1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

<THÔNG BÁO> Đã set thêm vuthanhminh làm mod cho phía Bắc. Box vẫn cần thêm mod cho Hà Nội và Phía Bắ

Chủ đề trong 'Kho tư liệu của Box Du lịch' bởi On4U, 02/08/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. On4U

On4U Thành viên rất tích cực

Đã set thêm vuthanhminh làm mod cho phía Bắc. Box vẫn cần thêm mod cho Hà Nội và Phía Bắc.

Xin trân trọng thông báo với toàn thể thành viên box Du Lịch. Hôm qua chị Toet đã chính thức nhận chức quản trị viên box Du Lịch thay cho bạn Jennie do không có nhiều thời gian quản trị box.
    Và anh Finlandia đã trở về sau 1 chuyến công tác dài. Mong rằng khi có đủ các thành viên ban quản trị box chúng ta sẽ hoạt động ngày càng hiệu quả hơn.
    Thân

All for you

Được On4U sửa chữa / chuyển vào 20/12/2002 ngày 21:53
  2. On4U

Đây là kế hoạch của tôi mong mọi người cùng cho ý kiến.
    1. Với cái tên Box Du Lịch nếu chúng ta đơn thuần chỉ cung cấp các địa điểm du lịch đơn thuần thì hơi nhàm chán và đơn phương. Nay tôi muốn mở rộng box chúng ta hơn về cả Văn hoá, Du lịchẨm thực.
    a. Văn hoá : chúng ta sẽ cung cấp các nét văn hoá của địa phương, các phong tục tập quán... cho mọi người.
    b. Du lịch : các thông tư, nghị định về du lịch; địa điểm du lịch; SV du lịch... và một số topic cũ của chúng ta.
    c. Ẩm thực : lúc trước chúng ta có 2 topic về Ẩm thực chung và Ẩm thực Sài Gòn nay tôi muốn phát triển nó hơn nữa.... tức có thể ra phạm vi thế giới, ẩm thực địa phương...
    2. CLB phiêu lưu : đây sẽ phát triển thành 1 hoạt động offline của box. Hiện bác Mrtony_buiqm đang làm hội trưởng, mong bác cố gắng phát triển nó hơn.
    3. Hiện chúng ta vẫn còn 5 mod. Tôi muốn mỗi mod sẽ nhận cho mình một mảng để hoạt động.
    On4U, Wildcat, Ghost2k1: danh thắng, địa điểm du lịch, ẩm thực...
    Toet: các thông tư nghị định mới, kinh nghiệm du lịch... văn hoá
    Finlandia: văn hoá (híc... chưa biết điểm mạnh của anh)
    Mrtony_buiqm: CLB yêu thích phiêu lưu.
    All for you
    Được On4U sửa chữa / chuyển vào 10:35 ngày 02/08/2002
  3. Finlandia

Finlandia Thành viên quen thuộc

Đồng ý với O4U nếu box du lịch chỉ đơn thuần giới thiệu các địa điểm du lịch thì sẽ gây nhàm chán, vì trên báo nào bây giờ cũng có mục du lịch và giới thiệu rất đầy đủ các điểm du lịch mới, trong nước ngoài nước, đủ cả. Thế tuy nhiên, mở rộng theo kiểu cứ post bài thêm về văn hóa, ẩm thực, rồi du lịch với các loại thông tin theo kiểu có trong Tạp chí du lịch ....rốt cuộc vẫn không thể gây thêm hưng phấn cho mọi người được. Vì những bài như thế này trên mạng cũng như trên sách báo, tạp chí nhiều lắm rồi (cứ mở Sài gòn tiếp thị, rồi Tiêu dùng, rồi Thông tin tiếp thị, rồi Tuổi trẻ,....thì đầy ắp).
    Lấy kinh nghiệm từ 2 box 7X và dancing, và box du lịch, cùng mấy lần trao đổi cùng Toet, tôi có ý kiến để phát triển hoạt động của box du lịch như sau:
    1.Để cho box thu hút các thành viên tham gia thì không thể thiếu các hoạt động offline. Muốn có các hoạt động offline thì phải lấy chính CLB phiêu lưu (hay gì đó) làm nòng cốt. Vậy thử hỏi cái CLB này đã bao giờ hội họp chưa. Nếu chưa thì chúng ta nên có một buổi họp ra mắt CLB và bàn hình thức hoạt động offline trước đã. Rồi từ đây mới mong phát triển được khi ít nhất có một nhóm các thành viên quen nhau và trở nên thân thiết, làm lực đẩy cho các hoạt động online. Kể cả O4U và các thành viên khác không ở Hà Nội cũng nên tụ họp ở nơi mình ở để phản hồi thông tin lại trên mạng (nhớ có cả ảnh chụp để mọi người biết nhau).
    Đề nghị Mrtony_buiqm chính thức đứng ra tổ chức họp mọi người lại, rồi tổ chức một chuyến đi "phiêu lưu" luôn. Tôi đang có sẵn một lô các địa điểm dành cho các bạn yêu thích phiêu lưu đây!
    2. Không nên cứng nhắc "giao" cho mod nào phụ trách mục nào, vì theo tôi nghĩ khi nào có hứng về mục gì thì ta sẽ viết về mục đó, chẳng có ai chuyên về văn hóa, hay ẩm thực, hay gì gì đó nữa... vì tôi chắc chắn là chẳng có ai trong các bạn đủ trình độ là một chuyên gia về một trong các lĩnh vực nêu trên. Chúng ta nên theo kiểu amater thôi, ai thích viết về cái gì đó thì viết. Các mod chỉ nên làm nhiệm vụ chính là tổ chức sắp xếp sao cho nó logic, dễ đọc dễ tìm, và cái chính là kích thích cho nhiều thành viên vào viết, chứ mod cũng o nên viết nhiều mà làm gì.
    3. Box du lịch, cũng như các box khác trong TTVN, chủ yếu dành cho các bạn trẻ, vừa mới ra trường hay đang là sinh viên nên không thể kỳ vọng là một nơi để bàn về các vấn đề "chuyên môn" hay "nghiệp vụ" hay những cái gì đó qúa nghiêm túc hoặc mang nặng tính tuyên truyền. Cái đó không phải là chỗ để cho chúng ta chú trọng tới, bởi vì:
    - phần lớn chúng ta không có hiểu biết sâu sắc hoặc kinh nghiệm lâu năm trong ngành này (về tất cả các khoản văn hóa, ẩm thực, chuyên môn du lịch....)
    - tính chất của box cũng không phải là nơi để "tuyên truyền" thông tin. Cái đó báo chí người ta làm hết rồi.
    Đây phải là nơi dành cho mọi người yêu thích du lịch giao lưu, học hỏi, kết bạn rồi từ đó sẽ nảy sinh ra các vấn đề khác.
    4.Riêng cái tôi mong nhất là được gặp gỡ với các bạn yêu thích phiêu lưu mạo hiểm để bàn nội dung hoạt động. Hiện tôi là làm việc chuyên về các khu bảo tồn thiên nhiên, các khu rừng quốc gia trên toàn Việt Nam, nên rất muốn cùng các bạn lập ra một nhóm hướng tới du lịch thiên nhiên (natural tourism) đến các miền đất xa lạ để khám phá nhiều điều kỳ thú cũng như học hỏi và tham gia vào các chương trình tình nguyện vì môi trường bền vững cùng các bạn trẻ đến từ các quốc gia khác như Nhật Bản, Hàn Quốc, Anh, Pháp, Ý...
    Trên đây là ý kiến riêng của tôi, mong mọi người góp ý thêm.
  4. Mrtony_buiqm

Mrtony_buiqm Thành viên quen thuộc

Đúng là phải phát triển hơn nữa câu lạc bộ yêu phiêu lưu! Nhưng có một số vấn đề:
    -Box phiêu lưu hoạt động chưa lâu và chưa có gì.
    -Sắp vào năm học, có một số thành viên rất bận đi học
    -Đi du lịch sẽ có một số thành viên không được gia đình cho phép!
    Cũng như bác Finlandia nói :
    Mình lại cho rằng: Vấn đề ẩm thực hay... là vấn đề muôn thuở nói không bao giờ hết. Nếu chịu khó đi phiêu lưu nhiều(như mình chẳng hạn) hì hì! thì các bác sẽ nhận ra tuy không phải là biết nhiều nhưng có rất nhiều điều thú vị mà chưa từng khám phá: Giả dụ như về miền đấtCác bác đã có ai từng đi tàu đến Lạng Sơn mà qua vùng nsui chưa?? Ở đó, có suối chảy, có rừng, và cả ẩm thực thì có món Mật Ong hết xảy à nha. Do vậy nên đúng là nên để thành viên viết nhiều nhưng đã là MOD thì nên có những bài hay, hoặc không nên Amater quá. Box sẽ kém chất lượng!
    -Còn về ý kiến thứ 3 và 4 của bác thì...hìhì! Không có gì là phải bàn cãi! Đúng là nên cho nhiều thành viên biết và bảo vệ môi trường nhiều hơn vì dù sao cũng đang là vấn đề bức xúc!
    Được Mrtony_buiqm sửa chữa / chuyển vào 03:28 ngày 05/08/2002
  5. Mrtony_buiqm

Mrtony_buiqm Thành viên quen thuộc

À quên! Hic hic! Mình có phải là MOD đâu! Sao bác On4U cho voo làm gì?? Xâu hổ lắm!
    Tư duy không cũ những điều không mới!
  6. On4U

Híc... tôi đã định xin set mod cho bác rồi bác lại tự nhiên biến mất rồi lại xuất hiện... híc... tôi biết làm sao đây. Nếu các đã là người lập nên CLB phiêu lưu và sẽ hoạt động vì nó thì việc xin set mod có gì là khó. Hãy liên lạc với tôi nhé.
    Thân.
    P/s : mong nhận được thêm ý kiến của các mod còn lại. Và cung mong nhận được ý kiến của các thành viên box Du Lịch nhé.
    All for you
  7. Toet

Toet Thành viên rất tích cực

Ý kiến của Finlandia quá hay. các đề mục 1-2-3-4 đều đúng như là em đã nói chuyện với bác, nhất là ý kiến sau:
    quote: "nên rất muốn cùng các bạn lập ra một nhóm hướng tới du lịch thiên nhiên (natural tourism) đến các miền đất xa lạ để khám phá nhiều điều kỳ thú cũng như học hỏi và tham gia vào các chương trình tình nguyện vì môi trường bền vững cùng các bạn trẻ đến từ các quốc gia khác như Nhật Bản, Hàn Quốc, Anh, Pháp, Ý... "
    Bác cho biết cụ thể về chương trình hoạt động dự kiến cho nhóm này, sau đó chắc chắn là có nhiều bạn sẽ hưỏng ứng. Vừa được đi chơi, thăm thú cảnh quan, lại vừa tham gia đóng góp vào những hoạt động bổ ích mang tính quốc tế, có dịp giao lưu học hỏi với các bạn khoai tây nữa.
    Bác lập ra "chương trình hành động" sơ lược hay đại loại là vài dòng ý tưởng, như là sẽ làm gì, đi đến đâu, cần chuẩn bị những gì.
    Nào các bạn ơi, mau đi phiêu lưu offline đi thôi. Cũng không cần nhóm nhiều người quá đâu. Chúng ta hãy đi chơi cùng nhau từng nhóm nhỏ, sau đó post bài kể chuyện, các bạn khác thèm, rồi cũng rủ nhau đi, thế là tha hồ có nhiều kinh nghiệm mà chia sẻ, nhiều ảnh để khoe nhau, các Box khác cũng dòm sang chơi cùng, sẽ xôm ra trò đấy.
    Bác Finlandia khai trương đi, em ủng hộ tất cả các chi.
  8. VNHL

VNHL Thành viên rất tích cực

Chúc mừng em Toet mới thăng quan, tiến chức nhé (cả ngoài đời và ở trên mạng)

Bỗng nhớ cánh buồm xưa ấy
    Giờ đây cũng bỏ ta đi

9. vhn

vhn Thành viên mới

Các bác nghĩ sao chứ tui thấy ý kiến cuẩ bác Mrtony xác đáng hơn nhiều! Tui là người ngoầi cuộc nên nói thế thôi!
  10. tucquadimat

tucquadimat Thành viên tích cực

em thay í kiến của bác Finlandia rất hay đấy ạ. Em ủng hộ hết mình luôn có gì ới em 1 tiếng với nhé