1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông báo đóng góp ý kiến

Chủ đề trong 'Tuyên Quang' bởi blue_bell, 04/04/2006.

1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. thanhnhamac

thanhnhamac Thành viên mới

Không chửi, thật 100%. Mà chỉ mắng yêu thôi.
    Thulam nhắn là đang mang bầu nên không gặp đâu
  2. nhungayxanh

nhungayxanh Thành viên mới

@maybeU: ThuLam khoá 2 chủ đề bạn lập ra mình thấy nhất trí.(thật đấy, mình đọc và cảm nhận vậy) - riêng chủ đề, có chữ "bồn cầu", mà đã hiểu là nhà kho hay thùng rác rùi thì còn thêm 2 chữ đó thì......
    (tất nhiên bức xúc muốn giải toả thì ai cũng có, chỉ nên để ở mức bình bình thui)
    chứ chưa nói tới nội dung (có lẽ bạn là một nữ can đảm và mạnh mẽ). Mình chưa hiểu được hết chăng? hoặc không hiểu. Mình ko cao siêu mà..
    Truyện - các thể loại tối tác, sáng tác, cải biên; Nhà kho, thùng rác, bồn cầu..., ngôi nhà nhỏ trên cây. (mình xin lỗi vì mình sẽ không mở lại)
    - Nhưng nếu bạn nhận được sự nhất trí của một số thành viên nào đó (3mem trở lên- vì đây là tính trung bình của các mem online hiện giờ). Ok mình sẽ thay TL mở lại.
    Fải làm việc tiếp rùi.....
  3. haitacnd

haitacnd Thành viên mới

Tớ đồng ý mở lại hai topic đó.
  4. ThietDK

ThietDK Thành viên mới

Tớ đề nghị mở lại 2 topic của May Be.Đơn giản là thế; còn muốn nghe bày tỏ chính kiến thi sẽ ở mục khác
  5. chickhanter

chickhanter Thành viên quen thuộc

1 phiếu thuận.
    Mở tô bít.
  6. blue_bell

blue_bell Thành viên mới

Tớ nghĩ thế này, việc mở hay không mở không nói lên điều gì to tát cả, nhưng nếu để lù lù ở trong box một topic có title với hai chữ "BỒN CẦU" thì bất kể nội dung của nó là gì, người ta cũng nghĩ ngay tới cái MÙI ĐẶC TRƯNG của nó. Box TQ có bản sắc riêng và không nhất thiết cứ phải bốc mùi thì mới gọi là bản sắc, hi vọng những ng yêu TQ đều hiểu một cách thiện chí về vấn đề này. Mod nnx đưa ra tiêu chí "3 phiếu thuận" cũng chỉ là một cách bật đèn xanh cho topic được mở, nên hi vọng mọi ng đều thiện chí như vậy, đừng vì cái tôi to đùng, đừng vì hiếu thắng mà ăn thua đủ ở đây. Tớ chỉ có vài lời như vậy, hi vọng là mọi ng thấy dễ hiểu vì tớ cũng chẳng có ý tứ sâu xa cài cắm gì ở đây cả.
  7. ThietDK

ThietDK Thành viên mới

Mọi người đã bao giờ quan sát thấy những đứa trẻ con thích những cái ô tô tự cắt bằng xốp hay tự đẽo bằng gỗ chưa ? Bọn chúng say mê những cái đó hơn ô tô nhựa gắn chíp và chạy điện nhiều.
    Nữa : Đã thấy đữ trẻ nào lăn lê bò toài trong đống bùn hay là phủ phục nấp sau 1 cái thùng rác, rồi "bang bang" (trên từng cây số) chơi trò công an bắt gián điệp...
    ... Với trẻ con, những cái đồ hoang phế là cái thích để chơi nhất; những cái đó dễ lục ở bãi rác hay kho hoang.
    Tớ thì nhìn cái bồn cầu cũng hay hay, nó là cái vật thể không hẳn có hình khối cách điệu; những đường cong (curver) của nó -trong thiết kế 3D người ta gọi là những đối tượng NURBs đấy-người nhập cuộc có khi ngắm mãi về kỹ (nghệ) thuật tạo hình.
    ... Ý thức của bọn trẻ (gọi là bản năng mới đúng) thường đi kèm những tưởng tượng, khao khát rất phiêu (feel) rất trong trẻo và đầy chất ước lệ.
    ... Bọn mình lón lên, già đi, xấu đi... Đến lúc mời thèm các KÝ ỨC...
    Cái tóp này để viết về những cái ấy; Đành là thua bọn trẻ- cái từ Thế giới của bọn chúng đi kèm với một mạo từ xác định. Bọn mình nghĩ đến "thế giới" bao giờ chả kèm những toan tính, những chém gió, mạt sát.
    Làm trẻ thơ đi !!!
  8. maybeU

maybeU Thành viên mới Đang bị khóa

1. Trước tiên là mình cám ơn Mod NNX đã rất có thiện chí - vì tất cả chúng ta đều biết dù 2 cái topic đó không đáng được mở, nhưng ít nhất 3 mem trong diễn đàn này sẽ vì thương tình mình mà tỏ ý ủng hộ cho "điều kiện mở" này.
    Mình cũng xin được cám ơn những người đã "bỏ phiếu" thuận để cho2 topic đó được mở, cũng như tất cả những người đã âm thầm ủng hộ hoặc âm thầm phản đối (mà không nói ra)!
    Có điều này mình định nói từ lâu rồi, nhưng muốn chờ cho mọi người lên tiếng cho khách quan cái đã. Hôm nay có thể hơi sớm, nhưng thôi, mình chỉ kiên nhẫn đủ dùng cho mình thôi.
    Điều mình muốn nói là: 2 topic đó nếu được mở thì mình cám ơn, còn nếu không được mở thì cũng chả làm sao cả. Từ hôm bị khoá thì mình cũng chả còn hứng thú gì nữa rồi. Nếu có thì thỉnh thoảng vào đá gà đá vịt, còn nếu không có thì tìm chỗ khác (như Thulam đã có nhã ý đưa ra vài địa điểm tham khảo).
    2. Sở dĩ mình vẫn yêu cầu 2 topic đó được mở, không phải vì tự ái cá nhân, chả phải vì lòng hiếu thắng. Nếu vì những cái đó, thì mình đảm bảo các bạn sẽ không chỉ thấy mấy bài bị ẩn của mình tự nhiên được duyệt (mình không nói là bị ẩn do ai nhé, mình cũng khẳng định việc bị ẩn đó là tại hệ thống kiểm duyệt thông minh của ttvnol thật).
    Mình yêu cầu chỉ vì một lẽ giản dị: đó là tìm chút niềm tin vào sự công bằng, vào chút gì đại diện cho công lý - dù chỉ là trên diễn đàn ảo ở ttvnol này.
    Tại sao cái quyền hết sức tự nhiên và chính đáng - quyền được chia sẻ, được tự do bày tỏ quan điểm, cảm xúc, chính kiến, được đóng góp và xây dựng diễn đàn - một cách bình đẳng và không vi phạm nội quy ở một box hết sức hiền hoà, yên bình như box Tuyên cũng lại khó khăn và tréo ngoe như thế?
    Bạn NNX nói rằng đồng tình với Thulam trong việc khoá topic - là bạn thật lòng hay vì một sự nể nang, dĩ hoà vi quý nào đó? Nếu là thật lòng thì mình cũng hơi buồn, bởi vì lí do bạn đưa ra đối với mình là không thuyết phục.
    3. Vì sao ư?
    a. Nếu như lí do chỉ vì tên topic thì có cách dễ dàng hơn nhiều (mà bạn đã làm rồi, đối với topic {O}) - đó là sửa tên topic giúp chủ topic, trên cơ sở tham khảo ý kiến mọi người về tên topic đó.
    b. Nếu lí do vì topic bị trùng nội dung (mà thực sự, đối với topic Truyện..., mình không hề thấy bất cứ sự trùng nào trên diễn đàn Tuyên Quang) thì nếu có thiện chí, các Mod sẽ giúp chủ topic nhập vào những topic có cùng nội dung. Việc này, theo mình, không có gì là khó so với quyền năng của các Mod, tuy nhiên, cũng có thể mình sai, các hiểu biết kỹ thuật này là xa lạ với các bạn chăng?
    c. Một lí do để các Mod - nếu không có thiện chí, thì cũng vẫn phải làm điều trên - đó là vì xưa nay, các Mod thường là những người am hiểu tình hình box nhất (tất nhiên là có những ngoại lệ), trong khi mem thì kẻ đến người đi, có nhiều topic cũ, trùng mà họ không thể biết được, trong khi nội dung topic của họ không phải spam, không chống phá chế độ, không vi phạm nội quy ttvnol - tức là ít ra là có giá trị sử dụng đối với một vài đối tượng nào đó.
    d. Hơn nữa, như mình đã chỉ ra ở các bài post trước, có rất nhiều topic vô vị, không có giá trị hoặc bị trùng lặp (đặc biệt là các topic nhờ giúp đỡ) vẫn tồn tại trong một thời gian rất, rất dài. Tại sao không ai lên tiếng, không ai khoá, không ai mỉa mai và đề nghị "tự sướng"?
    Mình không nói có ai đó lợi dụng việc công để phục vụ cho mục đích riêng. Mình tin là các Mod ở đây rất công tâm, rất tốt tính. Nhưng cũng vì vậy mà mình chỉ có thể nhận xét rằng cách làm việc như vậy là thiếu khoa học, không nhất quán, không có nguyên tắc và thiếu công bằng.
    Có ai đó nói rằng nếu ở ngoài đời không được sống cho hết cái tôi, thì ít ra, trong diễn đàn này, cũng nên sống thật để thoả mãn cái uất ức. Hì, mình không đặt nhiều ước vọng vào sự xa xỉ đó, nhưng ít ra, cũng mong tìm được thêm tình người, mong chút yên bình và sự công bằng. Không lẽ ở đây cũng lại bị ảnh hưởng của suy thoái kinh tế, nên cái gì cũng trở nên thiếu hụt, cũng lại khó khăn đến thế?
    Mình hoàn toàn có thể làm vài cái topic như Giai điệu tôi yêu?, hay Nhà kho, thùng rác?, hoặc đơn giản viết Nhật ký bằng thơ ở box Tâm sự để trở thành người ?onổi tiếng? (hì, trên này không thiếu người sẵn sàng bỏ thời gian để đọc và chia sẻ cảm xúc với người khác đâu nhé, ít ra độ hot của các topic phải hơn ở Tuyên Quang rồi. Nói vậy không phải để chê TQ, mà chỉ để chỉ ra một sự thật đơn giản là ở các diễn đàn chung, số mem nhiều hơn hẳn mem ở các box vùng, miền).
    Nhưng mình vào đây đâu phải để thoả mãn cái nhu cầu ?onổi loạn, thích khẳng định mình?! Lí do mình vào đây mình không có ý định nhắc lại. Nhưng nếu ai đó cho rằng mình mong muốn gây sự chú ý đối với một vài người, hoặc ?oai đó? thì nên về suy xét lại bản thân và nên chăng, chỉnh sửa lại tư duy và phương pháp tiếp cận vấn đề, nhỉ!
    (dài quá, nên mình chia làm 2 phần)
  9. maybeU

maybeU Thành viên mới Đang bị khóa

4. Về các bình luận liên quan đến Topic "Nhà kho, thùng rác, bồn cầu..., ngôi nhà nhỏ trên cây"
    - Thứ nhất, như mình đã trình bày ở mục 3b, c, nếu cái tên có thật là phản cảm thì vấn đề cũng chẳng có gì to tát đến mức phải khoá nó lại. Hãy nhìn vào nội dung của nó, chứ không nên chỉ nhăm nhăm đến cái vỏ hình thức bên ngoài - mình tin ở đây, ai cũng thấm nhuần điều sâu sắc này.
    - Thứ hai,cũng tuỳ quan điểm của từng người thôi. Bạn NNX thắc mắc tại sao đã có "nhà kho", lại còn "bồn cầu"... Thực ra mình cố tình đặt cái tên như vậy sau khi topic đầu của mình bị khoá. Tâm lý nặng áp lực vì sợ. Topic đầu của mình bị cho là do đã có quá nhiều topic như vậy nên phải tự lục mà sướng. Mình cũng đã tự lục lọi để TDTT nhưng rất tiếc là không thấy. Do đó, mình nghĩ (có thể quẩn chăng?) phải làm một topic không giống ai, như vậy, mới hi vọng có đất sống cho những nhu cầu nhức nhối của mình. Trong topic này, mình không chỉ muốn thả cảm xúc, mà mình chủ yếu là muốn viết những câu chuyện hư cấu dựa trên những trải nghiệm và hiểu biết mà mình đã có hoặc nhìn, nghe thấy. Đương nhiên, vì không thể mang tên topic Truyện và nó mang tên là ?oNhà kho??, nên mình cho phép bản thân được nhớ, được hoài niệm, được xả giận hoặc trút những gì thuộc phần khuất tối trong lòng mình, nhưng cũng có thể chia sẻ những ước mơ nữa. Vì lí do đó, ?onhà kho? không thể ôm trọn hết những gì mà mình muốn nhắn gửi vào nội dung topic. Do đó, cái tên kia đã ra đời, mà hoá ra, nó cũng không được yên.
    - Thứ ba, mình cho rằng ?obản sắc? là một từ trừu tượng. Đa số các box có Nhật ký nhưng Nhật ký của box Tuyên hoàn toàn mang một bản sắc riêng. Box nào cũng có Thông báo, hỏi đáp, đóng góp ý kiến, nhưng Thông báo, hỏi đáp, đóng góp ý kiến của box Tuyên thì cũng chẳng ở đâu có. Việc một cái gì đó bốc mùi không thể một sớm một chiều mà khẳng định được. Cũng như giả sử có một topic Ma tuý để bàn về lợi, hại và các giải pháp phòng, tránh, chống? ma tuý thì không có nghĩa cái box đó sặc mùi ma tuý và rặt một lũ nghiện!
    - Thứ tư, thành thật mà nói, khi lập 2 cái topic đó, mình cũng cóc có ý định tạo bản sắc riêng cho ai, ngoài nhu cầu được giải toả và chia sẻ của mình. Nhưng mình tin rằng, trong vòng hàng trăm (hay bao nhiêu mình chả biết) cái box ảo trên ttvn này, nếu đi tìm những topic giống thế thì chắc là cũng ít, chả cần để ý tên topic vội, cứ ngắm nội dung cái đã. Như vậy, cũng có thể là bản sắc chớ nhỉ?
    - Thứ năm, là mình nghĩ vậy, còn nếu có bản sắc hay không thì mình cũng không có nghĩa vụ phải tạo ra, hay bảo vệ, hay chứng minh cho những điều đó, vì trước tiên, mình có cái quyền được đối xử công bằng, hay khiêm tốn hơn, được đối xử tử tế gần bằng các thành viên khác.
    5. Kết thúc vấn đề:
    Cảm tạ các bạn đã quan tâm đến mình trong những ngày vừa qua!
    Các bạn có thể ủng hộ hoặc phản đối việc mở 2 topic đó, mình không hề vì thế mà kém tôn trọng, yêu quý, hay ghét bỏ các bạn hơn (nhắc lại là mình chả ghét ai ở đây cả).
    Mod Nhungayxanh có thể mở hoặc không mở 2 topic đó, mình cũng sẽ không có thêm bất kỳ bình luận nào.
    Vì mình đã nói được những điều mình muốn nói ?" đúng như bạn NNX đã khích lệ mình ?" có gì chan chứa thì cứ nói ra cho nhẹ lòng, đừng sợ, hay e ngại, ở đây là topic Đóng góp ý kiến mà.
    Chúc cả nhà vui khoẻ, mọi điều tốt đẹp!
  10. haitacnd

haitacnd Thành viên mới

Chính ra việc xử lý của mod nhungngayxanh hay lắm nhá, chính ra việc mở lại hai cái topic ấy nó đơn giản cực kỳ nhá, chính ra cách nhìn của bạn blue-bell lại làm cho nó trở nên phức tạp.
    Chính ra thì box mình phải rất vui mới đúng nhá, nhưng sao...