1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin, hỏi đáp, trả lời thắc mắc về du lịch Việt Nam

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi xadieu_2000, 28/07/2009.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kehl

kehl Thành viên mới

Chào các bạn, mình định đi Yên Tử 1 ngày:
    Mình sẽ xuất phát điểm đầu là cầu Vĩnh Tuy --> đến Ng Văn Linh thì rẽ phải --> gặp cầu Thanh Trì thì rẽ trái --> đi qua cầu Phù Đổng...
    1. 9Đi tiếp Cầu Phù Đổng1.4 km
    2. 10Đi tiếp Quốc Lộ 121.7 km
    3. 11Rẽ phải vào Quốc Lộ 1810.6 km
    4. 12Đi tiếp Cầu Dung Quyết83 m
    5. 13Đi tiếp Quốc Lộ 1842.5 km
    6. 14Đi tiếp Cầu Cầm129 m
    7. 15Đi tiếp Quốc Lộ 1818.9 km
    8. 16Rẽ trái vào Đường Không Tên15.8 km
    Chiều dài: 121.9km

1. Lộ trình mình đi như vậy có ổn không ? Có gì cần lưu ý trên đường đi ( có đoạn nào gây nhầm lẫn ko ) ?
    2. Với lộ trình này mình nghĩ chắc đi mất ~ 3h --> như vậy nên xuất phát từ mấy h ? để đến Yên Tử bắt đầu leo ? quan trọng là địa điểm ăn trưa ? Ăn ở chiều lên hay chiều xuống ? Những điểm có dịch vụ ăn uống, chỗ ngồi thoải mái.... thì tốt hơn là ăn giữa đg đi ( dở dang lắm)
    2.1 đi cáp nghe nói có 2 chặng, mỗi chặng mất bao nhiêu phút ?
    2.2 đi cáp treo rồi thì thời gian còn lại để leo mất khoảng bao lâu ?
    2.3 Nếu chỉ leo, ko đi cáp thì mất bao nhiêu thời gian để lên đến đỉnh ?

Thanks bạn :-bd
  2. thienlt2

thienlt2 Thành viên mới

HN- Mai Châu cỡ 140km, đi về trong ngày thoải mái, đi thong thả chới bời, lên MC ăn trưa nghỉ ngơi rồi khoảng 3-4h xuất phat về, tầm 8h tối có mặt HN rồi
  3. itravel

itravel Thành viên mới

Thông tin hữu ích quá, cám ơn mọi người nhé
  4. karakapuri

karakapuri Thành viên mới

Em có 4 ngày (sau ngày 30/4) ở Tp Hồ Chí Minh. Các bác cho em xin một vài ý tưởng đi chơi trong Miền Nam với. Ngoài các điểm sau: Kà Mau, Kần Thơ, Vĩnh Long, Bến Tre, Châu Đốc, Tây Ninh, Vũng Tàu.
    Cảm ơn các bác nhiều!
  5. karakapuri

karakapuri Thành viên mới

TP H_ồ C_H_í M_inh ạ!
  6. fuot

fuot Thành viên mới

- Yên Tử, mình đi ô tô cả đi và về + leo trèo, cúng và đợi xin lộc tại các chùa (Giải Oan, Hoa Yên, Chùa Đồng) mất khoảng 12 tiếng ( cả nghỉ ăn trưa và ăn tối)
    Đoàn mình đi bắt đầu 10h20 từ Đại Cồ Việt, ăn trưa ở Hải Dương mất khoảng gần 1 tiếng, 2h chiều đến Yên Tử, đi cáp treo 2 chặng và leo trèo lên tới Chùa Đồng là gần 5h chiều. giờ đó Sư đánh chuông và tụng tụng kinh(đúng 5h chiều nhé!). Cúng, ngắm cảnh ở đó khoảng 30 phút, xuống tới nơi là 7h30 tối. Ăn uống ngay tại nhà hàng rất to bên tay trái chỗ đường xuống qua ...Trúc Lâm khoảng 100m là nhìn thấy ngay. Gà, xôi, bánh bỏ ra họ chặt giúp cho hết, chỉ gọi thêm mỗi cơm, rau và canh thôi.
    - Nếu đi xe máy thì mình thấy mấy người đi cũng chỉ mất khoảng gần 12 tiếng cả đi về và leo trèo toàn bộ, không đi Cáp treo tí nào. 7h xuất phát từ Đại Cồ Việt, 6h30 chiều đã lại có mặt tại Đại Cồ Việt, nhưng phải leo núi quen. Không quen thì mất thêm khảong 1h nữa thôi, bây giờ họ xây bậc hết rồi, không khó leo như ngày trước nữa.

Lưu ý: Khi đi cáp treo hết 2 chặng rồi, gặp chỗ đang xây Gác chuông 1nghìn tấn gì đó có 2 đường đi lên, muốn leo trèo thì rẽ Trái (họ treo biển rẽ trái để lên chùa Đồng cho nên mọi người thường rẽ trái), muốn đi bậc thì Rẽ Phải - thực ra là đường xuống nhưng nếu vắng thì lên vẫn ok (dễ đi hơn nhưng hơi mỏi gối)
    Chúc các bạn đi về mạnh khỏe! Mình đi 3 lần rồi, nêu không sẽ xin 1 chân.
  7. cuopbienxxx

cuopbienxxx Thành viên quen thuộc

bác cho e hỏi là đi bằng phương tiện nào thì hợp lý nhất ạ. vote cho bác mà k đc :D
  8. Hoonda

Hoonda Thành viên mới

Tất nhiên là xe máy rồi (với mình), còn nếu có oto thì đi oto đỡ bụi lạnh thôi.
    Nói chung là vẫn vote xe máy hơn, thích dừng@-) chỗ nào cung tiện
  9. cuopbienxxx

cuopbienxxx Thành viên quen thuộc

Nếu đi xe khách thì thế nào bác, e ko thích đi xe máy mà cũng k có ô tô. hix
  10. kehl

kehl Thành viên mới

Cám ơn những thông tin hữu ích của bạn, nếu chỉ 2 ng đi 1 xe máy thì thời gian đi khoảng 3h thôi nhỉ :)
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa