1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thờ ơ với người mình thích đó là tâm lý gì-mong các bạn phân tích giúp

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi nguyenvan_x, 19/10/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nguyenvan_x

nguyenvan_x Thành viên mới

Chào các anh chị em trong box . Mình là mem mới, hâm mộ forum đã lâu nhưng nay mới có dịp đặt đc câu hỏi.

Mình cũng có tuổi, đầu 3, nhưng gà trong chuyện đó nên chưa lập gia đình.

Các bạn cho mình hỏi một câu, đó là với những người mình thích mà lại cố tình tỏ ra thờ ơ. Còn với những người mình không thích, ko quan tâm hoặc ko phải đối tượng của mình thì lại tỏ ra qua tâm nói chuyện, nhất là câu chuyện đó lại diễn ra trước mặt người mình quan tâm (?). Thì đó là tâm lý gì. Mình hỏi vì chính mình thuộc diện đó. Đã lâu mà ko tài nào sửa đc. Có phải do bản thân trốn tránh vc gì đó, hay sống ko thật với lòng. Các cao nhân có thể phân tích chỉ giáo giúp nguyên nhân và cách khắc phục được ko. Nếu đc xin rất là cảm kích rất nhiều.

Mình mới quay lại forum nên chưa đọc đc các bài trên này, ko may có bị trùng câu hỏi hay hỏi "ngu" mong các bác lượng thứ gạch đá nhẹ tay giùm :)
  2. seolalen

seolalen Thành viên quen thuộc

Thực tế mà nói đó là bạn không dám đối diện nc với người bạn thích thôi. Cũng có thể do bạn tự ti về khả năng nói chuyện của mình, cũng có thể do bạn NGẠI hoặc bạn muốn người đó bắt chuyện với bạn trước. Hì. Theo mình nếu bạn đã thích một ai thì chủ động bắt chuyện chứ không nên thờ ơ. Chúc bạn sớm lập gia đình, đầu 3 là muộn rùi đó
    phoenix_px2002nguyenvan_x thích bài này.
  3. nguyenvan_x

Cám ơn bạn seolalen đã quan tâm trả lời khúc mắc của mình.

Đúng như bạn đoán là mình ko giỏi nói chuyện, khi bắt chuyện với ai đó chỉ nói về thời tiết hoặc công việc là hết :|.

Cái bạn nói chủ động cũng đúng lắm, trước đây mình cũng chủ động là nhiệt tình. Nhưng có thể do failed 1-2 "project" nên mình ko còn nhiệt tình như trước nữa. Cũng có thể do mình già, và khả năng nói chuyện cũng giảm dần theo thời gian :|

Túm lại trong đầu mình vẫn rất không clear về tình trạng của mình và cách khắc phục như thế nào - vì có cảm giác nó thành mãn tính rồi. Vẫn cảm ơn bạn đưa cho mình lời khuyên bổ ích.
  4. ke_chien_bai

ke_chien_bai Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tâm lý sợ thất bại.
    nguyenvan_x thích bài này.
  5. kensaii2004

kensaii2004 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

ngày xưa mình cũng hay bị như vậy, sau này đỡ rùi. thật ra con người đơn giản lắm, lại là con gái nên càng thích bị chinh phục. bác cứ tự dắt quân đánh thẳng mặt, bảo đảm 10 cô 9 cô đổ cái rụp. nhưng câu hỏi của bác không phải là về làm sao để tán mà về tâm lý của bác chủ thớt, vậy em xin trả lời đúng với câu hỏi đề ra. đó là không dám sống thật lòng, trốn tránh thực tế. có nhiều lý do khác nhau, nhưng nhìn chung là né tránh với thực tại.
  6. nguyenvan_x

Phù, Mấy hôm nay bận công việc giờ mới check đc góp ý của các bạn,

Cám ơn các bạn góp ý chỉ điểm cho mình nhé, thực ra nghe đơn giản thế (tâm lý sợ thất bại, né tránh thực tế) nhưng chính mình thì mình cũng không nghĩ được đến đó.
    Hoặc nghĩ ra lại nghĩ tới những cái khác nữa và lòng vòng cũng chẳng biết đâu là nguyên nhân.

Ví dụ mình có thể nghĩ là người ta ko xứng đáng, chưa đến lúc, hoặc là một số trường hợp mình nghĩ rằng ko cần thiết (làm cao hơn họ), hoặc nhiều lý do nữa blah, blah ... Nhưng cuối cùng hình như trong thực tâm mình vẫn rất muốn quan tâm tới họ, hoặc muốn họ nói lời quan tâm tới mình, (??)