1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

THÔNG BÁO - HỎI ĐÁP - GÓP Ý !!! MỤC LỤC trang 1 (cập nhật lần gần nhất: 29/11/04) - assurrance để mờ

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi He-goat, 26/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. taminh

taminh Thành viên rất tích cực

Trích từ bài viết của bạn @AseneLupin viết lúc 10:50 ngày 01/06/2005
    Mình muốn mua vé máy bay mot chieu từ Paris đi Mỹ. Cac ban cho minh biet nên mua ở đâu và giá cả khoảng bao nhiêu.
    Cảm ơn nhiều.

Trích từ bài trả lời của bạn @zim127 viết lúc 23:24 ngày 01/06/2005
    bạn search trên mạng hoặc ra các agence de tourisme thôi .... đâu có cách nào khác
    tớ hay tìm vé trên các site này :
    www.lastminute.com
    www.opodo.fr
    www.expedia.fr
    www.voyagermoinscher.com
    www.ebookers.com
    ngoài ra bạn lên airfrance tìm có thể cũng có promo
    Được taminh sửa chữa / chuyển vào 06:06 ngày 15/06/2005
  2. taminh

trích từ bài viết của bạn [nick] Ichigo[/nick] viết lúc 12:23 ngày 18/06/2005-]
    Mình vào một trang web thì thấy nó hiện lên dòng này,nhưng mình lại không biết tiếng Pháp nên nhờ các bạn dịch giúp.Cám ơn nhiều.
    Java est probablement désactivé. Dans les préférences de votre navigateur, cochez la case "Java".

----------------------------
    trích từ bài trả lời của bạn [nick] ludovic [/nick] viết lúc 14:47 ngày 18/06/2005
    Ý của câu này là
    Máy của bạn hiện có thể không hỗ trợ Java. Hãy vào mục "Preferences" trong trình duyệt của bạn và đánh dấu vào ô "Java" để chọn
    Được taminh sửa chữa / chuyển vào 02:47 ngày 19/06/2005
  3. cucchidethuong

cucchidethuong Thành viên mới

các bác cho em hỏi một chút ạ:
    em dùng win xp, gõ chữ tiếng Pháp thế nào hả các bác.
    mong các bác chỉ cụ thể cho em với, em mới học tiếng pháp nên chẳng biết nhiều, máy tính thì cũng chẳng bằng ai cả
    thank các bác nhiều
  4. taminh

pháp dùng bàn phím kiểu azerty (bàn phím tiếng pháp) nếu em ở vn thì bàn phím thường là Qwerty (bàn phím tiếng anh)nên ko đánh được từ chuyên dụng như ç, î, ï ...
    Để đánh được thì em phải chuyển cho windows nó nhận là input là bàn phím tiếng pháp. sau đó phải nhớ vị trí của các chữ trên bàn phím để đánh được => tóm lại là khá lằng nhằng
    Cách khác dùng 1chương trình hỗ trợ Ex: Vietkey... nó sẽ có hỗ trợ em đánh các từ tiếng pháp
  5. ludovic

ludovic Thành viên mới

ko hiểu các đ/c đang hỏi đáp về cái gì, nếu là gõ tiếng Pháp trong Word với bàn phím tiếng Anh thì có mẹo này các đ/c thử xem :
    Ctrl & , + c = ç
    Ctrl & , + C (Shift & c) = ?
    Ctrl & ?T + a = á (e thành é). Tương tự trên dùng thêm Shift để nhận được Á, É
    Ctrl & ` + a = à (e thành è). Tương tự trên dùng thêm Shift để nhận được À, È
    Tuy nhiên nếu ký tự đã viết hoa khi đứng đầu câu thì không phải đánh dấu nữa .
    Ctrl & ^ + a = â (e thành ê ; o thành ô ; u thành û). Tương tự như ở trên dùng thêm Shift để nhận được Ê, Ô, >
    Ctrl & ¨ + i = ï
    (nếu ¨ và ^ nằm trên cùng 1 phím vd ¨ ở trên, ^ ở dưới thì ï nhận được khi nhấn đồng thời Shift cùng phím đó, và i).
    chú ý :
    ký hiệu & có nghĩa là ấn đồng thời 2 phím ...
    ký hiệu + có nghĩa là sau đó ấn tiếp phím ...
    Lưu ý nữa là font chữ phải để ở Times New Roman, Arial hoặc bất kỳ 1 font chữ châu Âu nào, chứ không để ở VNxxx nếu không sẽ bị biến dạng
  6. taminh

Theo em còn 1 cách nữa là oánh trong word xong rồi để chọn cho nó sửa grammaire = tiếng pháp (nó sửa cho hết ý mà )
  7. taminh

trích từ bài của bạn Noa viết lúc 15:43 ngày 20/06/2005
    Ai học insa lyon informatik cho tớ hỏi cái: ví dụ major 1 IUT info (trung bình Toán cũng ok ạ)+ toeic ~ 800 thì % được nhận vào INSA info Lyon là bao nhiêu ạ??
  8. FU_whatislove

FU_whatislove Thành viên mới

wil nghĩ là dưới 20%, vì Noa còn phải cạnh tranh với các ma zò khác của 4 INSA khác. Cái này còn tùy thuọc vào lettre de moti và entretien nữa.
    Mà sao cứ phải trọn Lyon cho xa vậy, Noa học ở Bretagne thì xin vào INSA Rennes có gần hơn không, qualité của departement info của các insa thì wil không dám so sánh nhưng chọn cái nào tiện thì học( à mon avis) :D
    Bon courage!
  9. taminh

Có phải major nào cũng đâm đơn vào INSA đâu- còn INSA lên thẳng thì chả nói làm gì (à mon avis perso)
    Đâu cứ phải gần đâu - cũng chả phải ngay cạnh nhà nên cũng chả gọi là tiện (Nếu là tớ thì cứ lượn - toulouse cũng khá hay đấy chứ - mon avis perso osi)
  10. toilaai1

toilaai1 Thành viên mới

Cho hỏi cái,các bác ơi
    Em dùng phần mềm la francaise ( nó có tiếng Việt ,em mới học mà ),nhưng chỉ cài lần đầu là còn đọc dc tiếng Việt,đến lần sau la ko đọc dc TViệt nữa,giống như phông chữ bị hỏng ý.Bây giờ phải làm sao?Có ai dùng rồi cho mình biết nhé,ko lẽ cứ mỗi lần dùng lại cài lại 1 lần thì chết
    Cần gấp,cần gấp,các bác giúp em với nhé