1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin Du học India

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi drpth, 22/12/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bunna

bunna Thành viên mới

cam on chi sunny nhiu` lem''!!!Mong chi jup'' do cho:D!!!e rat thuong xuyen vao topic ve AnDo nhung ma` vang ve wa''!hix!e cung o Ha noi do'', e o wan Cau Jay:Dkhi nao co'' co hoi thi chi em minh gap nhau nhe:D
    @Lamnd: cam on bai viet cua anh nhiu lem!
  2. Plutonium

Plutonium Thành viên tích cực

Mình cũng vừa từ Ấn về đưọc hơn tháng. Mình học tại IIRS Dehradun. Nơi mình học nghe chừng có khí hậu khá nhất ở Ấn thì phải, mùa hè không nóng quá,, mùa đông không rét. Thành phố Dehradun cũng khá yên bình, có thể nói là yên tĩnh hơn nhiều so với Delhi hay các thành phố lớn khác. Về con người Ấn thì quả là hơi có chút khôn lỏi, các đồng chí bạn Ấn bên này xin nhiều hơn cho, mà nhiều khi bọn nó xin dữ liệu xong, mỗi câu cảm ơn rồi quay mông đi luôn, mặc dù để có dữ liệu đấy mình thức suốt hai đêm. Nhưng giáo dục của Ấn so với các quốc gia Tây Âu thì không bằng, một phần là cơ sở vật chất, đội ngũ giáo sư cũng kém hơn, nhưng so với VN, Thái thì mình nghĩ là hơn. Riêng về ngành mình học (Remote Sensing) thì thấy là trình độ công nghệ không hề thua kém châu Âu, Mỹ. Ấn nó tự làm vệ tinh, tự phóng lấy, deck có đoạn nhờ đẻ hộ như mình, nó có được điều này một phần do tiềm lực đất nước mạnh, một phần cơ chế cho phát triển khoa học vũ trụ của nó ngon. Mọi người khi sang bên Ấn cứ kêu khổ, nhưng theo mình thì điều kiện không đến nỗi, nhất là các bạn chưa phải là con nhà oil. Về CNTT thì Ấn có trường khá mà tớ biết là IIT Rookie. Với các một số ngành của Ấn cũng có liên kết với các nước châu Âu để cấp chứng chỉ tương được. Ví như ngành của mình nó có chương trình Master liên kết với ITC Netherlands, chứng chỉ do bên đó cấp, nhưng học phí và chi phí lại được tính theo kiểu Ấn, nghĩa là rẻ hơn nhiều. TA của bọn Ấn thì mỗi vùng nói một giọng đâm ra bà con mình sang hơi khó, nhưng chỉ khoảng 1-2 tháng cố gắng là ok. Nói chung là du học Ấn rẻ, chất lượng >= TQ, một số ngành như ngành của mình thì thuộc loại 1-2 Châu Á, chấp toàn bộ các loại Úc với bọn Châu Âu không thuộc nhóm G.
  3. RedDevil7

RedDevil7 Thành viên mới

ở đây đã có bác nào học ở trung tâm phát triển máy tính bậc cao - Mohali ( website : http://cdacmohali.in/default.aspx ) chưa nhỉ ? Cho em hỏi nó thuộc vùng nào ở Ấn, chất lượng đào tạo và các điều kiện tự nhiên cũng như văn hoá xã hội ở vùng này ra sao ? Bác nào cung cấp cho em ít thông tin thì tốt quá, em cảm ơn nhiều
  4. vutoantam

vutoantam Thành viên mới

Học ở Ấn độ có tốt hơn so với VN không? Tớ thấy ở trên mạng nước này còn nghèo lắm!
  5. drpth

drpth Thành viên rất tích cực

Học ở Ấn Độ chắc chắn là tốt hơn ở Việt Nam rồi. Ấn Độ dân nghèo còn nhiều nhưng có lẽ nó vẫn giàu hơn Việt Nam
  6. gghero

gghero Thành viên mới

em xin chào các anh. hiện em đang học NIIT tại VN và sắp tới có í định đi du học tại ấn Độ nhưng khổ nỗi ko có một tí thông tin gì về du học ấn hết. Mong các anh trả lời giúp em các câu hỏi sau:
    Em thấy trên ranking các trường đào tạo về technology hiện tại thì thấy trường India Institude of Technology bombay giữ ranking cao nhất tại Ấn. Em xin hỏi về thông tin học phí của các khoá học về CNTT tại trường và các điều kiện để theo học tại trường.
    em nghe thầy của em nói thì ấn độ tập trung vào thực hành ứng dụng thực tiễn chứ ko thiên về nghiên6 cứu như tại Úc có đúng ko ạ?
    Ngoài IITB thì anh chị có thể tư vấn hộ em trường nào khác dạy tốt tại ấn hộ em nhé.
  7. drpth

Đi Mumbai coi chừng bom rơi đạn lạc
  8. gghero

gghero Thành viên mới

vậy đi đâu học thì an toàn nhất anh? các trường nổi tiếng ở đó là trường nào? chi phí ăn ở sinh hoạt bao nhiêu và các điều kiện nhập học là gì ạ? họ có chấp nhận cho liên thông từ NIIT sang hay ko? nếu dc thì có dc miễn một vài học phần đã dc học ko ạ?
  9. drpth

NIIT thì tôi không rành, nhưng nếu bạn đã học NIIT rồi thì những thông tin về học ở Ấn và chương trình liên thông chắc là bạn cũng đã biết ít nhiều rồi.
    Ở India thì học ở đâu chất lượng cũng như nhau thôi:
    - Pune: Lành nhất, chưa nghe nói đánh bom hay khủng bố. Có điều ở đây nghe nói hơi đèo heo hút gió, cảm giác như về thôn quê, rau xanh có thể tự canh tác
    - Chennai: Thành Phố biển, cũng khá sầm uất, một trong những cảng biển lớn nhất của India, có nhiều di tích lịch sử, cũng chưa thấy đánh bom hay khủng bố, có điều khí hậu khá nóng.
    - Combaitor: Nghe tả có vẻ giống Pune, có khi còn thôn quê hơn[:D] cũng chẳng có khủng bố.
    - Bangalore: Thành Phố đang phát triển mạnh nhất của India. Khí hậu mát mẻ quanh năm (ngủ sướng). Trong năm qua có vài trái bom lẻ tẻ nhưng không có hậu quả nghiêm trọng.
    - Delhi: Thủ Đô, mùa đông khá lạnh, mùa hè cũng khá nóng, có đại sứ quán Việt Nam, nhiều người Việt, lâu lâu cũng có vài vụ đánh bom lẻ tẻ.
    Ngoài ra còn có Kolkata, Hyderabad....
    Ở Bangalore thì có những trường sau: Christ College, People Education Society (PES), CMR College, MS Ramaiah College là những trường nổi tiếng, có nhiều người Việt Nam học.
    Chi phí sinh hoạt chung của India hiện nay là tầm 250 US$ cho 1 tháng (bao gồm ăn, ở, càphê, đi lại, 1 tuần vài lon beer...)
  10. ceme86

ceme86 Thành viên mới

NIIT KHÔNG có liên thông nào với các trường ĐH tại Ấn
    (Đã từng học NIIT 04-07)