 23:22 ngày 25/05/2007
  2. goldenland

goldenland Thành viên mới

Nhà tớ nuôi mèo, tớ phản đối tất cả nhưng ai ăn món thịt này
  3. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

kinh quá, đọc bài post mà cứ liên tưởng đến con mèo nhà mình. Tớ là kịch liệt lên án cái vụ này đấy
  4. ngaythu_8

ngaythu_8 Thành viên mới Đang bị khóa

Kinh quá cơ ..híc trước mình suýt thích một chú , cuối cùng phát hiện ra chú thích ăn thịt Mèo còn khen , lòng Mèo là thứ ngon nhất , còn ngồi dạy mình cách giết Mèo Sợ luôn chẳng dám thích chú nữa
  5. Kaza

Kaza Thành viên mới

Có bạn than phiền với mình về topic này
    Mình xin trả lời thế này
    Thịt mèo cũng là 1 phần của AT từ xưa truyền lại,ko thể cấm những người thích nó bàn về vấn để đó được.Nên mong các bạn thông cảm.Nó cũng giống như thịt chó hay thịt thỏ thôi.
    Còn lưu ý các bác post trong này liên quan đến mèo.Để tránh phản cảm ko miêu tả các khâu rùng rợn,ko miêu tả cách bắt mèo và chỉ bàn luận nó với tư cách 1 món ăn.Và cách chế biến phải bắt đầu từ thịt mèo đã sơ chế.
    Thân
  6. crooner

crooner Thành viên mới

Hoan Hô Mod công tâm trong vụ này.
    Kính thưa các bác, em cũng là một trong những người rất thích nuôi mèo, nhưng chyện ăn thịt mèo thì có liên quan gì đến chuyện đó đây? Em khoái thịt mèo cũng như các bác khoái thịt chó thôi. Mèo và chó đều là vật nuôi trong nhà, chó đôi khi còn thân thiết với con người hơn ấy chứ. Em thích ăn thịt mèo nhưng ko phải là mèo mình nuôi là đc. Các bác thử một lần mà xem. Cứ tưởng tượng nó là thịt chó đi .
    Thịt mèo là một món ăn cực kỳ bỗ dưỡng. ko đc thưởng thức quả là đáng tiếc.
    Em chỉ sợ đến một lúc nào đó. Chó mèo ngan ngỗng lợn gà..... đều ko ăn thì có mà toi :
  7. o0_NORA_0o

o0_NORA_0o Thành viên rất tích cực

tội lỗi tội lỗi ,em mà nhìn thấy ai ăn thịt mèo em giết luôn !^^
  8. o0_NORA_0o

o0_NORA_0o Thành viên rất tích cực

em chỉ đùa thế thôi , mỗi người có một sở thích khác nhau !ai muốn ăn gì chả được !chúc hội vui vẻ ạ!
  9. goldenland

goldenland Thành viên mới

Càng ngày em càng ngưỡng mộ mod kaza
  10. shinosuke_4ever

shinosuke_4ever Thành viên mới

Tớ xin lỗi, nhưng tớ cực lực phản đối những ai ăn thịt mèo T_T Khủng khiếp T_T Chỉ mới nghĩ đến thôi đã :((
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa