1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin + Thủ tục xin học cao học ở Đức

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi minhxinhoilaxinh, 16/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kidboy2036

kidboy2036 Thành viên mới

mình muốn hỏi các bạn alf diplo và master khác nhau như thế nào vậy? mình là sv năm 4 nghành CNTT trường ĐH chính quy tại VN. mình còn phải học thêm 1 năm nữa là ra trường,mình muốn sang học cao học bên Đức nhưng điểm tổng kết của mình ko đc khả quan lắm <7. mình ko biết liệu mình còn cơ hội để tiếp tục học cao hơn hay ko?
  2. la__bat__vi

la__bat__vi Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Dip là hệ học theo hệ chuẩn của Đức, nhưng khi quy đổi rất phức tạp , vì tranh cãi , dịch Dip là kỹ sư hay thạc sĩ.
    Mas ra đời để khắc phục tranh cãi đó , để hòa nhập tốt hơn với quốc tế. Vì Mas ..đơn giản hiểu là Mát tơ . ở đâu cũng rứa.
    Học Dip xin đầu vào dễ, đầu ra khó ( ra trường )
    Học Mas , đầu vào khó, đầu ra dễ ( ra trường)
    Điểm tổng kết nhỏ hơn 7, quy đôi ra chắc tầm 2,9 tới 3,2.., cơ hội học Master nhỏ xíu. Cơ hội học Dip, ( học vào năm 3 khả quan hơn )
    Được la__bat__vi sửa chữa / chuyển vào 00:40 ngày 26/09/2009
  3. la__bat__vi

Trường này chỉ được đánh giá ở mức trung bình , ko phải trường hot.., nên cơ hội của bạn khá lớn.
    Tuy nhiên tùy ngành học, năm học và quan trọng là lượng người xin học , vì số lượng người được nhận chỉ khoảng 20, nên nếu nhiều người điểm cao mà có ý tưởng vào học cùng thì ban mới khó khăn trong việc kiếm một chỗ.
  4. blueangel8387

blueangel8387 Thành viên mới

hix, ở mức tb thôi ạ bác, bác có thể tư vấn giúp em trường nào ở mức khá, mà họ tuyển nhiều không ạ? trường hot quá thì e ko dám theo rồi, nhưng mà tb sợ bằng ra lại kém :|
  5. la__bat__vi

Nguyên tắc nhóm ngành tuyển master, theo tôi biết, chỉ tuyển khoảng 1 lớp 20 , cho tùng nhóm ngành, nên chuyện tuyển nhiều thì ko rõ.
    Còn trường nào là xịn ... quả thực ...ko dám bình luận. Tuy nhiên để lọt vào các Uni Berlin, München hay Hamburg,. .v.v.. , tôi nghĩ chắc cũng Ok, vì đó là các đại học lớn ở đừc
  6. jemand

jemand Thành viên mới

Cái xin học Master cũng lắm chuyện lắm. Anh bạn mình học kỳ mùa đông 2008-2009 thì xin đc 1 chỗ ở TU München, nhưng khi đó chưa có DSH. Đến nay có DSH thì nó lại ko cho vào nữa. Chắc tại năm nay đông người quá. Hic hic
  7. saolaithenhi

saolaithenhi Thành viên quen thuộc

điểm của thằng em mình là 7.6, hoc BK, ko hiểu có xin đưọc vào TU Hamburg ko nhỉ, vì nghe nói trường này VN phải tầm 8.0 mới xin được :(
  8. la__bat__vi

Cũg có khả năng, Tu hamburg haburg cũng chả phải trường quá nổi tiếng.
    8,0 là điểm xét thông thường ..., nhưng ngoài yếu tố đó ra , còn rất nhiều yết tố đi kèm , như thư giới thiệu, ngành học, số lượng bewerbung...
    Xét một cách khách quan, dù không chắc chắn, nhưng cơ hộ có zu Mastẻ cũng tầm 75% trở lên.
  9. saolaithenhi

saolaithenhi Thành viên quen thuộc

cám ơn bạn la_bat_vi nhé
    nhân tiện cho mình hỏi thêm là ở Berlin có trường FHTW học về kinh tế có ok không nhỉ? ko hiểu trường này tiếng tăm ntn trong Đức nhỉ? ra trường cơ hội xin việc có cao ko vậy?
    cám ơn mọi người rất nhiều!
  10. penguin912

penguin912 Thành viên mới

Chào mọi người
    E cũng có ý định học master kinh tế tại FHW kì đông 2010 nhưng h này vẫn chưa có asp và IELTS.
    E rất lo không biết nộp hồ sơ có kịp không vì deadline đã là 30.5 rồi. E đang băn khoăn không biết có nên nộp hồ sơ trước rồi trả aps sau không. Vì nộp thông qua Assist nên rất sợ chúng nó đòi hỏi này nọ
    Mọi ng tư vấn giúp e với.