1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin, hỏi đáp, trả lời thắc mắc về du lịch Việt Nam

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi favourite, 09/05/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. 0lala0lele

0lala0lele Thành viên rất tích cực

Các bác cho em hỏi thêm, vào sìn hồ có 2 đường phải ko ạ? Một đường từ Lai châu và một đường từ Chăn nưa? Đường nào cảnh sắc đẹp hơn hả bác. Thank các bác
  2. Tolate

Tolate Thành viên mới

Em định đi Hà Giang sau đó vòng từ TPHG sang Hoàng Su Phì , đi chợ phiên Cán Cấu, Si Ma Cai và Bắc Hà . Các bác cho em hỏi là đoạn đường từ TPHG đến Bắc Hà , ngoài mấy điểm đó thì còn kết hợp với chỗ nào hay ko nhỉ ?
  3. Tolate

Tolate Thành viên mới

Cho em hỏi thêm Mường Khương có gì hay ko ạ và nếu đi từ Si Ma Cai thì sẽ mất bao nhiêu thời gian .
    Cảm ơn các bác trước :)
  4. zorzo

zorzo Thành viên rất tích cực

Mường Khương là thị trấn nhỏ, ít cái hay như các thị trấn du lịch khác vì những điểm tham quan của Mường khương chưa được khai thác. Tuy nhiên chỉ bán kính mươi km quan Mường Khương đã có nhiều làng bản, 1 hang động, 1-2 thác nước, chợ phiên ngày chủ nhật, cửa khẩu. Đi xa hơn thì có nhiều xã với phiên chợ rất đông vui vào các ngày khác nhau trong tuần. Người dân tộc chủ yếu là người Mông, Dao, Nùng. Ăn uống có lạp sườn, thịt lợn nướng, xôi ngũ sắc nấu bằng gạo Sén cù rất thơm ngon.

Từ Si Ma Cai đi Mường Khương khoảng 60-70km đường đèo dốc và (có lẽ) phẳng phiu dễ đi.
  5. LastWalkman

LastWalkman Thành viên rất tích cực

Đường nào cũng đẹp cả nhưng tùy thời điểm. Bạn cứ thuận đường nào thì đi đường đó thôi, vd nếu từ Mường Lay lên thì đi đường Chăn Nưa, từ Lào Cai, Yên Bái sang thì đi đường Phong Thổ.
  6. leesixan

leesixan Thành viên mới

Em định đi du lịch mộc châu, 2 mạng . Biết là đi oto lành hơn nhưng tính e thích đi xe máy, vừa chủ động, lại vừa thoải mái. Em chưa đi Mộc Châu lần nào nên cũng xác định nếu đi xe máy thì đúng là hơi liều. Cơ mà đang máu. Các bác cho em hỏi 1 vài ý sau:
    1. Đi xe máy thì có khả thi với người chưa đến mộc châu lần nào như em không? Đi mất khoảng bao nhiêu tiếng ạ?
    2. Đi vào tháng này có hợp lý không ạ?
    3. Giá $ nhà nghỉ ở đó là bao nhiêu ạ?
    4. Kinh phí tầm bao nhiêu thì đủ ạ?
    Thanks mọi người nhiều. Rất mong nhận được gạch đá + kinh nghiệm của tất cả
  7. 0lala0lele

1. Đi xe máy thì tất nhiên là đẹp hơn rồi (nhưng thực ra phong cảnh chỉ đẹp ở đoạn từ đèo Thung Khe lên Mộc châu thôi). Đi nhanh hay chậm thì phần nào do người lái. Từ HN đến Mộc Châu là 200 Km, đi đều đều khoảng 5h là đến nơi. Ngày xưa bọn mình toàn những đứa chưa đi đường đèo bao giờ, đi vấn ngon lành, mặc dù đi trong tình trạng trời mưa, nói chung chỉ cần lái cứng một chút là đi được, mình nghĩ, nếu là nam thì nên đi xe máy còn nữ thì nên đi ô tô.
    2. Đi Mộc châu mùa này chủ yếu là ngắm hoa, đợt này, Đào vẫn còn, mận đang nở. Bò thì chắc là khó gặp vì lạnh.
    3. Giá nhà nghỉ 200 - 300k
    4. Phải tùy xem bạn đi mấy ngày và đi theo kiểu gì chứ, nếu đi 2 ngày = xe máy chắc 500k/người cũng vẫn OK. Chắc mất khoảng 1,5tr - 2 triệu cho 2 người (vì đi 2 người phát sinh nhiều hơn đi theo đoàn đông)
  8. leesixan

leesixan Thành viên mới

Cảm ơn bạn đã trả lời bài viết của mình. Mình muốn hỏi thêm là đi từ đây lên mộc châu thì đi như thế nào. Mình chưa lên đó bao giờ nên nếu có thể mong bạn chỉ dẫn cụ thể giúp mình. Mình sẽ đi từ Hà nội. 1 lần nữa cảm ơn bạn rất nhiều
  9. 0lala0lele

Đi từ Hà Nội bạn đi đường Hà Đông, Xuân Mai cứ thế mà tiến thẳng theo QL6
    Hà Nội - Hà Đông - Xuân Mai - Lương Sơn - Kỳ Sơn - Hòa Bình - Cao Phong - Mai Châu - Mộc Châu.
    Đoạn qua Hòa Bình có thể nhầm đường, nếu không rõ bạn hỏi người dân.
    Đến gần Thị trấn Mộc châu (cách khoảng 5 Km) có 2 hướng, hướng đi thẳng đi Sơn La đi qua trung tâm Mộc Châu, Hướng rẽ về phía tay phải là đi về phía nông trường (trong đây có nhiều chỗ chơi)
  10. leesixan

leesixan Thành viên mới

Xin lỗi lại làm phiền bạn thêm chút nữa. Vậy ở đấy có chỗ thuê xe máy không bạn. Nếu mình định đi oto từ HN lên mộc châu thì bắt ở bến nào, giá là bao nhiêu? Cảm ơn bạn đã giúp đỡ