1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin Du học India

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi drpth, 22/12/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sunny1983

sunny1983 Thành viên rất tích cực

Lần trước tìm cho NiceF link trường ấy cần, thú thật, nhìn ảnh thôi đã oải rồi, thi điểm tốt, có năng lực, nên search cơ hội khác để đi, thời gian là vàng bạc đới . Còn visa thì ghi thời gian đc phép ở lại Ấn ( ghi cụ thể ngày ) học trong 2 năm thì họ ghi thời gian 2 năm, ko phải hết năm lại refresh 1 lần đâu.
  2. nicefashion

nicefashion Thành viên mới

Nhưng mà Sunny biết kô, Do nicef nhận học bổng mà vả lại đó là trường mà ở bên VN liên thông qua. ở VN niceF học tại TT IT NIIT , mà NIIT liên thông trường nào thì học trường đó thôi à. :( . hihi. à mà Sunny cho NiceF biết trên visa có ghi tình trạng hôn nhân kô?
  3. sunny1983

Hi, 9 Cả passport + visa đều ko ghi tình trạng hôn nhân đâu. Trường liên kết với NIIT của Ấn ko? NIIT của Ấn nổi tiếng đới, nếu xin đc học trường đó thì rất tốt, còn trường kia thì ... tiếc thời gian lắm.
  4. nicefashion

nicefashion Thành viên mới

hix, tớ đang học NIIT tại VN mà, nên chỉ đc liên thông đến trường đó thôi, trường đó do NIIT Ấn Độ liên thông mà, kể cả sinh viên Ấn độ muốn liên thông lây bằng ĐH quốc tế cũng vào trường đó mà. khó hỉu ghê. mà xem web thì trông trường cũng í ẹ thật, mà đành ráng thôi.Cảm ơn về sự giúp đỡ của Sunny nhiều nhé.
  5. ceme86

ceme86 Thành viên mới

Khà khà, đồng chí học NIIT centre nào thế =))
    Tớ học NIIT ICT Hà Nội, khoá 04-07 đây =)) Finish DNIIT rồi :))
  6. bunna

bunna Thành viên mới

kinh chao cac bac, co, chu, anh, chi - nhung con nguoi rat iu An Do!!!^^Tinh hinh la do ne` chang thay pac'' nao` vao` 4rum ca, lam` no'' moc meo, boc mui len rui` ne^n e danh` fai? khu*? mui` no'' thui!!!E nam nay len lop 12 va nam sau se du hoc An. Du dinh se den Newdelhi nen co'' pac'' nao` dang o Newdelhi thi` cho iem lam` wen voi''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''!!!
  7. ceme86

ceme86 Thành viên mới

Đi đâu ko đi, đâm đầu sang Ấn làm gì hả em Khí hậu ở Delhi khắc nghiệt vãi nồi ra
  8. bunna

bunna Thành viên mới

thi` da^y'', da^m da^`u sang cung` cac'' pac'' day^''!!!tai vi em co'' ong^ bac'' ben do'' ne^n pa ma moi yen tam. Em dinh hoc 1 nam, sau do transfer sang nc'' khac'' ma`!^^Dao ne` 4rum vang ve wa''!Tom'' lai la co'' ai o Newdelhi ko a???
  9. lamnd

lamnd Thành viên quen thuộc

mọi ng chém gió ghê thế hiehiehie làm mình run quá. Nhưng vẫn muốn chia sẻ vài điều vì lâu rồi không đc đọc topic hay đến vậy về ÂĐ.
    Môi trường ở ÂĐ thì không thể tốt như những nước phát triển đc, nhưng cũng khá phù hợp khi ta so sánh đến vấn đề tài chính... Khi kinh tế cũng là 1 gánh nặng đáng kể, cũng như cá nhân là 1 người kiên trì và nghị lực, không ngại khó ngại khổ thì tớ nghĩ ÂĐ cũng k phải là 1 sự lựa chọn tồi đâu.
    Tớ thì nghĩ là học đâu thì học , học gì thì học, cái chính là phải quyết tâm :D, tớ thấy 1 đặc điểm khá hay của Ấn Độ là kiến thức tham khảo rất nhiều (sách cực rẻ) nên quan trọng là bạn có chịu và có đam mê, nghị lực để tìm hiểu hay không thôi :D... Ah tuy nhiên theo cá nhân mình, môi truờng sư phạm Ấn Độ vẫn mang nặng tính lý thuyết (như Việt Nam), môi trường cọ sát kinh nghiệm cho SV (Đặc biệt là SV nước ngòai - nếu bạn k thật sự năng động) cũng rất ít. Việc làm thêm mang tính partime hầu như không dành cho sinh viên (Vì nc họ dân lao động đông lắm). Chính vì thế ngòai giờ học khá nặng (thông thường từ 9.00AM - 4.00PM, trải dài trong cả tuần) thì thời gian rỗi tĩnh dưỡng nghỉ ngơi và du lịch cũng là 1 điều thú vị đấy chứ. Nếu bạn là 1 ng biết quan hệ và quan hệ rộng, cơ hội internship cũng không phải là quá khó khăn đâu :)
    Một chút ý kiến cá nhân về du học sinh VN đã/đang học tại Bangalore nhé (tớ chỉ dám khoanh vùng lại vì quan hệ và hiểu biết cá nhân với những thành phố khác cũng còn hạn chế)
    Với nhiều lứa SVVN tu nghiệp tại Bangalore, đã và đang là những đàn anh gặt hái đc thành công bước đầu trong con đường sự nghiệp và phát triển. Cũng rất nhiều bạn tuy chưa có được thành tựu nổi bật nhưng nhg cũng có công việc ổn đinh, và đương nhiên cũng có rât rất nhiều người bỏ cuộc đấy... Như vậy theo cá nhân tớ nghĩ, môi trường nào cũng có điều hay cái dở, quan trọng là bản thân mình có đủ thích ứng và tỉnh táo để chiến đấu hay không? Tớ phải nói thật là khi sang ÂĐ du học, chúng ta phải xác định đây là 1 cuộc chiến đấu :)
    Chỉ 1 điểm duy nhất tớ không thấy ổn ở nền giáo dục ÂĐ là chất lượng đầu vào cho SV nước ngòai chưa đc coi trọng, cụ thể là khả năng tiếng anh của SV nc ngòai, k test k kiểm tra và cứ nhận bừa phứa, như vậy nhiều ng nghĩ là 1 thuận lợi nhưng thực ra đó lại là 1 bất lợi vô cùng lớn đối với những bạn kiến thức ngoại ngữ còn chưa chắc và sống khép mình.... Rõ ràng khi đến với 1 môi trường xa lạ, và bản thân không thể giao tiếp / hòa nhập được, chắc chắn sẽ gây ra hiện tượng chán nản và khép kín.... Có lẽ đó quả thật là 1 thảm họa đối với những bạn trẻ không có ý chí và nghị lực.
    Tớ đã quen rất nhiều ng bạn từ VN, Thailand (và những nc không sử dụng tiếng anh) sang học tại Bangalore và cảm thấy cực kì mệt mỏi khi không thể theo đc chương trình trên lớp (vốn cũng đã nghèo nàn) , nên chán nản và bỏ cuộc ... nhưng tớ nêu ra 1 ví dụ nhỏ về 2 ng bạn Afghanistan mà mình có cơ hội đc biết, hai bạn này theo chương trình học bổng ICCR .Trước khi sang ÂĐ họ k biết 1 chút tiếng anh nào,ngôn ngữ bản địa lại không theo hệ Latin, nên việc tiếp xúc với những chữ cái a b c cũng đã là 1 trở ngại (không như VN m nhé)... 2 anh bạn này vất vả vô cùng trong thời gian đầu hòa nhập, nhưng với ý chí quyết tâm và 1 điều rất quan trọng mà ng VN hay mắc phải là họ không ngại giao tiếp, họ không ngại hòa nhập, họ không ngại học hỏi, họ không ngại đưa ra ý kiến cá nhân (có thể đúng/sai), họ xông pha, họ chiến đấu, và họ thành công. Cả hai hiện giờ đều tiếp tục theo học chương trình Master và là những Country representative rất năng động của International Student Association tại Bangalore :)
    1 ví dụ nhỏ ở trên để thấy, môi trường tác động đến cá nhân rất mạnh, nhưng nếu bạn hòa nhập và thích nghi tốt, vứt đâu bạn cũng sống được cả.
    Về xã hội và con người, tớ thấy con ng ÂĐ nhìn chung là hiền lành và hòa bình đấy chứ, ít đánh lộn, ít gây gổ, ít trộm cắp... Còn xã hội nào chẳng có gai??? Xem nhé, Việt Nam mình ra đường mà đụng phải bọn trẻ con đầu xanh môi đỏ là vào viện rồi đấy còn nếu ở Ấn Độ là đc nhận lời xin lỗi ngay. Ở Bangalore, bạn có thể vứt xe máy dưới đường buổi đêm như 1 câu chuyện thường nhưng ở HN liệu có ai dám làm thế không? :)
    Về cuộc sống thường ngày ở Bangalore thì nói chung là cũng nhàm chán vì ít trò chơi tiêu khiển. Thực ra mình nghĩ quanh đi quẩn lại cũng như Hà Nội thôi. Rỗi rãi thì ra ngồi cafe tán chuyện, cuối tuần hứng chí thì lên pub nghe nhạc sôi động, bowling pool. Cuối kì học đc nghỉ hè có thể đi du lịch xung quanh và những điểm nổi tiếng của AĐ (nếu không đi du lịch - hay còn gọi là "phượt" thì quả thật là rất phí khỏang thời gian học tập bên này đấy nhé)... Nhiều ng cứ nói sống bên này thấy thời gian trôi chậm quá, thực ra chậm hay không là do bạn sử dụng thời gian có hiệu quả hay không... nếu bạn sử dụng hiệu quả, 24h không bao giờ là đủ đâu (nói thế ngày xưa mình cũng hay đown và phung phí thời gian phết, nên giờ mới long bông hix)
    Một vài suy nghĩ cá nhân, cũng mong đc chia sẻ và bàn luận, có thể là tích cực, có thể là tiêu cực nhưng mong rằng các bạn có í định sang India sẽ có 1 cái nhìn khách quan nhất và hiểu đc những khó khăn và thử thách mình sẽ đương đầu phải.
    Còn gì nhỉ, viết dài quá mà ý cũng k mạch lạc lắm hay sao í, tại 4.30Am rồi hihi thôi dừng ở đây đã. Mình sẽ thường xuyên vào giao lưư hơn :P
    (nói nhỏ nhé, mình đã học tại ÂĐ 4 năm rồi , nên giờ nếu hỏi mình có muốn quay lại không, thì câu trả lời của mình là CÓ đấy... trên mọi phương diện nhé, học hành / làm việc / du lịch )
    Chúc cả nhà vui vẻ
    Được lamnd sửa chữa / chuyển vào 04:09 ngày 02/08/2008
    Được lamnd sửa chữa / chuyển vào 04:25 ngày 02/08/2008
  10. sunny1983

Chào Lâm, đây là lần đầu chị mới thấy bài em post, định về HN rồi mời em đi ăn kem bù Bangalore hội nhà Ấn ở HN định off đấy, em tham gia nhé.
    @ buna, SV VN ở New Delhi nhiều lắm, ko lo đâu, cứ sang nhờ các chú bên ĐSQ giới thiệu cho. Địa chỉ nick thì đợi mình hỏi bạn đã, xem ai còn học ở đó sẽ giúp buna nhiều hơn.