1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin + Thủ tục xin học cao học ở Đức

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi minhxinhoilaxinh, 16/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. jemand

jemand Thành viên mới

Đầu vào Diplom thì nó có phụ thuộc vào trường làng hay phố đâu. Nó phu thuộc vào ngành.
  2. la__bat__vi

la__bat__vi Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Genau .bác jemand này nói chuẩn.
    Như của em, em chỉ bị xét hồ sơ, rồi đẩy vào năm 3.
    Bạn em học KT bị nó test
    Hai thằng bạn, cùng học 1 trường ngành info thì một đứa rơi vào kỳ 5, một đứa rơi vào kỳ 4. Thằng kỳ 4 lên thắc mắc .. hình như lại được trở về kỳ 5 ( Tu Dresden ..^^ )
  3. jemand

jemand Thành viên mới

Em cũng đc vào kỳ 5 ở TU Dresden như bác. Nhưng em ko học. Vì để có bằng Diplom ở đó phải học hẳn 3 năm nữa. Em đến Clausthal học có 3 kỳ cho nhanh.
    Em vẫn tiếc cái khóa Master Verfahrentechnik ở Uni Karlruhe. Đầu vào nó ghi rõ là điểm ko quan quan trọng. Cứ đủ 70% số môn và số trình nó liệt kê là nhận vào. Khổ nỗi ở VN em học ngành hẹp quá, nên ko phù hợp.
  4. kesaudoi

kesaudoi Thành viên quen thuộc

Nói như cái tiều. Mấy chú thử xin BWL ở Mannheim, hay Informatik ở München xem nhé. Mấy trường ở vùng sâu vùng xa, hải đảo như Clausthal không phân biệt là đúng rồi, vì bọn nó cần sv, cái điều kiện xét duyệt nó cũng dễ hơn các nơi khác.
    Được kesaudoi sửa chữa / chuyển vào 00:12 ngày 04/12/2009
  5. la__bat__vi

Kinh vãi, tiếc em chả dám học BWL nhà bác, cũng chả dám xí xớn tới mấy cái thành phố to đùng của nhà bác ....
    Với em Dređen hay Hamburg là ấm lắm rùi.... bác ợ..............
    --------------
    Nói chung bạn nào học cao xa .. tớ chẳng biết ..., nhưng xin Diplom là khả thi hơn Master...., mấy bạn học mấy trường đại học cỡ münchen tớ chả biết, những cỡ Tu dresden ...tớ chắc ..cũng thường thường ^^..
    Một điểm nữa, các khối ngành kỹ thuật xin dễ hơn và yêu câu tiếng cũng dễ hơn..
    Các bác mà về münchen , đi đá bóng là phải ...kêu gọi nơi khác đầu quân hộ đó ợ ..^^.. còn về DD ... , là xưng danh vô địch luôn..^^
    Quê quê nhưng vô địch cũng sướng phỏng ạ ^^.
  6. la__bat__vi

Ngành của em liên quan tới ngành của bác phết: cứ mấy cái nhiệt động học, chu trình sấy, trích ly xuôi ngược mà giáng ... cứ gọi là vỡ mồm ^^.
  7. kesaudoi

kesaudoi Thành viên quen thuộc

Chú biết thân biết phận không xí xớn là đúng rồi. Học Diplom là học theo kiểu tín chỉ, thì kỳ kiếc quan trong cái mother monkey gì, quan trọng là nó cho chác chú anerkannt mấy môn. Cứ học đủ số môn, số sws nó yêu cầu, Studienarbeit, Praktikum, Diplomarbeit là có bằng.
  8. la__bat__vi

Mục đích của các bác vào đây hỏi, em nghĩ phần lớn cũng là :
    + Tìm một trường nhận
    + Có được cái bằng
    Với lại , ko biết thân, biết phận trèo cao ngã đâu lại ân hận bác ợ .
    Thế nên em thành thật phân ưu cùng các bác : cứ nên tự lượng sức mình mà làm ..., mà mục đích cứ có cái bằng các bác ợ . Trường dek nào ta tính sau , phỏng ợ ^^.
    Nhưng cũng phải nói với các bác rằng : các bác vô được trường nổi tiếng, và học ra được ...càng tốt hơn.
    Tại người, mà cũng tại ta
    Kẻo sau lại chửi ...****** cái trường .
    Học Díp nhom ở Tu DD là vỡ mặt đó. Các bác đừng tin là được anerkannt mấy môn mà sau chửi em. Thi hai lần ko qua.., chắc mời các bác weg.
  9. jemand

jemand Thành viên mới

Thế không đúng là khó theo từ ngành sao. Những cái ngành có NC thì đương nhiên là khó. Chả cứ gì Mannheim hay München.
    Với ngành khác thì em ko biết. Chứ về lĩnh vữc Năng Lượng thì trường TU Clausthal là 1 trong những trường đỉnh nhất nước Đức đó bác.
    Bác học ở TP lớn như thế đã biết cái cảm giác khi bác nghỉ 1 buổi Vorlesung, hôm sau bác đến. Giáo sư hỏi: Cậu lại đi học tiếp rồi à? . Hehe Chắc là chưa bào giờ đúng ko ạ.
    @: Bác La_bat_vi: Em vào kì đầu tiên đã đụng đến toàn môn chuyên ngành, may mà tất cả ở VN đều học hết rồi, nên cũng không quá khó. Không biết ít nữa thi thế nào.
    Được jemand sửa chữa / chuyển vào 02:33 ngày 04/12/2009
  10. la__bat__vi