1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin, hỏi đáp, trả lời thắc mắc về du lịch Nước ngoài

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi favourite, 25/01/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. fujihana

fujihana Thành viên mới

.............
    Chị post câu hỏi này sang bên topic của Japnaness Club thử xem.
  2. teledata

teledata Thành viên mới

Theo kinh nghiệm của Teledata thì bạn nên như sau:
    1/ HN(NB) - TOKYO(NARITA) - KYOTO - OSAKA (KANSAI)- HN (NB)
    nếu sủ dụng vé của VNair (cũng như JAL vì họ hay sử dụng chung 1 tầu) sẽ xuống đến T2 của NARITA
    http://www.narita-airport.jp/en/index.html
    sau đó đi tầu cao tốc về trung tâm TOKYO - Narita Express (NEX) và bảng giờ tầu là ở đây http://jreast-shinkansen-reservation.eki-net.com/pc/english/common/timetable
    /e_nex_u/index.html
    và bạn nên nghỉ tại KS Hotel Metropolitan Marunouchi vì nó ngay sát nhà ga trung tâm (Nihombashi Exit of Tokyo station)
    link của nó như sau: http://hotel.eki-net.com/e/metro/155.html
    TOKYO - KYOTO các bạn đi bằng tầu cao tốc ( mua vé ngay tại nhà ga trung tâm Tokyo ( xem link phía trên)
    bạn có thể nghỉ tại KS GRANVIA TOKYO http://www.granviakyoto.com/
    Từ KYOTO về OSAKA rất gần, bạn nên đi tầu cao tốc từ KYOTO đến KANSAI International airport để về Việt Nam luôn.
    2/ Lưu ý 1 số điểm:
    - Tiếng Anh ở nhật ko được sủ dụng nhiều nên sẽ rất vất vả do vậy khi hỏi đường ở nhật bạn nên chuẩn bị 1 quyển sổ nhỏ và cây bút để nhờ người chỉ dẫn ghi luôn tiếng nhật lên đó ( vì nếu dọc đường ko gặp ai nói tiếng anh thì họ vẫn có thể chỉ đường cho minh được kể cả taxi cũng còn biết đưa mình đi đâu)
    - chi phí ở nhật rất đắt và nên đổi tiền USD -Yên nhật vì họ gần như ko tiêu tiền USD và nên đổi tại sân bay vì tỷ giá trong ks ko tốt còn ngân hàng cũng ko phục vụ nhiều cho viêc đổi tiền này.
    - Người nhật chủ yếu là sử dụng tầu cao tốc và ga tầu thường rất đông đúc và rất rộng do vậy phải xếp hàng mua vé và chú ý tuyến đường của mình.
    - Vì hệ di động của japan la CDMA chứ ko phải GSM. ( tương tự như S-fon và EVN - telecom) do vậy nếu bạn sủ dụng điện thoại của Mobil,Vina, Viettel có thể sẽ ko roamming được ( dt có hỗ trợ 3G thi có vẻ ok). bạn có thể thuê đt của nhật ngay tại sân bay và họ có dịch vụ này ( thuê từ narita - trả tại kansai cũng ok - nhưng phải check trước khi thuê)
    Trên đây là 1 số kinh nghiệm rút ra sau chuyến đi Japan của Teledata. nếu có gì tiểu tiết chưa được chính xác lắm thì mong các bạn đính chính thêm, chứ đừng đâm chém mà tội nghiệp
  3. rainbow243

rainbow243 Thành viên mới

Em chào mọi người! Tháng 4 tới em đi Campuchia mà đi có 1 mình, lần đầu tiên đi nước ngoài nên em cũng không biết phải chuẩn bị những gì! Có lẽ hỏi hơi làm mất thời gian của anh chị nhưng mọi người giúp em chút nhé! Hôm qua em ra hiệu sách Tiền phong tìm mua sách về Cam nhưng không có! Có ai biết nên mua sách ở đâu không ạ? Em muốn hỏi là em nên đi những địa điểm của Cam, em có 1 tuần bên đó, khả năng tiếng Anh của em ổn ạ! Rất mong mọi người giúp đỡ!
  4. ngogialinh

ngogialinh Thành viên rất tích cực

Bạn phải ra mấy cái hiệu sách khu vực Tràng Tiền thì mới có cuốn du lịch Campuchia. Bạn vào SG đi xe Mai Linh thẳng đến Siêm Riệp thăm Ăng co, đền Tak Phrom, đồi Ba Kheng, Biển Hồ rồi về Phnom Pênh thăm Hoàng cung, Chùa vàng, Chùa bạc, nhà tù Tun Sleng, Cánh đồng chết.... Chúc chuyến đi của bạn gặp nhiều may mắn.
  5. kilotu

kilotu Thành viên mới

Không biết bạn xuất phát từ đâu, nếu ở HN thì Nguyễn Xí có bán LP của Cam, trong SG nghe nói ở Phạm Ngũ Lão. Kiểu gì thì cũng nên có một quyển LP mang theo (đại tiện).
    Các thông tin về Cam bạn có thể tham khảo thêm ở đây: http://ttvnol.com/forum/f_233/935510.ttvn
    Các địa danh đáng chú ý (xếp theo thứ tự ưu tiên - quan điểm cá nhân): Angkor/ Siemriep - Phnompenh/Cánh đồng chết... - Biển Shihanokvile ở phía Nam. Đó là tour bình thường
    Nếu bạn muốn tìm những thứ lạ hơn thì nên ghé qua Khu làng chài người Việt ở Kampong Luong (vài ngàn người Việt ở đó). Có một cách đi khá đặc biệt là bám theo địa danh găn liền với Khơ me đỏ: Kampong Thom (nơi sinh của Polpot - trên đường đi Siemriep) - Pailin (thủ phủ của Khơ me đỏ sau khi thất thủ, là nơi hiện phó thủ lĩnh khơ me đỏ vẫn đang sinh sống) - Batdambang (Nên đọc trước cuốn Hành trình qua cánh đồng chết) - Mộ Polpot ở Anglong Vieng (cách Siemriep hơn 100km về phía bắc)...
    Enjoy Cambodia
  6. adaydreamer381

adaydreamer381 Thành viên quen thuộc

Tiếng Anh của bạn ổn là rất tốt rồi, như vậy thì chỉ cần tìm trên mạng đã có rất nhiều thông tin. Mình tháng 4 cũng đi, và cũng chỉ có 1 tuần. Đúng như bạn gì ở trên nói, mình nghĩ chỉ siemriep và sihanouville là ổn, nhưng khoảng cách cũng khá xa. Bạn có thể bỏ qua phnompenh hoặc ở đó 1 đêm hoặc 2 đêm để chuyển tiếp (nếu điểm đếm đầu tiên là PP). Vì lịch trình của mình là bay khứ hồi PP nên có thể mình sẽ bắt bus đi sihanouville truoc, sau đó ngược về PP, rồi đi bus đi SR, hoặc sẽ bay nếu thấy mệt. Nhiều người bạn của mình đã đi SR rồi và nói ở đó vui và an toàn hơn ở nhiều so với ở PP. Nếu bạn là con gái và đi 1 mình thì tớ khuyên không nên đi dạo khi trời tối ở những chỗ vắng người.....
    Tớ cũng đi một mình, và có thế sẽ gặp vài người bạn ở bên đó, nếu bạn muốn thì có thể join cho vui. Có gì PM cho tớ.
  7. teledata

teledata Thành viên mới

Chào các bạn, nhân dịp 30/4, 1/5 Tôi có chuyến du lich Mỹ ( California) xuất phát ngày 24/4 - về ngày 3/5 ( HN- LA-HN). Rất mong các bạn gợi ý cho tôi t về lịch trình, ks cũng như phưong tiện di chuyển ( tiết kiệm và hiệu quả nhất).
    Rất cám ơn sự giúp đỡ của các bạn.
  8. rainbow243

[/quote]
    Không biết bạn xuất phát từ đâu, nếu ở HN thì Nguyễn Xí có bán LP của Cam, trong SG nghe nói ở Phạm Ngũ Lão. Kiểu gì thì cũng nên có một quyển LP mang theo (đại tiện).
    Các thông tin về Cam bạn có thể tham khảo thêm ở đây: http://ttvnol.com/forum/f_233/935510.ttvn
    Các địa danh đáng chú ý (xếp theo thứ tự ưu tiên - quan điểm cá nhân): Angkor/ Siemriep - Phnompenh/Cánh đồng chết... - Biển Shihanokvile ở phía Nam. Đó là tour bình thường
    Nếu bạn muốn tìm những thứ lạ hơn thì nên ghé qua Khu làng chài người Việt ở Kampong Luong (vài ngàn người Việt ở đó). Có một cách đi khá đặc biệt là bám theo địa danh găn liền với Khơ me đỏ: Kampong Thom (nơi sinh của Polpot - trên đường đi Siemriep) - Pailin (thủ phủ của Khơ me đỏ sau khi thất thủ, là nơi hiện phó thủ lĩnh khơ me đỏ vẫn đang sinh sống) - Batdambang (Nên đọc trước cuốn Hành trình qua cánh đồng chết) - Mộ Polpot ở Anglong Vieng (cách Siemriep hơn 100km về phía bắc)...
    Enjoy Cambodia
    [/quote] Em đi từ HN mà hôm nay em book chỗ được của VN rồi đúng ngày khuyến mại nên cũng rẻ. Cuối tuần em sẽ ra Nguyễn Xí mua sách em cũng muốn mua 1 quyển nhưng không biết chỗ nào mà. Em có 7 ngày ở Cam, không biết nên sắp xếp thế nào, em xuống sân bay PP. Nghe mọi người nói ở đó hay bị giật túi sách phải không ạ. Em thấy hơi sợ. EM cũng đã tham khảo link mọi người đi, em cám ơn mọi người nhé! Có gì góp ý cho em nữa không ạ?
  9. kilotu

kilotu Thành viên mới

@Rainbow: Giờ mới để ý bạn là hình như là nữ, vậy thì cứ các điểm du lịch nổi tiếng mà đi, đừng đi ra những chỗ...chưa nghe thấy bao giờ.
    Ví dụ:
    - 2 ngày ở PP, ra cánh đồng chết
    - 2 - 3 ngày ở SR (1 ngày quanh SR, 1 ngày trong Angkor)
    - Ngày thứ 5 đi tàu thuỷ từ SR, băng qua biển hồ sang Kampong Luong/ Kampong Chnang/ đi thẳng xuống PP.
    Ngày cuối ...nằm ngủ ở PP rồi về.
  10. rainbow243

@kilotu: đúng mà nữ ạ! :). nghe lời mọi người em đi mòn nguyễn xí cả tràng tiền cũng chẳng tìm được quyển sách nào về Cam cả, vụ tầu thuỷ của anh em cũng thấy thích ạ! thế mình mua vé ở đâu? có nên bảo bọn khách sạn mua luôn được không anh?