1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thôi kệ......! Chủ nghĩa Mackeno nên hay không nên ??

Chủ đề trong 'Đại học Bách Khoa TpHCM' bởi giahy11, 22/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. giahy11

giahy11 Thành viên mới

Thôi kệ......! Chủ nghĩa Mackeno nên hay không nên ??

Mỗi lần vào quán cafe Tưởng Niện tôi thường thích ngồi nhất ở dưới bức thư pháp chữ "Thôi kệ" ko hiểu vì sao tôi lại thích như vậy nữa có lẽ 2 chữ đó tôi đang khao khát nó biết chừng nào.Nêu như tôi biết thôi kệ tất cả những gì chung quanh thì có lẽ tôi đã khác nhiều rồi.
    Thằng bạn bị người ta đánh,nếu như tôi biết thôi kệ như những đứa khác thì tôi đâu bị kỹ luật vì tội đánh lộn.
    Đá banh thắng thua là chuyện bình thường, vậy mà khi thua,ai cung bảo mình thôi kệ đi ko có gì phải buồn vậy mà 2 từ thôi kệ đó mình cũng ko đạt được,nó cứ làm mình phải trằn trọc cảm thấy có lội với đội mãi.
    Mấy đứa bạn xích mích,rũ tụi nó ra nhậu nói chuyện,ko ngờ chẳng hoà giải được mà còn gây ra xô xát,rồi cảm thấy hối hận,nếu như biết thôi kệ thì đâu như vật chứ.
    Một người ban nói chung là cũng chẳng thân gì mấy,nói chuyện trực tiếp chưa đến 10 câu,vậy mà khi người ta giận mình cảm thấy khó chụi trong người,tự nhiên cảm thấy áy náy,nếu như tôi biết thôi kệ......chỉ giởn thôi mà người ta giận thì thôi,kệ người ta ta đâu có thân lắm đâu mà sợ vậy mà ....
    Hai chữ "thôi kệ" sao mà tôi thấm thía với nó quá,uớc gì tôi có đưoc nó.

Toi chi gian nhung nguoi ma toi thich
    Buc minh nhung ke ma toi thuong
    Doi voi nhung nguoi binh thuong
    Toi chang bao gio gian ho
  2. Thefan

Thefan Thành viên quen thuộc

Có những lúc mặc kệ chuyện gì xảy ra, nhưng trong lòng thì lại cảm thấy không ổn.
    Lại có những khi xen vào chuyện của người ta, về nhà nghĩ lại tại sao mình lại ngốc nghếch như vậy. Có lẽ chỉ nên biết những gì cần biết thôi , biết nhiều quá thì sẽ chẳng thể nào ... thôi kệ được...
    To Be Or Not To Be
  3. giahy11

giahy11 Thành viên mới

Chiều nay thi làm bài tệ quá,thôi kệ.....có như vậy được ko ta,tủ nhiên mỗi lần thi làm bài ko được lại nhớ mẹ mình quá .Chắc hôm nay về quê quá.Nhiều chuyện xảy ra quá,liệu mình có thể có chữ thôi kệ để bình lặng vượt qua ko nhỉ?
  4. giahy11

giahy11 Thành viên mới

Nhờ mấy mod chuyển dzùm em mấy bài này vào trong "nhât ký bách khoa" được ko ạh.và xoá dzùm em cái topic này luôn,hihi,vì cái này nó cũng tương tự như "Nhật Ký BK".Đang quyết tâm ko gởi những topic tầm bậy lang bang nữa.Thực hiện lời khuyên của anh Jeno mà.Hihihihi
  5. sweetwitch

sweetwitch Thành viên mới

Chỉ cần nghĩ ?onên makeno hay không nên makeno ?o thì đã không thể sống theo kiểu này được rồi . Tự nhiên SW nghĩ đến một bài viết về cách sống của người Nhật . Người ta có cách sống rất độc lập và tự chủ, luôn đi trên chính đôi chân của mình . Họ không bao giờ làm phiền người khác, không muốn gây ảnh hưởng đến người khác , và luôn tránh nhờ vả ai . Nhưng khi ai đó nhờ vả mình thì họ luôn cố gắng hết sức và nếu được thì không bao giờ từ chối . Có lẽ sống như thế là kết hợp hài hoà giữa ?omakeno? và ?okomakeno? chăng ? Nhưng dù sao, mọi lời nói cũng chỉ là lý thuyết , theo như triết học thì đây là ?omáy móc, siêu hình ?o hehe... Mí lị kiểu sống này chỉ tồn tại được khi mọi người đều phải như thế , còn không thì .... makeno dễ gây mất lòng , bị coi là kiêu,là chảnh , bị ngưòi ta ghét , mình thì thấy I?Tm so lonely .
  6. giahy11

giahy11 Thành viên mới

Nói chung thì con người nếu mà lúc nào cũng thôi kệ mọi thứ thì chắc ko thể là con người nỗi rồi vì chúng ta sống cần những người xung quanh và những người xung quanh cần ta ,ta phải biết tương trợ nhau,nếu thấy gì cũng thôi kệ để mình được yên cái thân của mình thì người đó ko còn là con người vì họ ko có tình cảm ,họ chỉ là 1 đồ vật sống.Và nếu chủ nghĩa "mackeno" luôn tồn tại trong bản thân 1 người nào đó thì có lẽ là người đó ko bao giờ tiến lên nỗi,đôi khi ta cần phải quên mọi chuyện đi,mặc kệ chúng đi nhưng cũng cần quay lai nhìn nó để hoàn thiện hơn,để ko gặp phải những sai lầm như vậy.Nhưng nếu ko biết 2 chữ "thôi kệ" là gì thì kể ra cũng buồn thiệt vì suốt ngày ta cứ ôm những nỗi buồn vào mình,dù muốn quên đi tất cả lắm nhưng ko được,lúc nào cũng ôm tồn đủ thứ vào người làm mình .....