1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

THÔNG BÁO-HỎI ĐÁP-GÓP Ý (2)

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi He-goat, 25/07/2005.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kekhokhao

kekhokhao Thành viên mới

cám ơn 2 bạn , bạn trả lời rất tỉ mỉ và tận tình , mình cũng có hiểu sơ sơ chút rùi , nếu đi từ gare TGV đến terminal 2A thì có vẻ hơi xa nên thôi đi chuyến sớm hơn chút vậy
    mình định đi chuyến 9h31 AM đến tới paris gare de lyon sau day đến sân bay bằng RER mất chắc 1 tiếng thì như thế có được ko ,mình bay lúc 13h05, mình thấy giờ này là rẻ nhất với mình rùi , nếu ko thâý đắt quá ,
    ah còn chuyện quan trọng nữa , mình bay vào lúc 13h05 phút ngày 12/2 mà mình tới CDG từ ngày 11/2 thì o đấy có dễ tìm khách sạn 1 đêm kô vậy , vì như thế cho chắc ăn ,
    cám ơn các bạn lần nữa nhé ,
  2. taminh

taminh Thành viên rất tích cực

trích từ bài viết củan bạn kekhokhao viết lúc 07:16 ngày 10/11/2006
    chào mọi người , mình sẽ về vn đợt tết này nhưng có chút vấn đề mong nhưng ai ở paris giúp mình với
    mình ở marseille muốn đi thẳng đến sân bay CDG có phải tên của gare là AEROPORT CDG 2 TGV (95) hay là AEROPORT CDG 2 RER (95) mình đi từ terminal 2A thì chắc là đến CDG 2 rùi .
    mình bay bắt đầu lúc 13h05 nhưng có 1 TGV đến CDG lúc 11h21 phút liệu thời gian có đủ để lên trên sân bay ko ,
    nếu mình đến paris gare de lyon thì từ đó tới sân bay mất lâu thời gian ko vậy ,
    các bạn cho mình ý kiến nhé rùi hẵng close topic , cám ơn nhiều , ngoài ra có bạn nào biết đi cách nào khác ma ko quá đắt ko vậy , cám ơn nhiều
  3. taminh

Có chuyến đi thẳng từ Marseille or Aix en provence với CDG2 (bạn tìm destination Roissy )
    nice day

Được taminh sửa chữa / chuyển vào 19:02 ngày 10/11/2006
  4. kekhokhao

kekhokhao Thành viên mới

đúng là có chuyến đi đến thắng CDG2 nhưng mà gía vé đắt quá tận 69euro đấy là đặt từ bây giờ , còn sau này đặt chắc chỉ có đắt hơn chứ ko có rẻ hơn đâu đúng không ,
    vả lại em cùng bạn gái về nhà xem xét tổ chức cưới xin , nên cũng phải tích kiệm chút , hic hic , nếu đi thế hao quá
    đấy chưa kể vé về nữa , hic hic
  5. taminh

bác tính cho em vụ đi từ gare de Lyon dến CDG2 cũng phải tầm 8.5,/aller simple chưa ạ
  6. kekhokhao

kekhokhao Thành viên mới

hiiiiiii tính rùi bác ah , tính đi tính lại thì đi đến gare de lyon vẫn rẻ hơn , nhưng vừa check vé thấy lại tăng rùi , chán quá ,
    mà ở AEROPORT có dịch vụ cho thuê chỗ ơe ko ý hả bác
  7. taminh

Có khách sạn hay sao ý bác ạ Mà 0 biết nằm luôn đấy có sao ko nhỉ
  8. mithn

mithn Thành viên rất tích cực

Trích từ bài của bạn [nick] omait [/nick]viết lúc 21:58 ngày 11/11/2006
    Mình đang du học tại Pháp, gần được 2 năm rồi. Mình muốn hỏi có bạn nào học ở Pháp đã tình sang Mỹ du lịch chưa? Nếu có bạn có thể chia sẻ cho mình làm thế nào để co'''' thể xin được visa sang Mỹ. Thời hạn tối đa của visa là bao nhiêu? Minh co'''' thể vừa xin visa đi Mỹ và Canada cùng một lu''''c ko? (Trung binh chi phi'''' khoảng hêt'''' bao nhiêu nhỉ?)
    Mong nhận được sự chỉ bảo tận tình của mọi người. Thanks !
  9. kekhokhao

kekhokhao Thành viên mới

cũng có lý đấy , mình có về vn 1 lần , nhưng quên mất nằm luôn ngoài sân bay được ko , heeeee vì nếu đi từ hôm trước thì mất có 19 euro , còn đến hôm sau đi thì mất 70 euro , mình và bạn gái cộng lại mất đứt hơn 100 rùi , tiếc quá
  10. koala

koala Thành viên quen thuộc

Tớ xin visa từ hồi cuối tháng 4 vừa rồi, chắc từ đó đến giờ cũng không có gì thay đổi.
    Tớ làm mọi thủ tục rất đơn giản, mình chỉ cần đầy đủ giấy tờ thôi.
    - Bước 1: lấy RDV. Bạn vào trang của DSQ Mỹ, lấy số điện thoại(0810-26-46-26), xem lich để biết ngày còn disponible. Chuẩn bị sẵn passport, carte bancaire, rồi gọi điện. Bạn sẽ mất gần 14,5E frais lấy RDV.
    - Bước 2: đây là liste những giấy tờ mà tớ đã chuẩn bị
    + Load form DS156, sau đó điền ngay online, save lại và in ra. (phải điền online rồi mới in ra, quy định mới từ tháng 2 thì phải)
    + Passport : còn hạn ít nhất 6 tháng
    + Photo d''identité: trong site của ĐSQ Mỹ có một list các cửa hàng bạn có thể chụp, tuỳ theo thành phố.
    + Releve bancaire: 3 tháng cuối
    + Thư giới thiệu của trường bạn đang học: để chứng minh bạn là sinh viên của trường và sẽ quay lại Pháp học tiếp
    + Justifcation de payement: bạn ra La poste "mua" một cái mandat-compte, 85E, sur le compte 2006L. Bạn chỉ cần ra nói là muốn làm visa đi Mỹ là poste họ biết ngay. Bạn nhớ giữ tờ "recipisse à garder par l''expe***eur". Tờ giấy này rất quan trọng, có thể nói là quan trọng chỉ sau mỗi cái passport của bạn. Vì không có nó bạn khó có thể mà vào được cánh cổng sắt to đùng của ĐSQ Mỹ. Bạn còn bị hỏi đến 2-3 lần.
    + Enveloppe chronoposte: cái này cũng mua ở La poste, khoảng 20E. Bạn tự điền tên, địa chỉ vào phong bì.
    Nói chung, theo tớ thì bạn cứ chuận bị tất cả những giấy tờ cần thiết, càng chứng minh được bạn sẽ quay lại Pháp càng tốt.
    -Bước 3: Le jour "J"
    Bạn có RDV lúc 8h hay 10h theo tớ cũng đều không quan trọng. Điều quan trọng là bạn đến thật sớm. 7h30 là đã có 1 hàng rất dài đứng ngoài, bên trong cũng đông không kém. Với kinh nghiệm của 1 đứa đi làm visa nhiều lần, tớ đến rõ sớm, thế mà là người thứ trên 100.
    Vào bên trong bạn vẫn phải xếp hàng tiếp, đứng chen chúc không khác gì metro lúc tan tầm. Bạn sẽ phải làm thêm một thủ tục nữa: họ tra soát lại các giấy tờ của bạn, và đóng dấu vào cái phong bì (nếu tớ nhớ không nhầm). Sau đó lại tiếp tục xếp hàng để lấy số phỏng vấn. Ôi khổ thân cái chân của tôi.
    Theo tớ, tốt nhất bạn nên mang cái gì đó đi đọc, hoặc chơi, sudoku chẳng hạn. :P Trong lúc xếp hàng tớ đã chơi được khoảng chục ô sudoku
    Interview: có 4-5 guichet, mỗi người một kiểu, người mềm mỏng nhẹ nhàng, người ăn to nói lớn. Theo quan sát của tớ thì ai cũng có vẻ khá căng thẳng, và cố gắng "nghe lỏm" xem người khác bị hỏi những gì.
    Bạn có thể trả lời bằng tiếng Anh hay tiếng Pháp đều được. Câu hỏi thì cũng đơn giản thôi (sang Mỹ làm gì, bao nhiêu lâu, có người thân không,... ), nhưng cũng đừng trả lời một cách ngây thơ quá :D
    Người ta trả lời bạn có được visa hay không ngay sau khi phỏng vấn.
    Trường hợp của tớ thì có lẽ hơi đặc biệt. Lúc phỏng vấn, tớ mới chỉ đưa cái form và cái giấy gì đó họ phát sau khi làm một thủ tục (nói thực là tớ không nhớ rõ nữa), đặt tay lên để lấy vân tay. Người phỏng vấn tớ hỏi đúng một câu: Vous partez en vacances? Và tớ chỉ nói đúng 1 từ "Oui". Tớ còn đang loay hoay định trình thêm mấy giấy tờ khác ( thư của trường, releve bancaire) thì ông ấy đã bảo "je vous donne le visa pour un an" Tớ chẳng hiểu gì cả, ú ớ mất mấy giây, không thể tin là nhanh thế. Câu thứ 3 của ông ấy, vẫn bằng cái giọng lơ lớ của dân Mỹ nói tiếng Pháp : " le visa sera envoyé chez vous dans 2-3 jours". Câu thứ 4: "au revoir" Từ lúc "bonjour" đến lúc "au revoir" chắc chưa đến 3 phút
    Chưa đến 2 tiếng (chủ yếu là xếp hàng) tớ đã biết là sẽ có visa. Tất nhiên là sướng rồi :D
    Tớ may mắn như thế chắc cũng vì đây là lần thứ 2 tớ xin visa vào Mỹ, lần đầu tiên tớ xin khi tớ ở Canada, và tớ cũng sang Mỹ 2 lần trước đó mà không để lại "chiến tích" gi. Họ có hồ sơ của tớ rồi nên mọi việc có thể nhanh chóng hơn.
    ------------------
    Visa sang Canada mất khoảng 75E, và có thể trả tiền mặt ngay tại ĐSQ. Tớ không chắc chắn lắm về thông tin này, vì tớ đã làm từ hè 2004. Bạn verifier lại nhé.
    Về câu hỏi có thể xin cùng lúc visa sang Mỹ và Canada không: theo tớ biết là không có vấn đề gì cả. Bản thân tớ cũng đã từng có visa của Pháp, Canada, Mỹ cùng lúc. Tớ cũng biết 1 người đã từng xin visa sang cả 2 nước, xin ở VN đấy.
    Voilà, thế này đã gọi là "tận tình" chưa nhỉ ;) Hy vọng giúp được bạn phần nào.
    Chúc bạn may mắn
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa