1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin và giải đáp thắc mắc về xin visa vào Mỹ và cuộc sống tại Mỹ diện ko nhập cư (non-immigrant

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi bagai, 04/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. aimeee

aimeee Thành viên mới

Mọi người cũng cho mình hỏi về H1B visa nhé. Mình đang làm việc dưới dạng H1B visa. Đến năm sau là hết hạn 3 năm. Mình sẽ phải renew lại. Làm thế nào để renew lại? Công ty có phải làm lại giấy tờ như lúc bắt đầu không?
  2. bagai

bagai Thành viên rất tích cực

có chồng rồi sao ko xin greencard luôn làm lại H1B làm gì :P... lại còn mắc sinh em bé nữa :)...
    BG chúc Aimeee mẹ tròn con vuông nhé.
  3. ke_ban_sao

ke_ban_sao Thành viên mới

Em có F1 và muốn renew ở Canada khi sang bên đó chơi. Không biết thủ tục có phức tạp không và có khó không ạ? Em cảm ơn các anh chị.
  4. 1u29

1u29 Thành viên quen thuộc

Mọi người cho mình hỏi, khi employer nộp hồ sơ H1B cho mình, họ phải chứng minh là họ trả mình prevailing wage. Vậy cái prevailing wage đấy là dựa trên cơ sở nào (nếu giả sử mình là người đẩu tiên làm ở vị trí đấy)
    Cám ơn mọi người
  5. bagai

chị 1u29,
    em ko rành về cái đó, nhưng theo em nghĩ nó là khoảng mức lương trung bình của bằng cấp chị đang có ( . Cái này em nghĩ hỏi counselor trong trường chắc họ rành hơn vì đó là nghề của họ. Chúc chị sớm được Visa H1B nhé :).
    1 thông tin nhỏ từ trường em muốn chia sẻ với chị và những ai đang học về business:
    AACSB reports:
    B-School Job Prospects High; Recruiters in Hiring Mode
    Job prospects have never looked better for business school graduates. According to new research from the Graduate Management Admission Council (GMAC), corporate recruiters plan to hire 18 percent more MBAs this year than in 2005.
    Moreover, the GMAT survey indicates that the average new MBA starting base salary is more than $92,000 up 4.2 percent from the $88,626 average in 2005. The average total compensation package for newly minted MBAs has risen to $99,737.
    More and more students are applying to business schools in order to take advantage of these encouraging trends. GMAT registrations beginning in March for 2006 began to outpace registrations for the same period in 2005. Registration volume for the GMAT through the first five months of 2006 was 96,714 worldwide, 3.9% more than the number of registrations during the same period in 2005. Registration volume increased 2.8% within the U.S. and 6.3% outside the U.S.
  6. 1u29

1u29 Thành viên quen thuộc

Thanks bagai, chị thấy ở đây có nhiều người cũng được H1B rồi nên muốn hỏi theo căn cứ gì, vì các vùng khác nhau mà.
    Cái Report của Bagai gửi chị cũng đọc lâu rồi, nhưng thấy độ chính xác ko cao. Nếu nói là lương MBA mới ra trường là gần 100k thì chị thấy ko chính xác, dù chị đang ở tại Silicon Valley, nơi mức lương cao gần như nhất nước Mỹ
  7. analyst

analyst Thành viên mới

(Bunny ơi, em có hỏi về H1B em phải qua bên topic này nghe em. Bên kia của mình là dành cho diện nhập cư. H1B không phải là visa nhập cư (immigrant type of visa).
    29, em tìm và đọc Davis-Bacon Act (1931) (as amended) của Chính phủ liên bang ban hành quy định về prevailing wage như là một ví dụ tham khảo. Em có thể kiếm văn bản luật chính này trong Title 29 trong Code of Federal Regulations (CFR). Khi có nó, em hãy vào trong Chapter I, Part 1 và đọc Section 1.2 về các định nghĩa trong Act trong đó có định nghĩa rõ ràng về prevailing wage. Vì em học MBA, anh tin rằng anh không cần phải nói đi kiếm CFR ở đâu.
    Em có thể đọc thêm Part 3 về payment of wages và Part 5 về fringe benefits nếu em muốn tìm hiểu thêm.
    Anh chúc may mắn.
    Được analyst sửa chữa / chuyển vào 07:57 ngày 18/08/2006
  8. bagai

chị 1u29,
    hehe, có bạn tìm giúp cho em cái link này, em chia sẻ vậy:
    http://www.dir.ca.gov/DLSR/2005-2/PWD/index.htm
  9. aimeee

aimeee Thành viên mới

Vì ngày trước quyết tâm về VN, chỉ làm ở Mĩ vài năm thôi. Nếu mà H1B hết hạn khi đang làm thẻ xanh thì sao, lại không về VN được nên cứ ra hạn H1B cho chắc ăn.
    Aimeee hỏi thật để gia hạn H1B visa như thế nào. Aimeee lười contact luật sư nên lên Box Mĩ hỏi.
  10. bagai

đang làm thẻ xanh cũng đi ra đi vào nước Mỹ được đó Aimeee:
    Can I Travel Outside the United States?
    If you are in K-3 or K-4 status, you may travel using your unexpired K-3/K-4 nonimmigrant visa to travel outside of the United States and return, even if you are applying for adjustment of status simultaneously.
    source: http://www.uscis.gov/graphics/howdoi/hdiknonimm.htm#travel
    Theo BG thấy, đã lấy chồng có con rồi thì làm thẻ xanh có 6 tháng, rồi muốn đi đâu thì đi..và rẻ hơn + đỡ rắc rối hơn bên H1B (?)....H1B mà hết hạn mỗi lần về VN phải đi xin lại visa vừa mất công vừa tốn tiền ....nhưng nếu vì lý do nào đó Aimeee cứ quyết tâm phải gia hạn H1B thì .... hỏi Analyst :P...