1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

THÔNG BÁO-HỎI ĐÁP-GÓP Ý (2)

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi He-goat, 25/07/2005.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. matthias

matthias Thành viên mới

THÔNG BÁO
    về việc set mod mới cho CFT​
    Căn cứ vào kết quả bỏ phiếu công bố tại trang 15 của topic
    [topic]996678[/topic] ,
    Admin khu vực @Planck đã tiến hành set mod cho thành viên @PKaN kể từ ngày hôm nay.
    Vậy xin thông báo để các thành viên được biết. Xin nhiệt liệt chúc mừng mod mới PKaN !
  2. johanl

johanl Thành viên mới

Em có ý kiến.
    Trước hết cảm ơn mod PKaN đã chỉnh trang, dọn dẹp tiêu đề 1 số topic trông gọn gàng và đỡ ghê sợ hơn dạo trước do không được caqạp nhật kịp thời.
    Tuy nhiên 2 topic sau em thấy có sự trùng lặp :
    Laisse ton c"ur ouvert ! Hãy để ngỏ trái tim mình, bạn nhé ...

Je veux parler avec quelqu''un ???? Libérez-vous de vos sentiments
    Kính đề nghị mod xem xét.
  3. PKaN

PKaN Thành viên mới

Em cũng phân vân suy nghĩ nhiều lắm nhưng chưa tìm ra giải pháp bác ạ. TTVN hiện giờ chưa có tính năng chập hai hay nhiều topic thành một (hoặc là có mà em không biết, mod thực tập mà ) thành ra chả biết xử lí hai cái này ra làm sao. Khoá một để lại một thì cũng phí, chưa kể cái NHẬT KÍ cũng từa tựa như vậy, lẫn lôn vừa tiếng Pháp vừa tiếng Việt
  4. matthias

matthias Thành viên mới

vàng 1 : trước đây có đấy ạ, nhưng cái này phải nhờ Admin (ngày xưa em nhờ anh RW). Ko hiểu bây giờ còn duy trì ko, nhất là đang nâng cấp máy chủ nữa.
    vàng 2 : ghép làm 1 thôi bác ạ, cho thành 1 topic than thở, thỏ thẻ nỗi niềm bằng tiếng Pháp. Làm thủ công thì chuyển hết bài viết tiếng Pháp của 1 topic vào topic kia (riêng bài đầu tiên ko chuyển được thì hơi công phu tí, ko copy sang vì như thế sẽ ko đúng vị trí của nó về mặt thời gian) ; chuyển hết bài viết tiếng Việt của cả 2 topic sang bên Nhật ký tiếng Việt, chuyển hết bài spam sang bên Chat chit.
    vàng 3 : idem, làm ngược lại, bài tiếng Pháp chuyển sang bên Nhật ký tiếng Pháp, bài spam mâu sang Chat chit.
    Cái này công nhận hơi mất công thật, nhưng mà thế thì mới cần mod ra2tay ra3chân chứ. Lúc nào rảnh thì mod ngâm cứu vụ này nhá
  5. PKaN

PKaN Thành viên mới

Hic làm thủ công như bác nói thì đến mùa nào mới xong Đã thế nhìn ra topic nào cũng mấy chục trang nữa, cứ ngồi cắt cắt dán dán xong thì đến tuổi về hưu là vừa
    Nhưng mà thực ra em cũng vẫn còn phân phân về việc có nên chia thành 2 chủ đề một tiếng Việt một tiếng Pháp hay không. Em sợ chia ra như thế sẽ dẫn đến "nhất bên trọng nhất bên khinh" bài viết chỉ dồn về một phía, nhất là bên topic tiếng Pháp sẽ chả ai post bài hoặc chỉ có mỗi vài người. Theo em thì để một cái "Nhật kí" để kể chuyện hàng ngày, theo kiểu hôm nay ăn uống lượn lờ thế nào, một cái "Laisse ton coeur" dành cho réflexion, suy tư, tâm lí tình cảm, như kiểu một bên là "action" một bên là "émotion" ấy. Nghĩ đi nghĩ lại thấy như thế cũng không ổn, chẳng mấy chốc sẽ lại lẫn lộn vào nhau thôi, thành ra vẫn chưa biết bắt đầu từ đâu...
  6. kuroaki

kuroaki Thành viên mới

Hix, em chỉ đóng góp ý kiến tí chút gọi là, còn các mod quyết định thế nào thì cứ thế mà làm thôi ạ. Hồi em mới làm mod cũng đau hết cả đầu, may là lúc ấy cũng rỗi. Chứ nguyên vụ làm lại danh mục các chủ đề cũng mất đứt cả tuần rồi, xem cái nào còn, cái nào mất, cái nào ghép với cái nào...
  7. simba_vn

simba_vn Thành viên quen thuộc

chết, quên ban nãy lại dùng nick kia post bài, nhưng thôi kệ, đằng nào thì cũng bầu bán xong rồi
    em thì em nghĩ bản thân trong nhật ký đã có pha chút tâm sự, chia sẻ nỗi niềm rồi nên nếu định lập 1 cái action 1 cái réflexion không những sẽ lẫn lộn mà nếu trong từng cái người viết tiếng Việt, người viết tiếng Pháp thì sẽ rất lủng củng
    Ý của em để 1 cái tiếng Việt là để cho những bạn nào chưa quen, hay chưa muốn viết tiếng Pháp vào đấy chia sẻ. Còn diễn đàn mình nên khuyến khích mọi người viết tiếng Pháp chứ.
    nhưng đấy là ý kiến cá nhân của em thôi ạ, mod cứ tuỳ tình hình và quan điểm các thành viên khác mà có cách giải quyết phù hợp ạ.
  8. mithn

mithn Thành viên rất tích cực

Ha ha đọc cái đoạn vàng² của bác tí đập dầu vào bàn phím...đúng đấy ạh,h mà làm thủ công thì chắc làm xong về nghỉ hưu là vừa
    E thì thấy cứ để như bây h hợp lý hơn vì em thiên về ý kiến lý giải của bác PKaN ... vả lại bây h mọi người cũng đã quen như thế rồi nên cứ để đi ạh. Tách riêng Việt và Pháp nghe chừng có sự phân biệt quá ,với lại nhìn kỹ thì 2 topic cũng kô hẳn là giống nhau mà .Àh đây là em nói giữa 2 topic NHẬT KÝ và LAISSE TON COEUR ạh . Còn rất hợp lý nếu ghép LAISSE TON COEUR và JE VEUX PARLER ,2topic này chỉ cần đọc chủ đề thôi đã thấy là 1 rồi !
    Nói chung quan điểm của em, kô cần thiết là phải tạo dựng một box quá quy củ và chuẩn mực...mà chú trọng hơn vào sự thoải mái và đa dạng trong box để các thành viên cảm thấy có hứng thú tham gia hơn .
    Ý kiến của em là vậy ,các bác cùng bàn luận tiếp nhé !
    Được mithn sửa chữa / chuyển vào 08:03 ngày 31/03/2008
  9. johanl

johanl Thành viên mới

uầy, sư phụ as mis la barre très haut thế này thì tham gia biên soạn cũng khó. Ngưỡng mộ cái chủ đề vừa rồi của sư phụ cực kỳ luôn í, bài viết hay, cô đọng, chuyên nghiệp chả khác gì bài văn mẫu cả. sư phụ kèm đệ tử môn tập làm văn nhá.
    thôi quay lại chủ đề của topic này, xin mạn phép góp ý với sư phụ về chủ đề trong tuần của sư phụ. Đành rằng là chỗ trao đổi của sinh viên VN với nhau nhưng mà cứ giả sử là trong tương lai có một vài bạn Pháp ghé qua diễn đàn thì có lẽ cũng muốn tham gia. Nếu chủ đề của mình tuy trong tiêu đề có cả tiếng Pháp và tiếng Việt nhưng trong nội dung toàn tiếng Việt thì người ta lại ngại. Hay là trong bài giới thiệu đầu tiên của mỗi topic sư phụ thêm câu chú thích pour nos amis Français là các bạn í có thể tham gia bằng tiếng Pháp (mọi người có thể đọc được và trả lời được). Lý tưởng nhất là sau túm được mấy cu con bắt vào đây chữa lỗi tiếng Pháp cho thành viên thì tuyệt ạ.
    Ôi buồn ngủ rũ rượi ra rồi, chúc cả nhà ngủ ngon nhé.
  10. PKaN

PKaN Thành viên mới

Hic bác yêu nói thế thì không phải không có lý, nhưng em cứ cảm giác không khả thi thế nào ấy. Khuyến khích viết tiếng Pháp trên diễn đàn thì là chủ trương hoàn toàn đúng đắn, cũng vì thế nên em để thêm tiêu đề tiếng Pháp cho chủ đề trong tuần (thật ra một phần cũng là để "lấy không khí" nữa bác nào tình cờ đi lạc vào CFT sẽ thấy ngay bị đem tiếng Pháp ra doạ ). Nhưng từ đó mà làm một bản tiếng Pháp cho Chủ đề trong tuần thì e là sức người có hạn Em biết, nói mở một bản tiếng Pháp là đi quá xa so với những gì bác yêu cầu ở trên, nhưng tính em đã làm thì phải làm đâu ra đấy chứ không để nửa to nửa bé được. Đã mất công sức và thời gian ngồi soạn bản tiếng Việt trau chuốt thì không thể cuối cùng tóm tắt lại bằng một câu tiếng Pháp rồi "mời các bạn trao đổi bằng tiếng Pháp" được, làm như thế quá là nói rằng mình vòng vo tam quốc bằng tiếng Việt chỉ để bôi ra cho đẹp chứ chủ đề thì chỉ gói gọn trong có một câu
    Em nói vậy chắc bác hiểu ý em. Em không bảo là Chủ đề trong tuần không thể cải tiếng bằng cách thêm một góc tiếng Pháp vào được, có chăng là làm ra sao cho hợp lí thôi. Tạm thời thì em chưa tìm ra giải pháp, mà có tìm ra chưa chắc mình em đã cáng đáng hết. Chính vì thế nên mới cần có hoạt động ê-kíp ạ
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa