1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông Tấn Xã LDC-Quán Trọ-Quà Tặng Cuộc Sống....

Chủ đề trong 'Lâm Đồng' bởi honmavuive, 22/10/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. honmavuive

honmavuive Thành viên mới

Thông Tấn Xã LDC-Quán Trọ-Quà Tặng Cuộc Sống....

Ngồi trong quán cafe,tình cờ nghe một bài hát quen thuộc,tự dưng thấy sao giống cảm giác của mình lúc đó thế...Chắc hẳn cũng ko ít ngưòi đã từng như thế...Và cũng ko biết vì cuộc sống ngày càng mệt mỏi hay do ngưòi Dalat tình cảm quá mà càng ngày người ta than thở càng nhiều(ko ngoại trừ mình)..đôi lúc chỉ một cái thở dài...một câu nói bâng quơ..Ko đủ lớn để có thể khuyên nhủ,cũng ko đủ kinh nghiệm để an ủi ai...xin phép làm người..phát thanh viên bất đắc dĩ..biết đâu nhờ vào một vài câu chuyện,những giai điệu hay đơn thuần chỉ là một câu nói-có thể làm cho mọi người thấy nhẹ nhàng,vui vẻ hơn.Hy vọng có thể là một quán trọ-nơi dừng chân của những người Dalat,những ai yêu Dalat,hay đơn giản chỉ một kẻ lữ khách-thấy mệt mỏi và muốn tạm dừng chân.Biết đâu đấy lướt qua đây,bạn sẽ lại thốt lên:sao giống mình quá vậyVà cũng mong là cuộc sống có thể muôn màu hơn,để ai cũng có thể tin rằng:Đó là món quà tuyệt vời mà Thượng Đế đã ban tặng mỗi người....
    Uống một tách trà nào...
  2. honmavuive

Em bắt đầu hành nghề..với chịkhai trương thông tấn xã nhé
    Cũng ko biết vì em may mắn hay vì lý do nào khác mà em với chị lại có thể nói chuyện với nhau nhiều đến vậy...Đôi lúc nhìn chị..ghen tịCó những thứ em muốn làm nhưng lại ko được..Có lúc chị ước với em..chị trẻ ra 10 tuổi..em cũng thầm ước...em lớn hơn 10 tuổi..Đúng là người ta ko bao giờ bằng lòng với những gì mình có phải ko chị?Cũng có lúc em chat với chị,thấy chị có cái gì đó phiền lòng...nhưng ko dám hỏiĐoán thôi,vì có lẽ với chị,em làm bà thầy bói mù nhiều quá(nửa vòng trái đất thì mù cũng đúng rồi..chị nhỉ).Chị ít than thở,cũng có khi lại do"Dạo này thấy ai cũng than thở nên mình có chuyện cũng chẳng dám than gì.."..Em ngồi nghe chị kể chuyện,chuyện mà"chắc chỉ có nói cho em nghe"..em cười vì tự dưng sao mình..quan trọng thế.Em mở Quán Trọ,người đâu tiên nghĩ đến là chị,cảm ơn chị vì lúc chị đã có ở đây lúc em quay đầu...Muốn tặng chị một bản nhạc,e ngập ngừng ko biết chọn bài gì...Cuối cùng em chọn nó vì em nghĩ là nó hợp với người lãng tử như chị,có lẽ là một khách trọ lý tưởng..Em tin chị vẫn đang ở trọ đấy thôi,phải ko chị..
    Ở Trọ
    Con chim ở đậu cành tre
    Con cá ở trọ trong khe nước nguồn
    Cành tre... í... a
    Dòng sông... í... a
    Tôi nay ở trọ trần gian
    Trăm năm về chốn xa xăm cuối trời
    í... a... í... à... í... à... a...
    Xưa kia ở đậu miền xa
    Cơn gió ở trọ bao la đất trời
    Miền xa... í... a
    Trời đất... í... a
    Nhân gian về trọ nhiều nơi
    Bâng khuâng vì những đôi môi rất hồng
    Mây kia ở đậu từng không
    Mưa nắng ở trọ bên trong mắt người
    Từng không... í... a
    Người xinh... í... a
    Tim em người trọ là tôi
    Mai kia về chốn xa xôi cũng gần
    Môi xinh ở đậu người xinh
    Đi đứng ở trọ đôi chân Thúy Kiều
    Người xinh... í... a
    Kiều xinh... í... a
    Xin cho về trọ gần nhau
    Mai kia dù có ra sao cũng đành
    Trăm năm ở đậu ngàn năm
    Đêm tối ở trọ chung quanh nỗi buồn
    Ngàn năm... í... a
    Buồn như... í... a
    Ơ hay là một vòng xinh
    Tôi như người bỗng lênh đênh giữa đời
    http://www.bennhac.com/NhacPham/9625/O-Tro/review/new-file-sharing-server.html
  3. difomus

difomus Thành viên quen thuộc

Cổ tích cho những hy vọng không thành
    Khi Mùa Xuân chuẩn bị ra đi thì Mùa Hè đến. Mùa Hè mang đến cho Mùa Xuân một bó hoa hồng rất đẹp và nói :
    - Mùa Xuân ơi, hãy tin tôi, tôi yêu em. Hãy ở lại với tôi. Chúng ta sẽ cùng đi chơi, đến tất cả những nơi mà em muốn. Nhưng Mùa Xuân không yêu Mùa Hè. Và cô ra đi. Mùa Hè buồn lắm. Mùa Hè ốm, nhiệt độ lên cao. Mọi thứ xung quanh trở nên rất nóng.
    Sau một thời gian, Mùa Thu đến, mang theo rất nhiều trái cây ngon. Mùa Thu rất yêu Mùa Hè. Cô không muốn Mùa Hè phải buồn.
    - Mùa Hè ơi, đừng buồn nữa. Hãy ở lại với em. Em sẽ mang lại hạnh phúc cho anh. Nhưng với Mùa Hè, Mùa Xuân là tất cả. Và anh ra đi. Mùa Thu khóc, khóc nhiều lắm. Mọi thứ xung quanh trở nên ướt.
    Một thời gian sau, Mùa Đông đến, mang theo cậu con trai của mình là Băng Giá. Những giọt nước mắt của Mùa Thu làm Băng Giá cảm thấy xao xuyến. Anh cảm thấy muốn đem lại hạnh phúc cho Mùa Thu
    - Mùa Thu ơi, hãy ở bên tôi. Tôi sẽ xây cho em những lâu đài, những con đường bằng băng. Tôi sẽ hát cho em nghe những bài hát hay nhất. Hãy ở bên tôi.
    - Không, Băng Giá ạ. Ở bên anh tôi sẽ luôn cảm thấy lạnh lẽo thôi. Và Mùa Thu ra đi. Băng Giá buồn lắm. Gió thổi mạnh. Chỉ trong một đêm thôi, mọi thứ trở nên trắng xóa bởi tuyết. Mùa Đông thấy con như vậy thì buồn lắm. Bà nói :
    - Tại sao con không yêu Mùa Xuân ? Cô ấy đã đến và hứa sẽ mang lại cho con hạnh phúc.
    - Không mẹ ơi, con không thích. Chúng ta hãy rời khỏi đây đi. Và họ ra đi.
    Chỉ còn lại một mình Mùa Xuân. Cô khóc. Nhưng rồi, bất chợt Mùa Xuân nhìn ra xung quanh :"Ôi tại sao mình phải khóc chứ? Mình còn rất trẻ, và xinh đẹp nữa. Thời gian dành cho mình không nhiều. Tại sao mình không làm những việc có ý nghĩa hơn? Và mọi thứ như sống lại: cây cối tươi xanh, ra hoa, đâm chồi, nảy lộc....
    Đây chỉ là một câu chuyện cổ tích của Nga thôi. Nhưng những gì đọng lại thì nhiều lắm... Phải chăng chúng ta cứ luôn chạy theo những thứ mãi mãi không thuộc về mình, luôn đòi hỏi những gì không dành cho mình ? Chúng ta cứ luôn đợi chờ, hi vọng, rồi buồn, rồi khóc. Có biết bao nhiêu người như thế ? Và có bao nhiêu người như Mùa Xuân, nhận ra con đường vẫn ở phía trước?......
    Được difomus sửa chữa / chuyển vào 22:18 ngày 22/10/2006
  4. tuminhdethuong

tuminhdethuong Thành viên mới

Còn đúng 9 ngày nữa cuộc sống của mình lại thay đổi một lần nữa. Một môi trường mới, một cuộc sống mới. Sự thay đổi không chỉ là địa điểm, không gian mà cả thay đổi về nhịp sinh học, kế hoạch của mình cho tương lai.
    Năm nay mình cứ có cảm giác mình như 1 người du mục, du canh du cư đến phát sợ.
    Những ngày cuối ngồi đây, chốt lại công việc, bàn giao hồ sơ sao cảm giác mình vẫn bình tỉnh như vậy. Có lẽ mình quen với nhịp sống nhiều thay đổi.. nên những biến động ko còn gây áp lực cho mình, ko làm mình căng thẳng nữa.
    Mọi việc đều cần nổ lực và cố gắng. Dù ở bất cứ môi trường nào, công việc nào phải dành toàn tâm toàn ý cho công việc đó Minh nhé. Mỗi lần biến động là một lần đúc kết kinh nghiệm sống, kinh nghiệm làm việc.
    Hội ngộ rồi chia ly, cuộc đời vẫn thế dẫu là mặt trời nồng nàn khát khao hay đêm mịt mù lấp lánh ngàn sao?
    Tình cảm thương mến dành cho chổ ngồi của mình, không gian làm việc, cho những bạn bè mới quen và sắp chia tay bây giờ đầy ứ trong lòng. Cám ơn mình đã được làm vịệc, được gặp nhau ở lửng lơ giữa trời như thế này (lầu 17 là nằm giữa trời rồi). Một nhân duyên thật tuyệt vời.
    Hãy cứ vui như mọi ngày
    Hãy cứ vui chơi cuộc đời
    Đừng cuồng điên mơ trăm năm sau
    còn đây em ngọt ngào
    Đứng bên ngày yêu dấu
    Nhìn mây trôi đang tìm về níu cao
    Hãy cứ vui chơi cuộc đời
    Dù ngày mai em như chim bay
    Bỏ quên đây một người
    Hát bên trời gian dối
    dù ta như con đường dài vắng người
    Hãy cứ vui chơi cuộc đời
    Hãy cứ vui như mọi ngày
    Bên trời còn nắng lá trời còn xanh
    Phố còn người đông rồi quên rồi quên.
    Hãy cứ vui như mọi ngày
    Dù chiều nay không ai qua đây
    hỏi thăm tôi một lời vẫn yên chờ đêm tới
    Lòng ta trăm con hạc gầy vút bay
    Hãy cứ vui như mọi ngày
    Nhìn người đi như mây vô danh
    Dù chân xưa dặm nghìn
    Vẫn như còn thấp thoáng
    Dù trong ta đêm thì thầm tiếng buồn
  5. tulip77

tulip77 Thành viên rất tích cực

Tặng vodanh_langthang
    Dạo này thấy kưng thích hoa, lại có tâm sự sầu não nhiều nên úp cái này tặng cưng
    Chị chụp cái hàng rào hoa ở nhà chị
    Chào đón một ngày mới ...
    Đính kèm câu thơ của anh votrungh nhe! (chị nghĩ rất hợp với em)
    Tôi một mình ngơ ngẩn số không
    Muốn một sớm mai cựa mình tỉnh giấc
    Làm một điều gì nhỏ nhặt
    Số không vu vơ thành có nghĩa cho đời

[nick][/]
    Được tulip77 sửa chữa / chuyển vào 05:38 ngày 24/10/2006
  6. difomus

Trong một giây phút nào đó trong cuộc sống, bạn tìm thấy đươc một người bạn thân...
    Đó là người có thể thay đổi cuộc sống của bạn dù chỉ là một phần nhỏ nào đó
    Là người có thể làm cho bạn cười đến ngặt nghẽo đến nỗi bạn không thể dừng lại
    Là ngưởi làm cho bạn tin rằng thế giới này thật sự tốt đẹp
    Là người đã ngồi hàng giờ để thuyết phục bạn rằng thật sự cánh cửa cuộc đời vẫn chưa đóng lại với bạn và nó đang cho bạn mở ra
    Đó chính là người bạn mãi mãi...
    Khi bạn ngã qụy và thế gíơi quanh bạn dường như qúa đen tối và trống rỗng, người bạn ấy sẽ nâng bạn lên và làm cho sự đen tối , trống rỗng của thế giới ấy bỗng vụt sáng lên và lấp đầy những trống rỗng ấy
    Người bạn ấy có thể dắt bạn qua những giây phút khó khăn của cuộc sống, lúc buồn và cả những lúc rối trí, Người bạn ấy sẽ nắm lấy tay bạn và nói với bạn rằng mọi chuyện rồi sẽ tốt đẹp
    Và nếu bạn đã tìm thấy một ngừơi bạn như thế, bạn đã cảm thấy hạnh phúc và đầy đủ, bởi vì bạn không cần lo âu, bạn đã có một tình bạn mãi mãi trong cuộc đời và nó sẽ khôgn bao giờ kết thúc...
    Nghĩ về bạn và tôi muốn nói rằng ...những ý nghĩ của bạn làm sáng lên những ngày tháng cô đơn, bằng cách nào đó mà bạn luôn ở đó, với nụ cười và sự vui vẻ, với tình cảm dành để chia sẻ....Bạn làm tôi mỉm cừơi những khi tôi buồn bã nhất...Bạn là ngừơi bạn thân nhất mà tôi đã có ....Cảm ơn vì đã là bạn của tôi .(lược dịch bởi kttyptuaf)
  7. honmavuive

bạn gọi điện..tôi hơi giật mình vì ko nghĩ lại là bạn...nhất là vào giờ này...nghe bạn nói,tôi biết bạn thay đổi nhiều..cũng có thể cuộc sống bon chen làm cho bạn từ bỏ những lý tưởng hoàn hảo của mình...tôi ko trách...cũng ko ngạc nhiên...nhưng nói gì thì nói..tôi vẫn tiếc cho một thời gian...bạn đã vui vẻ và đường hoàng đến thế nào...tôi biết thời gian cứ như thế trôi đi...bạn và tôi đang chạy...mỗi đứa một con đường...thật tâm chúc bạn mọi điều suông sẻ và thành công...Hy vọng bạn biết quý thời gian mà bạn có...
    Để nhân thức được giá trị của một tháng..
    Hảy hỏi bà mẹ vừa sinh con chưa đầy tháng tuổi..
    Để nhân thực được giá trị của một tuần..
    Hãy hỏi biên tập viên tuần báo..
    Để nhân thức được giá trị của một giờ..
    Hãy hỏi những người yêu nhau đang chờ cuộc hẹn..
    Để nhân thức được giá trị của một phút..
    Hãy hỏi người vừa trễ một chuyến xe..
    Để nhận thức được giá trị của một giây..
    Hãy hỏi người vuawf trải qua một tai nạn trong gang tấc..
    Để nhận thức được giá trị của một sao..
    Hãy hỏi người vận động viên vừa đoạt huy chương vàng Olympic..
    Hãy trân trọng một phút giây bạn có
    Hôm qua là lịc sử
    Ngày mai là bí ẩn còn đó
    Hôm nay là món quà mà chúng ta có được..
    Đó là lý do chúng ta gọi nó là "Hiện tại"...
  8. difomus

-ằ Điỏằu Kơ Diỏằ?u Mang Tên Tơnh Yêu ô-
    Nỏu ta yêu mỏằTt ngặỏằi mà ngặỏằi ỏƠy không yêu lỏĂi mơnh, hÊy cỏằâ dỏằi bỏÊn thÂn vơ ta 'Ê không làm 'iỏằu gơ sai trĂi cỏÊ. TỏƠt cỏÊ chỏằ? vơ tơnh yêu 'Ê không chỏằn chỏằ- dỏằông chÂn nặĂi trĂi tim ngặỏằi ỏƠy mà thôi.
    Nỏu mỏằTt ngặỏằi nào 'ó yêu ta nhặng ta lỏĂi không yêu ngỏằôặĂi ỏƠy, hÊy tôn trỏằng 'iỏằu 'ó vơ tơnh yêu 'Ê 'ỏn gà cỏằưa trĂi tim ta, nhặng hÊy nhỏạ nhàng tỏằô chỏằ'i nhỏưn món quà mà mơnh không thỏằf 'Ăp lỏĂi. Đỏằông nhỏưn 'ỏằf không gÂy 'au khỏằ.. CĂch ta cặ xỏằư vỏằ>i tơnh yêu chưnh là cĂch ta cặ xỏằư vỏằ>i chưnh mơnh, mỏằi con tim 'ỏằu có cạng cỏÊm nhỏưn vỏằ nỏằ-i 'au và niỏằm hỏĂnh phúc ngay cỏÊ khi cĂch sỏằ'ng và con 'ặỏằng chúng ta 'i có khĂc nhau.
    Nỏu ta yêu mỏằTt ngặỏằi và hỏằ câng yêu ta , nhặng rỏằ"i tỏằ?nh yêu lỏĂi ra 'i, thơ câng 'ỏằông nên nưu kâo hay 'ỏằ- lỏằ-i mà hÊy 'ỏằf nó ra 'i. Mỏằi lẵ do 'ỏằu có ẵ nghâa riêng cỏằĐa nó và rỏằ"i ta sỏẵ hiỏằfu. HÊy nhỏằ> rỏng ta không lỏằa chỏằn tơnh yêu. Mà là tơnh yêu chỏằn lỏằa ta. TỏƠt cỏÊ nhỏằng gơ mà chúng ta thỏưt sỏằ có thỏằf làm là hÊy 'ón nhỏưn tơnh yêu vỏằ>i tỏƠt cỏÊ nhỏằng 'iỏằu kơ diỏằ?u cỏằĐa nó khi tơnh yêu 'ỏn. Khi tơnh yêu ngỏưp tràn trong tÂm hỏằ"n ta, hÊy cỏÊm nhỏưn tỏằông hặĂi thỏằY cỏằĐa nó nhặng rỏằ"i hÊy dang rỏằTng tay và 'ỏằf cho nó ra 'i mỏằTt khi tơnh yêu 'Ê muỏằ'n thỏ. HÊy mang tơnh yêu 'ỏn cho nhỏằng ngặỏằi 'Ê làm sỏằ'ng lỏĂi tơnh yêu trong ta, mang 'ỏn cho nhỏằng ai thiỏu thỏằ'n tơnh cỏÊm trong tÂm hỏằ"n, mang 'ỏn cho thỏ giỏằ>i xung quanh mơnh bỏng mỏằi cĂch mà ta có thỏằf làm 'ặỏằÊc.Có nhỏằng ngặỏằi 'ang yêu 'Ê sai lỏ**. Sỏằ'ng mỏằTt cuỏằTc sỏằ'ng không tơnh yêu lÂu ngày, hỏằ cho rỏng tơnh yêu chỏằ? là mỏằTt nhu cỏĐu. Hỏằ ngỏằĂ rỏng con tim là mỏằTt chỏằ- trỏằ'ng mà tơnh yêu có thỏằf lỏƠp 'ỏĐy, hỏằ bỏt 'ỏĐu nhơn tơnh yêu nhặ mỏằTt 'iỏằu sỏẵ phỏÊi 'ỏn vỏằ>i mơnh, hặĂn là mỏằTt 'iỏằu xuỏƠt phĂt tỏằô chưnh bỏÊn thÂn mơnh. Hỏằ quên 'i 'iỏằu kơ diỏằ?u nhỏƠt cỏằĐa tơnh yêu , 'ó là õ?" tơnh yêu là mỏằTt món quà õ?" mà chỏằ? có thỏằf 'Âm chỏằ"i nỏÊy lỏằTc khi 'ặỏằÊc trao tỏãng 'i . HÊy nhỏằ> lỏƠy 'iỏằu này và giỏằ gơn nó trong trĂi tim mơnh .MÊi mÊi tơnh yêu là mỏằTt 'iỏằu bư mỏưt. HÊy tỏưn hặỏằYng niỏằm hỏĂnh phúc khi tơnh yêu 'ỏn ngỏằ trỏằ< trong ta dạ chỏằ? mỏằTt khoỏÊnh khỏc cỏằĐa cuỏằTc 'ỏằi mơnh
  9. honmavuive

Bài Ngữ Pháp Cho Bạn Trẻ
    Hãy sống ở thể chủ động,tránh xa thể thụ động.Nghĩ nhiều đến những gì mà bạn có khả năng làm được hơn là những gì có thể xảy đến cho bạn.
    Hãy sống ở cách khách quan.Hãy quan tâm đến thực tế cuộc sống đúng với những gì đang thật sự dĩen ra,hơn là mong muốn chuyện đời sẽ xảy ra như bạn mơ ước.
    Hãy sống ở thì hiện tại,can đảm trực diện đối đầu với công việc ngày hôm nay.Không luyến tiếc quá khứ,cũng đừng lo lắng vớ vẩn đến tương lai.
    Hãy sống ở ngôi thứ nhất,nghiêm khắc tự kiểm điểm mình hơn là đi bươi móc những sai sót,lỗi lầm của thiên hạ.
    Hãy sống ở số ít,lwasng nghe lời phê bình xuất phát từ lương tâm mình hơn là thích thú với những lời tán thưởng của đám đông.
    Và nếu như phải chọn một động từ thì hãy chọn lấy động từ yêu thương.
    -------
    Bạn là người trẻ,tôi cũng còn quá trẻ trong cuộc sống này...Chẳng biết tôi,bạn và họ,đã làm bài ngữ pháp của cuộc sống như thế nào,bi quan,quá khứ hay quá thụ động..Và rồi nếu như chọn một động từ,bạn có dám khẳng định rằng:tôi chọn yêu thương....
    Bạn có thời gian,đôi khi có thể ngồi đọc bài viết này,cũng có thể bạn là người bận rộn,ko có thời gian dù chỉ để lướt qua...Dù bạn có là ai,cũng xin làm tốt bài ngữ pháp này....
  10. tulip77

tulip77 Thành viên rất tích cực

Honmabuon ui! Hảu Âu, biển và hòang hôn
    (Chị ngồi canh hết cả buổi, biết cưng thích biển, lãng mạn như chị nên ráng me cho được cảnh này đóa. Chị thọ giáo mấy pác 7x rùi, tấm này ok. Coi như hzổng uổng công ngồi mấy tiếng hứng gió biển. For U )