1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

THÔNG BÁO-HỎI ĐÁP-GÓP Ý (2)

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi He-goat, 25/07/2005.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. taminh

taminh Thành viên rất tích cực

trích từ bài viết của bạn bestvni viết lúc 22:18 ngày 16/03/2008
    Với số điểm TCF DAP 315 học Université liệu em có thể được chấp nhận không nhỉ? Em học Informatique chắc tiếng Pháp cũng không đòi phải cao như mấy ngành kinh tế xã hội.
    Bác nào trả lời giúp em với nhé!
  2. super_monster

super_monster Thành viên mới

cho tôi post nhờ 1 bài để gửi 1 topic nhé
  3. matthias

matthias Thành viên mới

thế thì bạn nên gửi vào topic CHAT CHIT thì phù hợp hơn. Đề nghị mod chuyển bài trên cùng bài này về đúng chỗ ạ, cũng như topic của bạn vừa mới lập. Em chưa đọc nhưng chắc mâu về topic TÌM LỚP HỌC/BẠN HỌC TIẾNG PHÁP thì hợp lý hơn cả.
  4. 0707007

0707007 Thành viên mới

sắp chuyển sang giờ mùa hè từ ngày 30/3, đề nghị mod cập nhật lên tiêu đề topic.
    Changement d?Theure
    Passage à l?Theure d?Tété dimanche 30 mars : à 2 heures du matin il sera 3 heures

(14/03/2008)[:i]
    Le passage à l?Theure d?Tété aura lieu dimanche 30 mars 2008 à 2 heures du matin. Vous devrez rajouter 60 minutes à l?Theure légale. Il sera alors 3 heures.
    Appliqué au Royaume-Uni et en Irlande depuis la première guerre mondiale et en Italie depuis 1966, le changement d?Theure a été instauré en France en 1975 après le choc pétrolier de 1974. Depuis 1998, les dates de changement d?Theure ont été harmonisées au sein de l?TUnion européenne. Dans tous les pays membres, le passage à l?Theure d?Thiver s?Teffectue le dernier dimanche d?Toctobre et le passage à l?Theure d?Tété, le dernier dimanche de mars.
    Le passage à l?Theure d?Thiver aura lieu dimanche 26 octobre 2008 à 3 heures du matin.
    http://www.service-public.fr/actualites/00506.html
    http://www.industrie.gouv.fr/energie/developp/econo/textes/se_heur.htm
    http://en.wikipedia.org/wiki/Daylight_saving_time
  5. squirol

squirol Thành viên mới

thế này tức là mình sẽ ngủ ít đi 1 tiếng, phỏng ạ ? Em chỉ thích được ngủ thêm 1 tiếng thôi.
  6. mithn

mithn Thành viên rất tích cực

7. noir_lre

noir_lre Thành viên mới

Các bác cho em hỏi nếu muốn học Informatique ở Pháp thì cần điều kiện phẩy toán bên mình là bao nhiêu thì nó sẽ nhận (và nếu sang thì học được)
    Cái này không biết có phải tuỳ trường hay không nhưng mà em chỉ hỏi là thông thường thôi ấy
  8. taminh

trích từ bài viết của bạn notrino viết lúc 11:14 ngày 23/03/2008
    Em đang làm hồ sơ học master ở Pháp, nhưng em thấy mình ngơ ngác wa'''' chẳng bít gì hết á. Em đang làm Lettre de recommandation, định nhờ thày hiệu trưởng trường ĐH giới thiệu giùm. Thật ra em cũng wen thày nhưng chẳng liên wan gì đến chuyện học hành cả. Nếu thày í chưa dạy em ngày nào thì biết nhận xét về em thế nào trong lettre đây? Hix hix mong mọi người chỉ giáo đừng mắng em ngốc nha...
    Ngoài ra thì cái Projet professionnel cũng rất là củ khoai, bác nào đã từng làm và có lòng hảo tâm hướng dẫn em với..
  9. taminh

cần j cứ bảo là học tập tốt công tác tốt chan hoà với bè bạn ... bla bla đọc lấy lệ thôi mà theo tớ cứ có chữ hiệu trưởng kí ở dưới là đc rồi (ko phải kí giả là đc )
  10. johanl

johanl Thành viên mới

Em xin trả lời về 3 cái topic như thế này.
    Sơ khởi, thuỷ thổ nguồn cơn (chả hiểu cái expression này có tồn tại ko) thì
    NHẬT KÝ là ... nhật ký, tâm sự
    LAISSER TON C.. là tâm sự, chia sẻ nỗi niềm
    JE VEUX... là giãi bày bằng tiếng Pháp nhưng thiên về trao đổi, giải đáp, luyện tập, chữa lỗi tiếng Pháp.
    Về sau này, vì có một vài thành viên cứ bạ đâu cũng nhảy vào đá 1 vài từ để câu bài và cũng vì thỉnh thoảng phải kéo topic lên cho khỏi bánh trôi mà nội dung của 3 topic này bị pha tạp, lẫn lộn và na ná giống nhau (tâm sự + chat chit).
    Theo em, trong thời gian tới, ta có thể sắp xếp theo hướng ghép, nhập topic để có
    1 topic NHẬT KÝ/TÂM SỰ bằng tiếng Việt
    1 topic NHẬT KÝ/TÂM SỰ bằng tiếng Pháp (chỉ viết tiếng Pháp)
    Để luyên tập tiếng Pháp ta có thể dần dần chuyển topic LUYÊN TẬP PHÁP NGỮ dúnh trên đầu thành cẩm nang tiếng Pháp cơ bản (mục tiêu đến cuối năm nay chẳng hạn) và hỏi đáp có liên quan ; còn ở dưới sẽ có 1 topic THỰC HÀNH (NÓI/VIẾT) trong đó các thành viên sẽ chữa lỗi cho nhau.
    Trước hết, để có cái nhìn toàn cục, em khẩn thiết kêu gọi các mod mới xem xét, biên tập và hệ thống lại danh mục các chủ đề ạ. Em xin chân thành cảm ơn.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa