1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thong bao den thanh vien Le Hong Phong box.

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi Knight_Errant_new, 23/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Knight_Errant_new

Knight_Errant_new Thành viên quen thuộc

Box LHP của chúng ta đã thành lập được một thời gian - thành thật mà nói chúng ta phải thừa nhận là chúng ta vẫn chưa khai thác được sự năng động và sáng tạo - một trong những thế mạnh có tiếng của HS LHP. Các topic gửi lên vẫn còn rất ít số có giá trị cũng như số được thành viên box tích cực tham gia.Một phần cũng do số thành viên của box chúng ta còn quá ít nếu so với các trường bạn như là Chu Văn An, Kim Liên, Phan Đình Phùng ....... , một phần là do thiếu quản lý nên chưa tạo ra được trật tự cũng như nề nếp của box. Thú thật là K.E vẫn còn rất ít tuổi và chưa có nhiều kinh nghiệm làm công tác quản lý - nên chỉ biết cố gắng hết sức để đưa box LHP ngày một đi lên cho xứng đáng với tầm vóc của một ngôi trường với bề dày truyền thống như trường chúng ta.Trước khi được bầu làm box LHP, K.E vẫn luôn theo dõi các hoạt động của box chúng ta với cương vị là một thành viên và K.E đã nhận ra một vài điều :
    1. Sự không thống nhất chủ đề trong mỗi topic - Mình nhận thấy rằng chúng ta khi tham gia post bài thường không giữ nguyên chủ đề -Thí dụ là đang nói về vấn đề A thì chỉ khoảng vài bài là các bác đều lệch sang vấn đề khác. Thẳng thắn mà nói điều này là không tốt - làm vậy không những chúng ta đã làm mất đi tính thống nhất và trật tự trong mỗi topic mà còn có vẻ thiếu tôn trọng tác giả ( người post chủ đề). Các bác thử nghĩ xem các bác có vui không khi topic của mình bị biến thành chat room nói toàn chuyện chẳng ăn nhập gì đến điều mình muốn bàn cả.Mình nói lên điều này không nhằm chỉ trích một ai vì ngay cả mình cũng mắc phải sai lầm như trên ( dù vô tình). Mình chỉ mong là vấn đề sẽ được giải quyết bắng những giải pháp do các thành viên đề nghị. Mình thì xin đề nghị một biện pháp là mỗi topic sẽ có một mod nhỏ ( là tác giả của topic ấy) và tác giả có thể gửi mail hay tin nhắn đến ban chấp hành box để đề nghị xóa 1 bài nào đó hoàn toàn đi lệch chủ đề của topic đó và nói rõ lý do. Và điều này được chấp hành một cách bình đẳng -nghĩa là ai cụng thể bị xóa bài nếu làm sai quy định.
    2. Sự gửi bài với nội dung không được cân nhắc - vì tuy TTVNONLINE là một sân chơi nhưng là sân chơi có chọn lọc -mỗi chủ đề được post phải có nội dung phù hợp với từng box và quy định chung của TTVNONLINE. Vì dụ như là mình có post 1 trưng cầu với câu hỏi là HS LHP có chảnh hay không ? Mục đích của mình là để đánh giá xem tình cảm và cách nhìn của các hs trường bạn với hs LHP cũng như sự thẳng thắn đánh giá sự việc cũng như bản thân của mỗi chúng ta . Tuy nhiên vẫn có bài với nội dung hoàn toàn chẳng ăn nhập gì với mục đích của box LHP -mình ví dụ như bài "Khi bạn gái đi du học" của một bạn nào đó. Bài này lẽ ra phải được post ở Forum "Tình bạn -Tình yêu...". Tuy nhiên mình cũng thành thật xin lỗi bạn ấy vì do thiếu kinh nghiệm nên mình đã xóa bài viết của bạn mà không có thông báo trước. Mình hứa là sẽ rút kinh nghiệm.
    3. Sự nghèo nàn về nội dung bài viết và chủ đề của box - Điều này phần nào đã làm chán nản tinh thần của các thành viên. Tuy nhiên giải pháp không thể tìm được nếu các bác chỉ biết ngồi và than thở là box đìu hiu .....Các bác có thể chủ động post các bài có giá trị hoặc lôi kéo thêm bạn bè vào ủng hộ box của chúng ta ..... Dĩ nhiên sẽ rất hay nếu các bác góp ý kiến hay giải pháp để làm box ngày càng sinh động hơn.
    4. Một cuộc cách mạng thành công luôn đòi hỏi những nhà lãnh đạo có năng lực -Ở đây tuy không dám ví box ta có ý nghĩa như là một cuộc cách mạng mà chỉ nhằm khẳng định vai trò của các nhà quản lý . Bản thân K.E cảm thấy mình chưa đủ năng lực đễ gánh vác vai trò Hội trưởng. Nếu các bác thấy ai có năng lực để đảm nhận vai trò này hoặc cũng có thể tự đề nghị thì xin nhắn cho mình. Và chuyện quan trọng cần làm trước hết là cần bầu ra 1 Hội phó và 2 Ủy viên.
    Nếu các bác có ý kiến gì xin cứ post ở đây. Xin chúc các bác mọi việc tốt đẹp và may mắn

Knight
    Errant

Được sửa chữa bởi - Knight Errant vào 23/04/2002 15:41

Được sửa chữa bởi - Knight Errant vào 23/04/2002 19:51
  2. k2knt

k2knt Thành viên mới

qua nhung noi dung duoc de ra het suc chat che va nghiem chinh cua hoi truong KE, em xin ung ho bac het minh! em chi moi gia nhap room thoi, hien van con dang hoc trong truong, em xin tinh nguyen giup do cac bac mot tay, neu chuyen gi` lam duoc em se~ lam, em cung rat mong mot box LHP trang hoang va dong dao hoi vien tren TTVN....xin het!!!!
    DOCTOR K
  3. kieuphong

kieuphong Thành viên rất tích cực

Qua những gì chú KE viết thì tui thấy chú ấy rất có khả năng làm Hội trưởng của box Lê Hồng Phong. Cố gắng lên, anh ủng hộ chú hết mình. Kô nên khiêm tốn quá. À, mà chú đã có danh sách của toàn bộ thành viên tính cho đến thời điểm này chưa? Cần gì chú có thể gửi PM cho anh, hoặc liên lạc theo địa chỉ email truongvoky@vol.vnn.vn. Chào thân ái và quyết thắng.
    Kieu Phong
  4. hnhan

hnhan Thành viên rất tích cực

Kế hoạch của bạn chi tiết quá nhỉ, thế nhưng cho tui góp ý chút xíu hén:
    1)Cái này thì không có gí đáng bàn cãi cho lắm, tuy nhiên nếu cứ mà vào má nói có một chủ đề mà không bao giớ lạc thì hơi bị khó... mà hình như tui thấy mấy cái zụ lạc đề náy không nhiều cho nên xem như không có cũng chẳng chết ai
    2)Cái điều khoàn này hoàn toàn... xin lỗi .. ngớ ngẫn (không có ý gì xúc phạm) cái box này được lập ra chỉ đơn giản là lập một sân chơi trên mạng cho các hs, cựu học sinh trường mình, mà đã là sân chơi thì chủ đề gì mà không được ? Vì sao phải chọn lọc cho đúng chủ đề làm cho ta là học sinh LHP mà phải đi post chủ đề nơi khác, đây còn là nơi tâm sự vui buồn của học sinh trường ta với nhau, tui thấy chẳng có gì sai khi có người Post một bài "bạn tôi đi du học" trên này cả... chúng ta học cùng một trường, post bài lên chủ đề gì cũng được miễn sao là tìm được sự đồng cảm nào đó vì người trả lời mình ít ra cũng là từ một trường mà ra, không nhiều cũng ít có sự tương đồng trong tâm lý. Nếu nói như bạn thì hình như tui chẳng thấy cái Topic này ở đây có thể được nằm lại cả : cái bài môn nào bạn ghét nhất có thể post trong "Thảo luận", cái "3 ngày thi học kỳ ở khối 12" cũng phải nằm trong Thảo luận quán, v.v..... Điều này sẽ càng làm cái forum này chán hơn bao giờ hết
    3) khoản này chỏi với khoản 2 ở trên, những topic lôi kéo được mọi người đa số là chẳng ăn thua gì đến trường ta cả. Nhưng hoàn toàn đúng
    4) Khoản này thì hoàn toàn đúng, nhưng tui không tham gia được vì chẳng còn ở VN và không đảm bảo được việc lên net thường xuyên
    Chỉ là ý kiến của tui, nếu ai không vừa ý xin cứ chửi thoải mái vì càng làm cho box nay thêm xom tụ keke
    H.Nhân
    ~You can't trust freedom
    When it's not in your hands
    When everybody's fightin'
    For their promised land
  5. Knight_Errant_new

* Hì cám ơn sự ủng hộ của anh Kiều Phong và bác K2knt và hi vọng khẩu hiệu của dân LHP chúng ta ,như anh Kiều phong nói,luôn là quyết thắng và quyết thắng !!!
    * Sự góp ý của bác H.Nhân cũng rất có lý và điều này cũng chứng tỏ bác rất nhiệt tình trong việc đưa box LHP ngày một đi lên. K.E xin cảm ơn ý kiến đóng góp của H.Nhân và cũng có vài lời giải thích:
    1. Đúng như bác nói, việc đảm bảo sự thống nhất trong một chủ đề đồng nghĩa với việc tránh cho có bài viết đi lệch chủ đề là rất khó.Tuy nhiên, đó không phải là lý do để chúng ta bỏ qua-không chịu tìm biện pháp giải quyết để vấn đề ngày càng trở nên xấu đi. K.E đề nghị là thành viên của box nếu như muốn thảo luận một vấn đề nằm ngoài các đề tài có sẵn trên box thì có thể tự tạo một topic riêng -điều này không những tránh cho việc box trở nên lộn xộn,không có trật tự mà còn góp phần làm cho box trở nên sinh động hơn do sự phong phú,đa dạng về đề tài. Ngoài ra, việc bác H.Nhân cho rằng số bài viết nằm ngoài chủ đề thảo luận chỉ là số ít thì K.E tự hỏi là số bài viết ấy chiếm từ 25-35% tổng số bài viết thì còn có thể xem là số ít hay không ? Chưa kể đến việc, nếu không có biện pháp giải quyết thì e rằng chưa dừng ở những con số ấy.
    2. Ý kiến của H.Nhân cũng rất có lý. Nhưng nếu cứ thả lỏng như ý H.Nhân thì liệu có tránh được những topic không có chất lượng cũng như những topic có nội dung xấu hay không ? Tuy nhiên, K.E thừa nhận là rất khó trong việc đánh giá xem một chủ đề có nội dung thích hợp hay không nên mình có một đề nghị là việc khoá hay xoá bài viết của thành viên đều sẽ được đưa ra cân nhắc kỹ càng trước ban quản trị , hoặc nếu cần sẽ đưa ra trước toàn thể thành viên. Ok?
    3. Số topic có số bài trả lời nhiều nhất vẫn là những topic có liên quan đến LHP ( dù ít dù nhiều) hoặc những vần đề xoay quanh học tập hoặc những cuộc trưng cầu. Vậy chứng tỏ mối quan tâm nhiều hơn cả của thành viên box vẫn là thông tin về trường lớp, về bạn bè , kỷ niệm.... ( do đa số thành viên hiện giờ là cựu hs). Tuy nhiên, tớ không chủ trương là đề tài của box chỉ xoay quanh như vậy - tuy nhiên nên có mục đích nhất định và có ý nghĩa tham khảo ,phục vụ cho lợi ích của thành viên. Chủ trương của box, theo tớ trước hết vẫn là chất lượng nội dung.Như tớ nói từ trước, nếu chỉ bàn những vấn đề "trên trời dưới đất" mà khôngcó ý nghĩa gì cả thì box LHP sẽ chẳng phải là box LHP mà chỉ là chat room kiểu mới của những người rãnh rỗi ( xin lỗi tớ chỉ nói sự thật).
    Tuy nhiên cũng nhờ ý kiến của H.Nhân mà tớ nhận ra một vài thiếu sót của mình ( chẳng hạn như là hơi cố chấp trong phạm vi đề tài của box) Quả là 2 cái đầu dù sao cũng hơn 1 cái. Cám ơn bác H.Nhân và mong nhận được mọi sự góp ý khác.
    Knight
    Errant
  6. orange-outan

orange-outan Thành viên rất tích cực

em ủng hộ ý kiến của các bác, em nghĩ nên chọn thêm một ai đó đang học trong trường để có thể cho bít rõ hơn về tình hình của trường, của thầy cô, ngoài ra còn có thể giới thiệu box đến với học sinh LHP!!!
  7. Knight_Errant_new

Xin chao cac thanh vien cua box. Hien gio to dang can nguoi co nang luc, thoi gian va nhiet tam lam ap phich quang cao ve LHP box o day de quang cao cho cac ban hs trong truong cung nhu gioi thieu rong rai o cac website ban.
    Ai co kha nang lam duoc xin gui tin nhan cho minh - minh se cho dia chi mail va lien lac sau.
    Hi vong duoc su ung ho cua cac bac.
    Knight
    Errant
  8. whisper

whisper Thành viên rất tích cực

Hoan hô chú K.E làm được nhiều thứ quá. Anh thấy chú làm HT thì quá tốt rồi. Bước đầu làm mod như thế là tốt rồi. Chú cứ nhắm bác nào hăng say nhất trong đây lừa hỏi cho được thông tin rồi chơi úp sọt làm HP, để anh và bác Milou nói thêm vào là được ngay chứ gì! Hihi. Cái phần chủ đề đi lạc, cứ kệ môt tí cho vui cửa vui nhà, khi nào xoay đến 90 độ thì bắt đầu xoá đi là vừa đấy, hihi.
    whisper@
  9. Knight_Errant_new

Hi "am muu" nhu the ma anh Whisper post len the - troi lo tay het roi- hi em dang co y dinh nho bac Kieu Phong lam Hoi pho day. Em gui tin nhan cho bac ay roi & dang doi tra loi.
    Knight
    Errant