1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin và giải đáp thắc mắc về việc xin nhập cư vào Mỹ (Immigrant Visa)

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi bagai, 04/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. redrosee

redrosee Thành viên mới

Cảm ơn bạn rất nhiều, có gì vướng mắc mình sẽ nhờ mọi người giúp đỡ sau vì hồ sơ bọn mình đều tự làm kô nhờ luật sư nên nhiều lúc kô biết.
    Happy New year!
  2. tuantongquan

tuantongquan Thành viên mới

Xin chào mọi nguời. Mình có một số thắc mắc xin mọi nguời tư vấn giúp. Case của mình như sau: Ông ngoại bạn gái mình bảo lãnh mẹ bạn gái mình (Con độc thân) và bạn gái mình là trẻ em đi kèm diện F1. Hiện đã qua mỹ đuợc vài tháng. Do bạn gái mình vài tháng nũa mới đủ 18 tuổi để có thể lấy chồng và bọn mình cũng có kết hoạch sang đó. Mình xin hỏi khi bạn gái đủ tuổi thì nên lập hồ sơ bảo lãnh mình theo diện Fiance hay vợ chồng thì thuận lợi hơn. Do bạn gái còn chưa đủ tuổi đi làm do đó sẽ không có khả năng bảo trợ. Nếu có khó khăn thì bạn gái mình có thể đi đi về về được không? Trong trường hợp mình cũng có một số vốn thì có được tính vào tiền bảo trợ không?
    Xin cảm ơn mọi người
  3. damca

damca Thành viên mới

Mình vừa được approve thẻ xanh và phải đợi trong vòng 2 tháng mới nhận được nhưng có câu hỏi này nhờ mọi người chỉ dẫn . Khi mình kết hôn với vợ mình ( US citizen ) do cô ta không đủ income nên mình phải nhơ chú mình đứng ra co sign dùm . Income cuar chus minhf khoangr 35000/năm .Mình thì không đi làm và cũng chưa định đi làm vội nên sẽ không có thu nhâp.
    Bây giờ mình muốn đăng kí học tiếng anh trong đại học và muốn xin Financial aid . Không biết nưgừoi co sign cho mình có thu nhập thì mình có được quyền xin Financial aid không ? Và nếu họ đồng í cho mình Financial aid thì sau đó họ có lấy tiền từ chú mình ( người co sign cho mình )không ?
    ái có kinh nghiêm xin chỉ dẫn dùm ,
    Cảm ơn mọi người
  4. khiemtr

khiemtr Thành viên tích cực

Người chú của bạn nên nói là co-sponsor thì đúng hơn, tức là người đồng bảo lãnh tài chính cho bạn, trên lý thuyết là có trách nhiệm giúp đỡ cho bạn trong thời gian status của bạn là permanent resident để bạn không trở thành gánh nặng của xã hội .
    Người co-sponsor này hoàn toàn không có ảnh hưởng gì đến chuyện bạn xin financial aid cả. Financial aid có nhiều dạng, chủ yếu nhất là tập trung vào: GRANTS, Work-study, và LOANS. Với 2 loại Grants và work study thì bạn không cần co-sign. Vì đây là tiền trợ cấp của chính phủ để giúp bạn đi học, không cần phải trả lại.
    Với LOANS thì có thể bạn sẽ cần co-sign, tức là người chịu trách nhiệm thanh toán tiền nợ cho bạn trong trường hợp bạn KHÔNG THỂ trả được. Người co-sign này không nhất thiết phải là chú cũa bạn. Ai cũng được, miễn là sẵn sàng giúp bạn, và có cre*** score tương đối.
    Thường thì người ta căn cứ trên thu nhập của bạn và/hoặc vợ bạn trong năm trước đó để tính số tiền bạn thực sự cần thiết để học trong 1 năm, rồi từ đó sẽ offer grants, work study, và/hoặc loans cho bạn.
    Vậy đó, hy vọng là đã trả lời được thắc mắc của bạn
  5. damca

damca Thành viên mới

cảm ơn khiemtr . vậy là mình ok rồi vì income năm ngoái của vợ mình gần như la zero . hi vọng là mình xin được financial aid completely.
    chúc bạn năm mới vui vẻ
  6. khiemtr

khiemtr Thành viên tích cực

Khoan hãy lo về việc bảo trợ đã. Theo K nghĩ, trường hợp của bạn có thể làm theo 2 cách:
    1. Bạn và bạn gái cưới nhau tại Vn, sau đó thì bạn gái tiến hành bảo lãnh cho bạn theo trường hợp Permanent resident file a petition for spouse (form I-130). Hiện tại thì California Service Center đã xử lý đến ngày 30/6/2005, có thể hiểu là thời gian chờ đợi của trường hợp này là 3 năm tính từ lúc nộp hồ sơ.
    2. Bạn gái của bạn sống tại Mỹ liên tục trong 5 năm (liên tục có nghĩa là không ra khỏi nuớc Mỹ trong 1 thời gian hơn 6 tháng), sau đó thì cô ấy tiến hành thủ tục xin trở thành công dân Mỹ. Sau khi đã chính thức trở thành công dân Mỹ thì tiến hành bảo lãnh cho bạn dưới dạng fiance. Tổng thời gian chờ đợi có thể lên đến 6.5 năm.
    Nếu xét về mặt thời gian thì làm cách đầu tiên có lợi hơn, tuy nhiên 2 bạn sẽ bị ràng buộc trong hơn 3 năm đấy, suy nghĩ kỹ trước khi quyết định.
    Còn về chuyện thu nhập thì không lo, trong trường hợp cô ấy không đủ, hoàn toàn có thể nhờ người khác co-sponsor được.
    Lanh chanh trả lời trước vậy, anh/chị nào thấy K trả lời sai hay có thiếu sót gì thì bổ sung dùm K nhé
  7. minhngoc61

minhngoc61 Thành viên mới

Chào bạn.
    Bạn gái của bạn đi theo mẹ và sẽ được thẻ xanh .
    Thẻ xanh thì không được bảo lãnh cho fiancee ( chỉ có công dân Mỹ mới có quyền lợi này ) .Do vậy bạn hãy quên diện fiance đi mà tập trung vào diện vợ chồng .
    Bạn gái của bạn phải về VN kết hôn với bạn sau đó quay về Mỹ mở hồ sơ bảo lãnh cho bạn theo diện chồng của thường trú nhân ( tức diện F2A ) .Thông thường diện này phải chờ từ 4 năm mới được phõng vấn tại Lãnh Sự Mỹ ở Việt Nam . Hiện nay diện này lịch phõng vấn mới tới ngày ưu tiên 22 tháng 3/2003 .
    Vì thời gian chờ sẽ còn rất lâu cho nên bạn đừng bận tâm tới việc tài chính ngay bây giờ .Trong 5 năm đó ,bạn gái của bạn thừa sức tìm ra việc làm để có thu nhập .
    Luật Di trú Mỹ không cho phép bạn lấy vốn của chính bạn ở Việt Nam để bảo trợ trong trường hợp này .
  8. aka47

aka47 Thành viên mới

Chào analyst và các bạn!
    Mình có câu hỏi về cha mẹ bảo lãnh cho con trên 21t, xin được giúp đỡ.
    Ba me mình là US Permanent Resident, đã nộp đơn xin thi quốc tịch, và đã được gọi lăn tay.
    Khi vừa mới sang Mỹ, Ba mình đã làm hồ sơ bảo lãnh cho anh va em mình.
    Vẫn đề là trong thơi gian này anh mình và bạn gái ở Việt Nam đã có con với nhau( 2 người họ không có đăng ký kết hôn)
    Vậy cho mình hỏi khi làm khai sanh cho cháu có nên đề tên Cha(là anh mình) hay là để trống(vô danh), để như thế nào để trước hết thuận tiện cho việc bảo lãnh anh mình và cháu mình sau này?
    (Có người khuyên không nên để tên Cha, nhưng nếu sau này khi anh mình sang Mỹ rồi làm sau bảo lãnh con? làm sao chứng minh đứa bé là con mình?)
    Xin cám ơn trước.
  9. minhngoc61

minhngoc61 Thành viên mới

Chào bạn AK47.
    Anh trai của bạn nên để tên mình là cha của cháu bé trong khai sinh , tức cháu bé sẽ là con ngoài hôn thú.Miễn là đừng kết hôn để giữ nguyên diện con độc thân,nếu kết hôn sẽ phải chuyễn sang diện bảo lãnh con đã lập gia đình -chờ đợi lâu hơn .
    Cháu bé sẽ được cấp visa sang Mỹ cùng với anh trai bạn ( tức ba của cháu ) với 2 điều kiện :
    1/ Cha mẹ bạn bên Mỹ bổ sung hồ sơ bảo lãnh cho cháu bé.
    2/ Mẹ cháu bé ký giấy đồng ý cho cha nó mang nó đi sang Mỹ .
    Luật Di trú Mỹ cho phép anh trai bạn mang theo con ngoài giá thú đi cùng sang Mỹ . Lưu ý là để cho dễ dàng khi đi phõng vấn,anh trai của bạn hãy nhập hộ khẩu của cháu bé vào chung sổ hộ khẩu của anh ta .
  10. aka47

aka47 Thành viên mới

Thông tin rất hữu ích, Xin cám ơn ban minhngoc61 .