1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thọ giáo các bác rành GPS!

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi milkthanh, 05/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. milkthanh

milkthanh Thành viên mới

Thọ giáo các bác rành GPS!

Tôi đang làm cho ngành điện. Tôi có 1 ý tưởng sẽ quản lý các mạng lưới điện trên nền MapInfo, cụ thể là sẽ dùng GPS để xác định chính xác toạ độ các trụ điện và trạm biến áp. Sau này khi thiết kế, cải tạo, xây dựng,.v.v...muốn xác định chính xác chiều dài của nhánh rẽ hay tuyến thì ta chỉ cần ngồi trên PC xác định, không cần phải đi đo đạc thực tế.
    XIn các bác rành GPS cho hỏi:
    1. Toạ độ hiện nay trên máy định vị và toạ độ bản đồ số của VNam giống nhau không.
    2.Độ chính xác của máy đo GPS là bao nhiêu?
  2. lan0303

lan0303 Thành viên mới

OK! Nhưng Bác MilkThanh hỏi "các bác rành GPS" có lẽ không ai dám trả lời đâu Bác ơi!.
    Tui xin trả lời Bác ở vị trí người biết sử dụng GPS nha:
    1.- Tính đến nay 2007, Việt nam đã thực hiện được một số R&D có mục tiêu như yêu cầu của Bác.
    2.- Toạ độ trên máy định vị và toạ độ bản đồ số của VNam là giống nhau nếu GPS được đặt lại lưới.
    3.- Độ chính xác phụ thuộc vào hệ thống: máy GPS, phương pháp đo, cách giải quyết vấn đề, trình xử lý; độ chính xác có thể trên dưới 1m như các đề án thuộc Bộ Tài Nguyên và Môi trường, Viện Khoa Học Địa Chính ...
    HiHi! Tuy nhiên muốn thực hiện thành công Bác phải là lãnh đạo cơ quan hay là cấp có ... nhiều quyền vì ... tế nhị lắm (có khi ta phải khép lại dữ liệu của quá khứ)!
    Thân!