1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thời gian “an toàn” sau khi bỏ thai là bao lâu?

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi goclamdep, 27/04/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. goclamdep

goclamdep Thành viên mới

Sau khi bỏ thai được 20 ngày thì chúng em quan hệ trở lại, nhưng không dùng biện pháp bảo vệ nào. Xin cho em hỏi, quan hệ trong thời gian như vậy có thể có thai lại hay không?
    Xin các anh chị trong ban tư vấn giúp em giải đáp thắc mắc của em như sau: Em và bạn trai đã đi quá giới hạn và dẫn đến có thai. Nhưng vì điều kiện chưa thích hợp nên chúng em không giữ em bé lại. Sau khi bỏ thai được 20 ngày thì chúng em có quan hệ trở lại, nhưng không dùng biện pháp bảo vệ nào. Xin cho em hỏi, quan hệ trong khoảng thời gian như vậy liệu có thể có thai lại hay không? Và sau khi bỏ thai đến khi có thể có thai lại là bao nhiêu ngày? Em xin cảm ơn! (Em gái giấu tên).
    Trả lời: Thường thì sau nạo hút thai, bạn cần quan tâm đến chế độ ăn uống, ngủ nghỉ sao cho hợp lý để ổn định sức khỏe một cách nhanh nhất.
    Bạn không nói rõ bạn phá thai bằng phương pháp gì, bỏ thai khi thai đã được bao nhiêu tháng tuổi, nên rất khó tư vấn mức độ ảnh hưởng của thai nhi tới hệ nội tiết cũng như cấu tạo, chức năng của hệ sinh sản.
    Tuy nhiên, thường sau mỗi lần phá bỏ thai, các bác sĩ đều khuyên nên có thai lại sau 6 tháng kiêng cữ để sức khỏe hoàn toàn bình phục, nội tiết tố cũng ổn định, các bộ phận sinh sản đã phục hồi hoàn toàn, sẵn sàng cho một lần mang thai khỏe mạnh.
    Trường hợp của bạn, nếu không dùng biện pháp tránh thai, sau khi bỏ thai 20 ngày cũng vẫn có khả năng thụ thai như bình thường, nếu thấy kinh trở lại. Vì vậy, để chắc chắn nhất, bạn nên đến các chuyên khoa để xét nghiệm xem có thai hay không. Nếu có thai, việc giữ hay bỏ nên tuân thủ theo chỉ định của bác sĩ, tránh tự quyết định xử lý, kẻo ảnh hưởng đến sức khỏe sinh sản của bạn sau này.