1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thói quen

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi smkt, 12/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. smkt

smkt Thành viên mới

Thói quen

Người ta nói "Thói quen tạo nên tính cách, tính cách tạo nên số phận" có phải vậy không nhỉ

Thực ra thói quen đôi khi không được người ta để ý mấy bởi vì nó chính là một phần trong sinh hoạt của một người, người ta làm nó một cách rất vô thức và thường chỉ có người khác mới nhận ra điều đó. Và cũng chỉ khi có biến cố nào đó làm thay đổi hoàn cảnh sống, người ta chợt phát hiện về thói quen của mình, nó luôn để lại cái gì đó: một nụ cười tủm tỉm, một ánh mắt mơ hồ, hay ồ, một sự ngạc nhiên, một thoáng buồn...

Đôi khi là rất nhẹ nhàng, đôi khi thật nặng nề...

Thói quen của bạn là gì? Trước đây, bây giờ...? Vì nó chỉ có thể là quá khứ và hiện tại
  2. ht3b

ht3b Thành viên mới

Ngày trước nhìn nick để vào đọc topic còn bây giờ lướt tên topic rùi mí vào
  3. cannanesta

cannanesta Thành viên mới

Thói quen, đó là do con người ta tự hình thành, rồi tự theo lối mòn đó. Nói cách khác, thói quen là cái có thể tạo ra, và cũng là cái có thể bỏ đi. Những thói quen, đôi khi nói lên một fần tính cách con người, bạn là ai, như thế nào và bạn đang trông đợi điều gì
    Thói quen của tôi là nghĩ về những việc fải làm vào mỗi sáng sớm và tự hỏi mình đã chuẩn bị đến đâu cho những công việc ấy Thói quen của tôi là khi đến cty thì bật máy tính, bật YM và ttvnol để xem có tin nhắn nào gửi cho tôi ko Thói quen của tôi là nhắn tin trả lời tất cả những tin nhắn gửi đến cho tôi ngay lập tức Nhưng sau đó, tôi fát hiện ra là điều đó có khi cũng ko tốt, nên giờ, tôi tập thói quen đọc kỹ tin nhắn và chỉ nhắn lại ngay cho những người mà tôi cho là sẽ đọc ngay , còn những người khác thì Thói quen của tôi là đôi khi mải chơi mà quên mất cả gia đình và người thân, nhưng giờ tôi đã tập được việc cân bằng giữa những vấn đề cá nhân và gia đình, bởi tôi hiểu rằng hơn ai hết, gia đình là chỗ dựa, là tổ ấm tuyệt vời nhất, là nơi nâng đỡ tôi mỗi lúc tôi vấp ngã trên đường đời và là nơi chia sẻ với tôi những niềm vui tôi gặp trong cuộc sống Tôi cũng tập cả thói quen giữ gìn những tình bạn đáng quý, đáng trân trọng, ko để những sóng gió cuộc đời cuốn mình đi để khi nhìn lại chỉ biết tiếc nuối
  4. ht3b

ht3b Thành viên mới

Nhớ thói quen ngày xưa có em bên mình sau mỗi giờ tan học. Em như con chim nhỏ líu lo những chuyện vản vơ, từ cô bạn ngồi cạnh đến cái chùm lá cây mới bên cửa sổ, từ những bài học buồn tẻ đến những câu chuyện hài thầy kể trong lớp. Em có thói quen ngộ nghĩnh là rất thích ngồi sau mân mê tai tôi. Ban đầu hơi là lạ, em bảo tai tôi dầy, sau này giàu lắm. Em còn nói nếu ngày nào không được chạm vào tai tôi chắc đêm đó mất ngủ, đáng yêu thật. Lần nào cũng đưa em đi 1 con đường dạo phố quen thuộc, chỉ một vòng nhỏ thôi quen đến mức nhắm mắt cũng có thể đi được, quen đến mức từng ổ gà nhỏ, từng nắp cống tôi cũng thuộc nằm lòng.Một thói quen có em, quen đến mức như hơi thở.Thế mà giờ đây, hơi thở đó đã quá xa tôi...
    Tôi đã tưởng như mình mất hết sức sống, ko thể tồn tại được, ko thể...nhưng rồi cũng chỉ là dĩ vãng xa xôi, một dĩ vãng về một thói quen buồn