1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin và giải đáp thắc mắc về việc xin nhập cư vào Mỹ (Immigrant Visa)

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi bagai, 04/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. doanhieu

doanhieu Thành viên mới

Khi dự phỏng vấn, tất cả giấy tờ đem theo đều là bản gốc. Các giấy bảo trợ tài chính ( I-864 ), giấy xác nhận của sở làm, giấy bank...người bảo lãnh đã nộp trước cho sở di trú nên người được bảo lãnh chỉ có bản copy của những loại giấy trên. Khi gởi những bản copy này về cho người được bảo lãnh ở VN thì nên có công chứng. Việc công chứng giấy tờ ở Mỹ rất đơn giản và nhanh chóng. Chồng bạn có thể đến bất kỳ post office hoặc cửa hàng, tiệm nào có dịch vụ công chứng.
    Nếu bạn tính đủ thời gian ( nửa ngày làm công chứng + 3 ngày chuyển nhanh về VN ) thì nên làm lại copy có công chứng. Nếu không kịp thì bạn chỉ mang theo những thứ có sẵn. Mình nghĩ vấn đề này không quan trọng lắm đâu. Chúc bạn nhiều may mắn
  2. dieu_bi_mat

dieu_bi_mat Thành viên mới

các anh chị ơi, em sắp đi phỏng vấn visa diện hôn thê rồi. Em có 1 câu hỏi mong các anh chị trả lời giúp em gấp là: bố mẹ chồng em là người đồng tài trợ cho em, và họ phải viết một bức thư giải thích tại sao họ bảo lãnh em. Thư sẽ có chữ kí của bố mẹ chồng em và luật sư.
    Tuy nhiên em có thắc mắc là lá thư như vậy có được chấp nhận bởi phía lãnh sự ko ạ. Bố mẹ em có cần fải đi công chứng ở đâu ko? để chứng minh những điều họ viết trong thư là sự thật.
    Rất mong sự giúp đỡ của các anh chị
  3. Khikho007

Khikho007 Thành viên mới

Chỉ cần đi notary services, tốn chừng $15.00. 10 phút là xong.
  4. analyst

analyst Thành viên mới

Em DBM, mấy cái việc này có luật sư của ba mẹ chồng lẽ ra em phải nói chồng em hỏi ba mẹ kêu luật sư chỉ dẫn chứ sao lại để em lo vậy. Ba mẹ chồng của em nếu cần chỉ làm statutory declaration để cho luật sư ký vào trong đó (trên letterhead của văn phòng họ nếu không có thì họ sẽ có con dấu đóng vào số giấy phép hành nghề của họ) là đủ rồi. Không cần phải copy vì ký và đóng dấu vậy chẳng tốn bao nhiêu. Làm ra nhiều bản để đó và gửi về cho em một bản gốc để em nộp vào LSQ.
  5. tomindo

tomindo Thành viên mới

http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/giayto/canthiet/didan.html
    Link trên là giấy tờ cần thiết cho thị thực di dân .......trong đó có một số giấy tờ đòi hỏi " Bản chánh và bản Photocopy" ....mình muốn hỏi là bản Photocopy ở đây có phải công chứng không hay chỉ là photo bình thường ? các ơn mọi người nhé
  6. analyst

analyst Thành viên mới

Trong ULR của em cung cấp là những giấy tờ cần thiết phải mang theo khi đi phỏng vấn. Vì lý do đó, cho dù những lời viết của lãnh sự không rõ ràng (ambiguous) về việc bản sao có cần phải công chứng hay không (thậm chí cách dịch của họ cũng không consistent thể hiện ở việc dùng hai phrase "bản sao" và "bản photocopy" cho cùng một phrase tiếng Anh), theo suy nghĩ của anh, em chỉ cần mang theo bản sao không có công chứng.
    Vì có sự hiện diện của bản chính, họ sẽ so sánh với bản sao và ghi note vào trong bản sao đó là giống bản chính.
    Chúc may mắn.
    Được analyst sửa chữa / chuyển vào 11:36 ngày 30/09/2006
  7. poison_sumac

poison_sumac Thành viên mới

Bắt đầu từ 2006 không còn cho bất cứ ai đồng tài trợ nữa bạn ạ. Chồng bạn phải chứng minh đưọc tài chính bản thân. Nếu không được thì đành chịu, trừ khi " đợi đến khi fiancé của bạn có đủ khả năng tài chính thì quay lại " -----Đó là nguyên văn của nhân viên sứ quán Mỹ trả lời đấy bạn ạ. Và bạn cần nhớ là income của him là quan trọng nhất. Saving account hay nhà cửa, tài sản.....hầu như không được chú ý đến.
  8. dieu_bi_mat

dieu_bi_mat Thành viên mới

mọi người ơi,
    có đúng là ko cho đồng tài trợ dưới bất kì hình thức nào fải ko ạ.
    hay là tuỳ thuộc vào case của từng người, và tùy thuộc vào người tài trợ là ai.
    ngày phỏng vấn của em đã gần kề rồi. em nên làm thế nào bây giờ ạ? sao em ko thấy thông báo gì của phía lãnh sự quán về việc không được có đồng tài trợ nữa.
    rất mong mọi người tư vấn giùm em.
  9. analyst

analyst Thành viên mới

DBM, anh có biết là em làm hồ sơ tự bản thân nên có một số điều em lo lắng cho việc này. Đây là ý kiến của riêng anh, anh không nói là em nên tin anh và không tin các bạn khác đã giúp đỡ em (các bạn cũng đã nhiệt tình giúp đỡ post message lên cho em thì cũng làm một điều rất tốt rồi đó). Tuỳ vào em tin bên nào nói thì em tự quyết định. Về phần anh khi nói ra anh có dành thời gian xem qua những vấn đề pháp lý trong câu hỏi của em.
    Câu trả lời của anh là, khi em nộp hồ sơ xin visa fiance K1, em cứ tiếp tục kêu joint sponsors của em (each) complete affidavit of support (form I-134) theo đúng yêu cầu và đưa cho LSQ theo yêu cầu của họ. Sau này khi em sang Mỹ xin đổi lại status từ non immigrant sang immigrant em sẽ phải làm lại support này nhưng theo form I-864.
    Đây là thông tin yêu cầu của LSQ trong những hồ sơ cần phải nộp và họ vẫn ghi rằng em được phép có joint sponsor.
    http://hochiminh.usconsulate.gov/required_documents2.html
    (Em xem phần dành cho visa K1 ở khoảng giữa đến gần cuối của trang bỏ qua visa cho spouse).
    Tuỳ em hãy quyết định tin anh hay tin bạn đã trả lời cho em là không có joint sponsor. Anh chỉ đưa thông tin ra cho em quyết định anh không mean là bạn kia đã nói sai và anh nói đúng. Em hãy xem thông tin cung cấp và suy nghĩ cho chính mình nghe.
    Chúc em may mắn.
  10. tomindo

tomindo Thành viên mới

càm ơn anh analyst nhĂ...sắp tời em sẽ vĂo phỏng vấn visa di dĂn di?n vợ ch"ng ...nhờ anh vĂ cĂc bạn trong forum cĂ cho em mTt s' lời khuyĂn b. Ăch ....trong khĂu chuẩn bc, cĂ hậu tạ