1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông báo, ý kiến xây dựng, hỏi đáp về box Nghệ Tĩnh!

Chủ đề trong 'Nghệ Tĩnh' bởi tienchuong, 13/05/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tienchuong

tienchuong Thành viên mới

Thông báo, ý kiến xây dựng, hỏi đáp về box Nghệ Tĩnh!

Các bạn Nghệ An xa gần thân mến!
    Chắc hẳn trong chúng ta ai cũng rất vui mừng, phấn khởi khi box này được thành lập. Hiện giờ chúng ta chưa có ban quản lý, hay điều hành nên đang như là đất vô chủ chưa được quy hoạch. Mạnh ai nấy chiếm, có rất nhiều bạn gửi lên những chủ đề không cần thiết, những bài chỉ mang tính nhất thời, những câu nói vô nghĩa, hay chỉ là trao đổi mang tính riêng tư,....
    Thiết nghĩ, box này là bộ mặt của toàn thể những người con Nghệ Tĩnh xa gần, những con người sẽ là chủ nhân của quê nhà. Chúng ta không thể hứng lên rồi làm bừa được, nhìn những chủ đề mà các bạn đưa ra chưa được phù hợp lắm, chưa được đẹp mắt, dễ coi cho lắm,....
    Box Nghệ An-- Hà Tĩnh thành lập sau so với nhiều box khác, chúng ta đi sau phải biết được những thiếu sót, sai lầm của các box khác để mà tránh, mà sữa. Chúng ta phải tiến bộ hơn họ, và khi họ có vào box ta thì chúng ta còn có cái mà tự hào, có cái cho họ học tập. Chúng ta cố gắng làm những cái gì có chất lượng, đòi hỏi nhiều nỗ lực, suy nghĩ, tìm tòi của từng thành viên. Để dần dần hình thành một box ưu việt hơn so với các box khác, có ích hơn cho tất cả thành viên, giúp những người con xa quê yên tâm hay phấn khởi trước những đổi mới, đi lên của quê nhà.

Chúng ta hãy chuẩn bị cho một công việc chung, chúng ta cần ý thức trách nhiệm của bản thân đối với box .

Mình xin có một vài ý kiến như sau:

--Trước hết chúng ta phải có một mục giới thiệu về Nghệ An và Hà Tĩnh, để mỗi khi chúng ta vào đây, chúng ta sẽ tự hào rằng mình là người con xứ Nghệ, vùng đất địa linh nhân kiệt. Và toàn thể các bạn ở mọi miền đất nước có thể hiểu thêm về quê hương chúng ta mỗi khi họ vào..

----Lịch sữ Nghệ An & Hà Tĩnh

--- Danh nhân Nghệ Tĩnh

----Thơ về quê hương

----Du lịch Nghệ Tĩnh(Dành cho tất cả mọi người quan muốn đến thăm vùng đất xứ Nghệ)

----Gặp gỡ& trao đổi.

----Quê hương chuyển mình(những sự kiện, tin tức, thành quả của quê nhà)

--Nghệ Tĩnh trong con mắt bạn bè(Những cảm tưởng, nhận xét, ý kiến của tất cả các bạn mọi nơi khi vào box-NT)

----Chuyện cười xứ Nghệ.

Các bạn hãy đi khảo sát một số box của các tỉnh khác xem sao?
    Chắc chắn các bạn sẽ rút ra được rất nhiều điều bổ ích!
    Ở box Huế có:
    --Nhiều chủ đề trùng nhau
    --Nhưng tin nhắn riêng tư
    --Tin tức mang tính ngắn hạn(chủ nhật này(12/5) gặp nhau ở SG nhé...)
    ------------
    Còn những chủ đề, thông tin của Nam Định thì rất linh tinh vặt vãnh, trong khi có thể góp nhiều chủ đề khác lại với nhau.
    Chúng ta cần biết để tránh mắc sai lầm tương tự..
    Mong các bạn hãy nêu cao tinh thần tập thể, ý thức của bản thân khi đăng ký tham gia bất kỳ một chủ đề nào.

Các bạn hãy góp ý xây dựng để làm cho box-NT có tiếng nói và chất lượng, đi đầu trong các box về mọi mặt. Chúng ta cần mạnh dạn phê bình, phản ánh, sữa đổi những bài viết hời hợt, thiếu tinh thần xây dựng.

Mong các bạn hãy cho ý kiến góp ý để box-NT thật sự hữu ích hơn cho tất cả chúng ta và cho mai sau.

Ai ơi cà xứ Nghệ Càng mặn lại càng giòn.

Nước chè xanh xứ Nghệ Càng chát lại càng ngon.

Tình xứ Nghệ không mau Nhưng bén rồi mà sâu lắng,

Quen xứ Nghệ quen lâu Càng tình sâu nghĩa nặng.

TienChuong

Được sanu sửa chữa / chuyển vào 15:30 ngày 02/06/2003
  2. ThinhOLD

ThinhOLD Thành viên mới

Tôi có đề nghị cụ thể thế này:
    Sinh viên Nghệ đi học ở các thành phố lớn rất nhiều. Vì vị trí địa lý và những khó khăn khác mà các em chịu thiệt thòi rất nhiều so với SV tỉnh khác. Với một SV mới thì một cuốn cẩm nang về những thành phố ấy là rất cần thiết. Đã từ lâu tôi muốn kết hợp với những ai đó viết một tài liệu kiểu như "Những điều cần biết khi sống và học tại Hà Nội" rồi phổ biến cho những trường trung học ở Nghệ An. Tại sao chỉ phổ biến ở Nghệ An? Vì tôi muốn đó không chỉ tài liệu giới thiệu về cuộc sống thực tại của Hà Nội mà còn là những khác biệt của hai nơi để mỗi SV có thể điều chỉnh cho phù hợp. Như vậy, chúng ta phải đặt mình vào vị trí của những người sắp đi học, cộng thêm những gì đã hiểu về Hà Nội để viết nên suy nghĩ của mình và từ đó hướng dẫn các em nhập cuộc nhanh với cuộc sống đô thành mà không đánh mất bản sắc của xứ Nghệ. Muốn có một tài liệu như thế thì trước tiên ta phải hiểu chúng ta là ai và chúng ta khác họ như thế nào.
    Tôi thì bản thân là người Nghệ 100%. Mặc dù sống ở Hà Nội từ bé nhưng tính cách cơ bản vẫn xây trên nền văn hoá xứ Nghệ. Nhờ đó, có lẽ tôi sẽ bắt đầu ý định này bằng cách tìm hiểu và viết những suy nghĩ của tôi về dị biệt của hai vùng. Rất mong mọi người hưởng ứng, mọi thể loại đều rất được hoan nghênh.
    Mọi người có thể viết tất cả những gì về những nơi mình đang ở mà sinh viên Nghệ có thể chưa biết, những gì SV Nghệ cần làm, cần tránh. Vì chúng ta đều là dân Nghệ nên rất dễ nhập vai. Cuối tuần này nếu có thời gian thì tôi sẽ viết một bài, để nghĩ xem viết gì đã, nhưng viết gì thì cũng chỉ là cảm nhận của một cá nhân mà thôi.
    Xin mời mọi người cùng viết.....
    NQT OLD
    Những dòng trên tôi đã viết bên www.slna-fc.com/forum nhưng dạo này bận bịu và vì SLNA đá không ra gì mà mất hứng. Vì thế vẫn nợ bà con về những ý định của mình.

ThịnhOLD
    Nghị shĩ cuốc hội
    International kwoker
  3. ThinhOLD

ThinhOLD Thành viên mới

Tôi có đề nghị cụ thể thế này:
    Sinh viên Nghệ đi học ở các thành phố lớn rất nhiều. Vì vị trí địa lý và những khó khăn khác mà các em chịu thiệt thòi rất nhiều so với SV tỉnh khác. Với một SV mới thì một cuốn cẩm nang về những thành phố ấy là rất cần thiết. Đã từ lâu tôi muốn kết hợp với những ai đó viết một tài liệu kiểu như "Những điều cần biết khi sống và học tại Hà Nội" rồi phổ biến cho những trường trung học ở Nghệ An. Tại sao chỉ phổ biến ở Nghệ An? Vì tôi muốn đó không chỉ tài liệu giới thiệu về cuộc sống thực tại của Hà Nội mà còn là những khác biệt của hai nơi để mỗi SV có thể điều chỉnh cho phù hợp. Như vậy, chúng ta phải đặt mình vào vị trí của những người sắp đi học, cộng thêm những gì đã hiểu về Hà Nội để viết nên suy nghĩ của mình và từ đó hướng dẫn các em nhập cuộc nhanh với cuộc sống đô thành mà không đánh mất bản sắc của xứ Nghệ. Muốn có một tài liệu như thế thì trước tiên ta phải hiểu chúng ta là ai và chúng ta khác họ như thế nào.
    Tôi thì bản thân là người Nghệ 100%. Mặc dù sống ở Hà Nội từ bé nhưng tính cách cơ bản vẫn xây trên nền văn hoá xứ Nghệ. Nhờ đó, có lẽ tôi sẽ bắt đầu ý định này bằng cách tìm hiểu và viết những suy nghĩ của tôi về dị biệt của hai vùng. Rất mong mọi người hưởng ứng, mọi thể loại đều rất được hoan nghênh.
    Mọi người có thể viết tất cả những gì về những nơi mình đang ở mà sinh viên Nghệ có thể chưa biết, những gì SV Nghệ cần làm, cần tránh. Vì chúng ta đều là dân Nghệ nên rất dễ nhập vai. Cuối tuần này nếu có thời gian thì tôi sẽ viết một bài, để nghĩ xem viết gì đã, nhưng viết gì thì cũng chỉ là cảm nhận của một cá nhân mà thôi.
    Xin mời mọi người cùng viết.....
    NQT OLD
    Những dòng trên tôi đã viết bên www.slna-fc.com/forum nhưng dạo này bận bịu và vì SLNA đá không ra gì mà mất hứng. Vì thế vẫn nợ bà con về những ý định của mình.

ThịnhOLD
    Nghị shĩ cuốc hội
    International kwoker
  4. LUMBER

LUMBER Thành viên quen thuộc

Em đã đưa ra chủ đề TỰ HÀO TA LÀ NGƯỜI CON XỨ NGHỆ để các thành viên phát biểu ý kiến và giao lưu học hỏi hiểu biết thêm về quê hương chúng ta ,bác chưa chộ răng ?
    Mãi bước trên đường đời !!!
  5. LUMBER

Em đã đưa ra chủ đề TỰ HÀO TA LÀ NGƯỜI CON XỨ NGHỆ để các thành viên phát biểu ý kiến và giao lưu học hỏi hiểu biết thêm về quê hương chúng ta ,bác chưa chộ răng ?
  6. Nhocconvuitinh

Nhocconvuitinh Thành viên mới

Chia buồn với bác tienchuong vi vụ treo nick!! (hic hic hic) Ờ mà tại răng bác bị treo cổ vậy, nói ra đi cho anh em còn rút kinh nghiệm.
    Chắc tại mắt mũi kèm nhèm nên nhìn gà hoá cuốc, phát ngôn lung tà rung tung tung chứ gì?
    Em thì em thấy mắt bác kém thật. Bác Sanu mất mấy ngày ngồi soạn cái TOPIC "Đóng góp điều lệ box Nghệ An - Hà Tĩnh" bác không thấy a`, tự nhiên tò tò vô đây post một bài nội dung na na', sao bác không gửi bài đóng góp ý kiến với bác Sanu đi. Box của mình "thành lập sau cách mạng" nên phai làm thế nào khẩn trương kêu gọi thành viên tham gia đóng góp ý kiến để sớm có một "Chương trình hành động", đưa Box vào hoạt động, biến Box thành một diễn đan` chung của dân Nghệ nhà mình chứ.
    Theo em, trong thời gian này ai viết cứ viết, ai ý kiến cứ ý kiến. Bác nào có tên trong BCH sẽ có trách nhiệm thông báo, bổ sung, điều chỉnh......dần dần. Khi nào Box có Điều lệ và Chương trình hành động cụ thể, thì các bác đính trên trang nhất để bà con cứ thế mà theo......
    Thôi em đi ngủ đây, mệt wa'..........
    Ngày mai em còn phải gõ nốt cái bài "Phong vị xứ Nghệ " của em, mời các bác đón đọc và cho ý kiến (chê ít thôi nhé)
    Nhocconvuitinh@yahoo.com
  7. Nhocconvuitinh

Nhocconvuitinh Thành viên mới

Chia buồn với bác tienchuong vi vụ treo nick!! (hic hic hic) Ờ mà tại răng bác bị treo cổ vậy, nói ra đi cho anh em còn rút kinh nghiệm.
    Chắc tại mắt mũi kèm nhèm nên nhìn gà hoá cuốc, phát ngôn lung tà rung tung tung chứ gì?
    Em thì em thấy mắt bác kém thật. Bác Sanu mất mấy ngày ngồi soạn cái TOPIC "Đóng góp điều lệ box Nghệ An - Hà Tĩnh" bác không thấy a`, tự nhiên tò tò vô đây post một bài nội dung na na', sao bác không gửi bài đóng góp ý kiến với bác Sanu đi. Box của mình "thành lập sau cách mạng" nên phai làm thế nào khẩn trương kêu gọi thành viên tham gia đóng góp ý kiến để sớm có một "Chương trình hành động", đưa Box vào hoạt động, biến Box thành một diễn đan` chung của dân Nghệ nhà mình chứ.
    Theo em, trong thời gian này ai viết cứ viết, ai ý kiến cứ ý kiến. Bác nào có tên trong BCH sẽ có trách nhiệm thông báo, bổ sung, điều chỉnh......dần dần. Khi nào Box có Điều lệ và Chương trình hành động cụ thể, thì các bác đính trên trang nhất để bà con cứ thế mà theo......
    Thôi em đi ngủ đây, mệt wa'..........
    Ngày mai em còn phải gõ nốt cái bài "Phong vị xứ Nghệ " của em, mời các bác đón đọc và cho ý kiến (chê ít thôi nhé)
    Nhocconvuitinh@yahoo.com
  8. Cat_chim_new

Cat_chim_new Thành viên mới

"Đóng góp điều lệ box -nt" của sanu là một chủ đề để xin ý kiến của các thành` viên về những điềuu lệ người ta thảo ra có phù hợp không. Nhưng trong điều lệ đó có nhiều ý kiến góp ý, thì không thấy tác giả trả lờ` là ý kiến của người này sẽ được tiếp thu, hay ý kiến của anh kia chưa được phù hợp. Nếu làm như thế sẽ không khuyến khích được những người sau tham gia ý kiến.
    Như vậy nó có là hình thức không?
    Theo mình nghĩ sanu cần xây dựng lại những điều lệ khi nhận được ý kiến đóng góp của các thành viên, như thế điều lệ sẽ dần được hoàn thiện . Và chứng tỏ tổ chức tôn trọng ý kiến của từng thành viên.
    ------------------------
    Còn chủ đề của LUMBER " anh bạn đã đưa ra một chủ đề không rõ ràng "TỰ HÀO LÀ NGƯỜI CON XỨ NGHỆ" hay đây là một chủ đề chung nhất mà tác giả có thể nghĩ ra?
    Nhưng bài viết giới thiệu, gắn liền sau đó một câu chào của một thành viên?
    Một chấp bút không rõ ràng về một thông tin không cụ thể(thử hỏi một người khác đọc vào có thấy cái lễ hội mà bạn đề cập hay nói đến có quan trọng không? Nếu quan trọng sao ngay chính bản thân tác giả lại không nhớ?)
    Mình đánh giá cao bài của nhocconvuitinh vì nó đã có sự tìm tòi và đầu tư công sức. Cái đó rất đáng hoan nghênh.
    Còn anh bạn LUMBER mình nghĩ là một người nhiệt tình, và năng động, nhưng bài viết giớit thiệu vềNghệ An- Hà Tĩnh, để cho mọi thành viên, và toàn thể tất cả mọi người xem vào đó, và nó là niềmtự hào của box thì bạn nên liên lạc với các bạn ở thành phố Vinh để có tài liệu đầy đủ để chúng ta có một lời giới thiệu hay hơn, logic, khoa học hơn.
    . Sanu cho biết hiện o Vinh có khoảng 10 thành viên, Đây là một trong những bài quan trọng, có thể tất cả mọi người tới thăm box-nt sẽ đọc lời giới thiệu đầu tiên, và ấn tượng của họ sẽ là lời giới thiệu này.
    --------------------------
    Mục đích của chủ đề này mình muốn chúng ta thẳng thắn nhận xét những cái gì còn thiếu sót để tạo ra một box có chất lượng và có ích cho nhiều người hơn. Chứ không nhằm đã kích cá nhân. Chúng ta hãy góp ý kiến của mình để cho mọi người có ý thức hơn khi gửi bài, và dần dần hoàn thiện box của chúng ta.
    Crom
  9. Cat_chim_new

Cat_chim_new Thành viên mới

"Đóng góp điều lệ box -nt" của sanu là một chủ đề để xin ý kiến của các thành` viên về những điềuu lệ người ta thảo ra có phù hợp không. Nhưng trong điều lệ đó có nhiều ý kiến góp ý, thì không thấy tác giả trả lờ` là ý kiến của người này sẽ được tiếp thu, hay ý kiến của anh kia chưa được phù hợp. Nếu làm như thế sẽ không khuyến khích được những người sau tham gia ý kiến.
    Như vậy nó có là hình thức không?
    Theo mình nghĩ sanu cần xây dựng lại những điều lệ khi nhận được ý kiến đóng góp của các thành viên, như thế điều lệ sẽ dần được hoàn thiện . Và chứng tỏ tổ chức tôn trọng ý kiến của từng thành viên.
    ------------------------
    Còn chủ đề của LUMBER " anh bạn đã đưa ra một chủ đề không rõ ràng "TỰ HÀO LÀ NGƯỜI CON XỨ NGHỆ" hay đây là một chủ đề chung nhất mà tác giả có thể nghĩ ra?
    Nhưng bài viết giới thiệu, gắn liền sau đó một câu chào của một thành viên?
    Một chấp bút không rõ ràng về một thông tin không cụ thể(thử hỏi một người khác đọc vào có thấy cái lễ hội mà bạn đề cập hay nói đến có quan trọng không? Nếu quan trọng sao ngay chính bản thân tác giả lại không nhớ?)
    Mình đánh giá cao bài của nhocconvuitinh vì nó đã có sự tìm tòi và đầu tư công sức. Cái đó rất đáng hoan nghênh.
    Còn anh bạn LUMBER mình nghĩ là một người nhiệt tình, và năng động, nhưng bài viết giớit thiệu vềNghệ An- Hà Tĩnh, để cho mọi thành viên, và toàn thể tất cả mọi người xem vào đó, và nó là niềmtự hào của box thì bạn nên liên lạc với các bạn ở thành phố Vinh để có tài liệu đầy đủ để chúng ta có một lời giới thiệu hay hơn, logic, khoa học hơn.
    . Sanu cho biết hiện o Vinh có khoảng 10 thành viên, Đây là một trong những bài quan trọng, có thể tất cả mọi người tới thăm box-nt sẽ đọc lời giới thiệu đầu tiên, và ấn tượng của họ sẽ là lời giới thiệu này.
    --------------------------
    Mục đích của chủ đề này mình muốn chúng ta thẳng thắn nhận xét những cái gì còn thiếu sót để tạo ra một box có chất lượng và có ích cho nhiều người hơn. Chứ không nhằm đã kích cá nhân. Chúng ta hãy góp ý kiến của mình để cho mọi người có ý thức hơn khi gửi bài, và dần dần hoàn thiện box của chúng ta.
    Crom
  10. LUMBER

Thay mặt toàn thể các thành viên trong box rất hoan nghênh ý kiến đóng góp và phê bình của bạn .Tôi thât sự rất và rất cần những ý kiến đóng góp như vây , thẳng thắn lại rất cụ thể .
    Tôi không có ý kiến gì về chủ đề của sanu ,tôi có thể thông cảm với sanu là 1 MOD mới ,còn thiếu nhiều kinh nghiệm . Riêng về chủ đề của tôi (TỰ HÀO TA LÀ NGƯỜI CON XỨ NGHỆ ) tôi xin tiếp thu ý kiến "... nên liên lạc với các bạn ở thành phố Vinh để có tài liệu đầy đủ để chúng ta có một lời giới thiệu hay hơn, logic, khoa học hơn..."tuy nhiên ,vì đây là forum có nghĩa là 1 diễn đàn để mọi người nói lên những hiểu biết của mình cũng như ý kiến của mình ,nơi mà mọi người cùng thảo luận chứ không phải 1 trang web ,1 bài quảng cáo hoặc 1 bài luận nào đó chỉ từ 1 phía đưa ra .Tôi xa quê hương đã rất nhiều năm ,cũng gần 20 năm ,chỉ về thăm quê duy nhất 1 lần ,những hiểu biết về quê hương của tôi chỉ là 1 vùng đất khô cằn ,là nơi sản sinh ra vô vàn những nhân tài của đất nước cụ thể là Hồ chủ tịch ,xứ Nghệ chưa bao giờ được nhắc đến là 1 xứ sở của những lễ hội mà khi nhắc đến xứ Nghệ người ta luôn nói đến 1 vùng đất học ,là nơi của những con người cần cù chịu cực chịu khổ .Vì thế trong những lễ hội mà tôi đã đề cập đến trong chủ đề của tôi chỉ là những lễ hội nhỏ trong phạm vi 1 làng 1 xã ,cũng có lễ hội lớn hơn có 1số lễ hội mà ngay cả những người hiện đang sống ở đó chưa nghe đến bao giờ ,dẫn đến việc tác giả không nhớ rõ và hiểu rõ tầm quan trọng của từng lễ hội đó là điều tất yếu .Nếu bạn hiểu biết rõ hơn xin hãy nêu ra cụ thể cho mọi người cùng biết ,chân thành cảm ơn bạn . Một lần nữa xin chân thành cảm ơn những ý kiến đóng góp của bạn .
    Thân ái
    Được sửa chữa bởi - lumber vào 17/05/2002 21:34