1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông báo - Hỏi đáp - Nhờ vả_Giúp đỡ - Góp ý_Nhận xét_Kiện cáo - Set Title - Nội quy trang 1 (Part I

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi daohoakhach, 20/07/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. 1huongduong

1huongduong Thành viên mới

aqneo ơi, nếu có thể anh nên post link lên yousen*** đi ạ. Theo kinh nghiệm của em, rapid va mega rất khó down từ VN nếu không có acc. Hihi, mà giáo trình luyện nghe 2kyu này có phải của chị Thomaskiskanka không ạ? Em cũng xin một bộ, email của em: tieulinhvu@gmail.com.
    Em đã nhận được. Chân thành cám ơn anh.
    Được 1huongduong sửa chữa / chuyển vào 19:26 ngày 02/08/2006
  2. pom

pom Thành viên mới

Tôi là một Kiến trúc sư vừa tốt nghiệp tại trường ĐHXD HN, hiện tôi nhận được một thông báo của một trung tâm tư vấn việc làm tại HN tuyển đi làm tại Nhật Bản về kiến trúc, theo trong thông báo đó thì bên phía Nhật người ta sẽ chịu mọi chi phí đi lại, sinh hoạt, ăn ở cho chúng tôi và mỗi tháng chúng tôi được trả 1.500$.Tôi đến trung tâm đó và người ta bảo ,chi phí cho mọi thủ tục là gần 5.500$(gồm tiền môi giới 1.500$/1năm x 3 năm và tiền làm visa,...).
    Tôi đang rất muốn đi, nhưng chẳng có ai bên Nhật cả, và cũng chưa biết nhiều về đất nước này.Tôi post bài lên đây mong đưọc sự quan tâm của các thành viên và mong được tư vấn dùm.Xin chân thành cảm ơn trước.
    (Xin lỗi vì đã post bài này 1 lần ở phía dưới)
  3. 1huongduong

1huongduong Thành viên mới

Chào bạn,
    Điều trước tiên mình xin nói là mình không chung chuyên môn với bạn, nên một số điều góp ý mang tính chủ quan.
    Thứ nhất: Nhật là một đất nước có chi phí đắt đỏ. Bạn không cần phải lo vì người Việt ta có cách chi dụng của riêng mình. Các anh chị đi trước có thể giúp đỡ bạn khoản này. Nhưng bạn cũng cần nhớ "nghĩ mình là người Nhật, nhưng k tiêu dùng như người Nhật".
    Thứ hai: tiếng Nhật rất khó học, và bên Nhật chủ yếu sử dụng tiếng Nhật chứ không phải tiếng Anh. Nên để đi Nhật, bạn phải có một nền tảng tiếng Nhật vững chắc (theo mình là 2 kyu mới có thể sống nổi).
    Thứ ba: mình không rõ về công ty của bạn nhưng nhìn chung đó là một dạng xuất khẩu lao động. Trong TP, có rất nhiều công ty như vậy, mỗi người cũng thường phải đóng từ 5000-7000 USD. Vấn đề ở đây, là đi theo dạng này sẽ rất nguy hiểm, bạn phải tự chịu hết trách nhiệm từ khi bạn ký hợp đồng. Theo những gì mình biết, hiếm có người nào về nước mà được trả trọn số tiền đặt cọc.
    Là người đi, lại nắm lưỡi dao nên đây là một chuyện phiêu lưu. Vả lại, nếu công ty của bạn quảng cáo rằng tiếng Anh quan trọng thì lại rất kì lạ. Một số anh bên FPT đã có 3 kyu đi sang Nhật về than quá trời vì bên Nhật chẳng có mống tiếng Anh nào dù trường dạy tiếng Anh mở ở khắp nơi.
    Mình còn ít kinh nghiệm, lại chưa từng đến Nhật, nhưng cũng có nghe đôi chút thì xin thuật lại vậy.
  4. usayuki

usayuki Thành viên mới

Sao ở mục "Các chữ Kanji cơ bản trong tiếng Nhật " không thấy bác Visser Three post tiếp ạ? Cháu đang tự học Kanji nhưng quyển sách cháu mua lại không ghi nghĩa Hán Việt nên rất bất tiện...Không hiểu có trang web nào tra đuợc nghĩa Hán Việt không nhỉ? Bác nào biết thì chỉ giúp cháu với.
    Cháu cảm ơn các bác.
  5. pom

pom Thành viên mới

ĐÚng là rất phiêu lưu đó bạn ạh, người ta không quảng cáo tiêng Anh và cũng không đòi hỏi tiếng Anh, người ta nói nếu qua phỏng vấn thì ssẽ được đào toạ tiếng Nhật từ 6-9 tháng(chi phí Nhậtt chịu).và theo mình biết thì đây chính là công ty môi giới việc làm.Không biết ngwưòi ta kiếm được mây thông tin này từ đâu.Theo như mình hiểu thì nếu mà nộp cho CT này 5.500$ thì đây hoàn toàn là tiền môi giới mà CT này sẽ được nhận.Nếu mà đi thì cũng xót thật vì mình chí ít cũng bỏ công 5 năm để đi học mà.
  6. Nakata

Nakata Thành viên rất tích cực

Sensu là một món quà truyền thống của Nhật Bản, các bạn có biết ý nghĩa của món quà này không ? Nếu biết thì giải thích cho mình với nhé. Cảm ơn các bạn thật nhiều.
  7. ThucUyen80

ThucUyen80 Thành viên mới

Tớ có một bộ luyện nghe ken 1,2 gồm 1 quyển sách và 3CD. Theo mình thấy là rất hay. Đây là tài liệu luyện thi hẳn hoi, không phải là các đề thi năm trước đâu. Nếu bạn cần thì nhắn tin cho mình nhé, mình sẽ photo và sang đĩa giúp bạn. Mình cũng đang ở TP.HCM đấy.
  8. ThucUyen80

ThucUyen80 Thành viên mới

Sao dạo này mình thấy TTVNOL thỉnh thoảng không vào được. Rồi có khi đang vào bỗng dưng bị out. Không biết diễn đàn có đang gặp trục trặc gì không.
  9. daohoakhach

daohoakhach Thành viên mới

Vừa rồi mới trục trặc, giờ thì ok rồi. Bạn vào chơi vui vẻ.
  10. pom

pom Thành viên mới

Tôi muốn tìm hiểu về Nhạt Bản thì vào trang web nào?Tìm sách gì để đọc....?Cảm ơn mọi người trước.