1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin và giải đáp thắc mắc về việc xin nhập cư vào Mỹ (Immigrant Visa)

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi bagai, 04/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Admiral

Admiral Thành viên quen thuộc

Chết, bất lịch sự quá, gõ nhầm tên bác doanhieu. Em sory bác nhé. nhầm nữa là 16,800.00$ ( not 16,888.00$)
    Được admiral sửa chữa / chuyển vào 11:47 ngày 22/08/2006
  2. aka2004

aka2004 Thành viên mới

cám ơn doanhieu nhiều
  3. dieu_bi_mat

dieu_bi_mat Thành viên mới

trời, như vậy có nghĩa là ko được phép có joint sponsor phải ko ạ. Va ngay trong trường hợp bố mẹ hôn phu của em viết thư đảm bảo sẽ bảo lãnh em và có tài chính mạnh thì em cũng ko được chấp nhận ạ?
    Hiện tại cũng sắp đến ngày phỏng vấn rồi mà em ko biết phải làm sao đây vì em ko có nhờ luật sư làm giúp. Mọi giấy tờ đều do em và hôn phu của em chuẩn bị vì chúng em rất tin tưởng vào mối quan hệ thật sự của 2 đứa.
    Các anh chị có thể giới thiệu 1 luật sư đáng tin cậy ở Vietnam về vấn đề này cho em được ko ạ.
    Em xin cám ơn mọi người trước
  4. analyst

analyst Thành viên mới

Hi, gửi đến các em sắp lập gia đình với người "nước ngoài"
    Hôm qua thì anh tình cờ thấy trên trang 1 của báo tuổi trẻ online www.tuoitre.com.vn anh không sure là hôm nay nó còn ở đó hay không nếu không thì các em thử kiếm trong room luật pháp của họ thử xem. Báo cho biết Chính phủ đã ban hành Nghị định 69 liên quan đến người Việt lập gia đình với người "nước ngoài" hay mang yếu tố nước ngoài. Anh chưa có văn bản này nên chưa biết họ định nghĩa ra sao cho nên không biết lập gia đình với người có quốc tịch không phải Việt Nam (Việt Kiều) không biết có nằm trong quy định này hay không. Anh nghĩ là có thể có nhưng chắc chắn là lập gia đình với người Caucasian (da trắng) thì sure là applicable.
    Họ nói rằng phải có phỏng vấn ở Việt Nam trước khi xin hôn thú ở Việt Nam có nghĩa là bây giờ có thêm một phỏng vấn nữa ngoài phỏng vấn của USCIS. Phỏng vấn đó sẽ quyết định hôn nhân này có "phù hợp" hay không. Họ nói rằng không phù hợp có nghĩa là khoảng cách tuổi quá cao cũng là không phù hợp.
    Như đã nói hiện tại anh chưa có luật này ở đây và cũng chưa đọc nó nhưng thiết nghĩ các em có thể rơi vào trường hợp này cũng nên xem qua cho biết như thế nào.
    Theo anh thì cái này đi ngược lại đến quyền cơ bản của một người về hôn nhân (nghĩa là tự do trong hôn nhân). Anh chưa đọc Hiến Pháp VN nên chưa biết nhưng nếu lấy ra so với Constitution Amendment của Mỹ thì luật này sẽ được gọi là "Constitutional Invalid" bởi vì nó đi ngược lại với HP là con người phải được tự do trong sự lựa chọn hôn nhân cho mình không phải là Chính phủ sẽ quyết định việc đó cho họ miễn là họ lớn hơn tuổi được phép lập gia đình.
    Vấn đề ở đây là nó sẽ làm phiền và kéo dài thêm thời gian của các em hoặc là các em phải hối lộ nữa để cho nhanh chóng. Rảnh hãy xem nghe.
    Good luck các em.
  5. vungden

vungden Thành viên mới

Mọi người làm ơn cho mình hỏi thêm một chút về bảo lãnh cha mình. Mẹ mình mất rồi, chỉ bảo lãnh ba thôi. Hiện giờ mình không đi làm vì con còn nhỏ, và hai vợ chồng định sinh thêm con, nên chắc là trong 3 năm tới sẽ không đi làm. Thế khi bảo lãnh cha ruột của mình thì dùng income của chồng được không ạ? không biết có quy định tối thiểu mức income tính theo đầu người không, hay chỉ tính minimum income nói chung thôi ạ? Ba mình ở Việt nam có sổ tiết kiệm, không biết số tiền đó có được tính vào income or something related to income issue khi bảo lãnh không ạ? Cảm ơn mọi người nhiều nhiều lắm lắm về mọi thông tin.
    Được aka2004 sửa chữa / chuyển vào 12:04 ngày 20/08/2006
    [/quote]
    Chào bạn,
    Diện con có quốc tịch ( trên 21 tuổi ) bảo lãnh cha mẹ thuộc ưu tiên 1 ( Immediate Relatives of U.S. Citizens - Unlimited Visas Available ), thời gian khoảng 1 năm rưỡi kể từ ngày nộp hồ sơ đến ngày nhập cảnh Hoa Kỳ
    A. Các bước bạn cần làm như sau :
    1. Các giấy tờ bạn cần nộp gồm có :
    -Mẫu đơn I-130 ( cùng lệ phí )
    -Bằng quốc tịch
    -Khai sinh
    2. Sau đó bạn sẽ nhận được Approved Notice của USCIS. Khoảng 3 tháng sau bạn sẽ nhận tiếp một package từ NVC gồm có :
    - Affidavit of support (I-864)
    - IRS tax release authorization form
    - Information about choice of agent and address form sent to visa applicant
    - DS-3032 (choice of agent and address).
    3. Bạn điền các form trên, ký tên rồi gởi lại cho NVC.
    4. NVC sẽ duyệt lại hồ sơ, nếu không trục trặc gì sẽ gởi tiếp cho bạn DS-230 Part 1 và những giấy tờ khác. Hồ sơ sẽ tiếp tục được gởi về Tổng Lãnh Sự ở VN. Từ đó họ sẽ liên lạc với bạn, cha mẹ bạn về ngày phỏng vấn
    B. Các bước cha mẹ bạn cần làm :
    1. Làm passport
    2. Trước khi phỏng vấn sẽ nhận được DS-230 Part 2. Điền vào, ký tên rồi cầm theo trình cho viên chức phỏng vấn.
    Các bước tiến hành hồ sơ căn bản là như vậy. Chúc gia đình bạn sớm đoàn tụ.
    [/quote]
  6. doanhieu

doanhieu Thành viên mới

Chào bạn Admiral,
    Mình xin khẳng định con số $13,200 mình nêu trong bài trước là chính xác. Kể từ 24 March 2006, Minimum Income để bảo trợ cho các diện đều thay đổi, tăng $400 - $500 so với trước đó. Cụ thể mức thu nhập tối thiểu để bảo trợ cho diện vợ chồng ( Form I-864 ) là 125% trên mức nghèo khó : $16,500. Trong khi đó mức thu nhập tối thiểu để bảo trợ cho diện Fiance ( Form I-134 ) là 100%, tức là $ 13,200
    Chúc bạn vui.
  7. doanhieu

doanhieu Thành viên mới

Chào bạn vungden,
    Kể từ 24 March 2006, Minimum Income để bảo trợ tài chính được tính như sau :
    Persons in
    Family or
    Household
    1 $ 9,800 x 125%= $12,250
    2 $13,200 x 125%= $16,500
    3 $16,600 x 125%= $20,750
    4 $20,000 x 125%= $25,000
    .........
    Cứ thêm 1 người là thêm $4,250
    Nếu thu nhập của vợ chồng bạn không đủ thì nhờ joint sponsor. Tốt nhất là nhờ người trong gia đình, họ hàng. Nếu người joint sponsor không sống chung vói người bảo lãnh thì phải dùng Form I-864''s. Chúc may mắn
  8. khiemtr

khiemtr Thành viên tích cực

Anh doanhieu và anh admiral cho em hỏi,
    Em thấy 2 anh có đề cập đến form I-134 là form bảo trợ tài chính. Tuy nhiên khi em đọc hướng dẫn ghi trong form I-129F thì không có đề cập gì đến chuyện này cả. Như vậy thì lúc nào thì mình cần nộp I-134?
    Hai anh có kinh nghiệm, có thể nói sơ cho em biết trình tự các bước nên làm kể từ lúc bắt đầu tiến hành thủ tục bảo lãnh không? Em đọc hết hướng dẫn trong form I-129 rồi nhưng vẫn còn mù mờ lắm , nhất là đoạn này
    "Provide original statements from you and your fiancé(e) whom you plan to marry within 90 days of his or her admission, and copies of any evidence you wish If the documents needed above are not available, you can *****bmit to establish your mutual intent;"
    Original staments ở đây nên hiểu thế nào ạ
    @anh Analyst, cái chuyện anh analyst đề cập đến thì hình như đã bắt đầu áp dụng từ năm ngoái rồi ạ. Cô em họ của em khi đăng ký kết hôn với 1 anh Việt kiều bên này thì cũng phải qua 1 vòng phỏng vấn ở phía VN đấy.
    cảm ơn mọi người đã tận tình giúp đỡ
    Được khiemtr sửa chữa / chuyển vào 23:33 ngày 23/08/2006
  9. Summa_Cum_Laude

Summa_Cum_Laude Thành viên mới

vào xem trang web này đi bạn
    Step-by-Step Guide on How to File for a K-1 Visa for your Foreign Fiance
    http://www.visajourney.com/forums/index.php?autocom=custom&page=k1guide
  10. Admiral

Admiral Thành viên quen thuộc

uh, thì tớ chẳng biết cậu lấy thông tin đấy ở đâu, nhưng chính tớ là người vừa bảo lãnh bà xã qua diện fiancé. Nói thật thì bảo lãnh từ tháng 5 năm 2005 với báo cáo thuế của năm 2004. Mình có khai thấp thu nhập và tính vừa đủ 15,000 để đỡ thuế vì nghĩ mức bảo lãnh tối thiểu cho 1 người vẫn là 13,000. Nhưng khi hồ sơ kéo dài qua tháng 2 năm 2006 thì lãnh sự quán VN chính thức thông báo là diện K1 năm 2006 không đưọc đồng bảo trợ tài chánh và thu nhập tối thiểu phải là 16,800.
    Thế cho nên mình lại phải đợi đến tháng 4 để khai thuế cho năm 2005, và đến tận tháng 5 nam 2006 bà xã mới được qua đây.