1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin và giải đáp thắc mắc về xin visa vào Mỹ và cuộc sống tại Mỹ diện ko nhập cư (non-immigrant

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi bagai, 04/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. KyPhong

KyPhong Thành viên quen thuộc

Các bạn cho mình hỏi với:
    Mình mới tốt nghiệp và đang có OPT. Nếu như trong thời gian tìm việc, mình đi làm một công việc không phải chuyên ngành của mình (ví dụ bán hàng) để có thêm chút tiền thì có ảnh hưởng đến việc xin visa của mình sau này không?
  2. analyst

analyst Thành viên mới

Hi, Aimeee, anh có thấy câu hỏi đầu tiên của em nhưng nghĩ là thôi để các bạn khác tham gia trả lời cho em nhưng chờ hoài cũng không thấy bạn nào trả lời chắc có lẽ cac bạn nghĩ anh sẽ trả lời nên các bạn cũng không trả lời cho em.
    Để extend H1B sau thời hạn 3 năm đầu tiên của visa thì employer của em cần phải complete form I-129 và nộp cho USCIS. Sau khi được approval thì em sẽ phải đi lấy lại visa. Anh có nhớ là bây giờ em không được lấy visa H1B ở trong Hoa Kỳ nữa cho nên em có thể về Việt Nam lấy hoặc ra Canada lấy nghe.
    Em có nói nếu em nộp xin marriage based green card (based on form I-485 change of immigrant status) thì nếu hết hạn H1B em không được về Việt Nam. Điều đó không đúng. Em có thể xin USCIS cho Advanced Parole để nhập lại nước Mỹ trong thời gian chờ đợi quyết định (pending application).
    Chúc em may mắn. Extension H1B không có khó khăn gì cả chỉ là luật sư employer của em phải hoàn tất thủ tục cho em thôi.
  3. aimeee

aimeee Thành viên mới

Thank you anh nhiều nhiều.
  4. bystander

bystander Thành viên mới

Mình có đứa em gái đang học bên UK muốn qua bên này chơi vào dịp X-mas. Thủ tục cần fải làm gồm những gì mọi người giúp với.
  5. analyst

analyst Thành viên mới

Bạn lên website của Sứ Quán Mỹ và vào xem phần hồ sơ thủ tục nộp đơn xin visa B2 du lịch vào Mỹ. Họ sẽ hướng dẫn giấy tờ gì cần thiết cụ thể cho bạn.
  6. vitamin3010

vitamin3010 Thành viên rất tích cực

Cho em hỏi chút, em nghe bảo nếu có visa vào Mỹ thì được vào Hàn Quốc dưới 1 tháng không cần visa, có đúng không ạ?
    Được embemuathu sửa chữa / chuyển vào 03:02 ngày 25/08/2006
  7. vannhi317

vannhi317 Thành viên mới

Bác có thông tin chính xác đấy. Nếu còn băn khoăn gì thì tìm hiểu theo đường link dưới đây:
    http://www.americanpassport.com/Korea_Tourist_Visa.php
    Mà bác xôm thế- có tiền đi ngược cơ à? Chắc có visa rồi à.
  8. vitamin3010

vitamin3010 Thành viên rất tích cực

Oài, thế có bác nào từng vào chưa ạ? Sang gossip chỉ giáo em với
    Ơ mà cái link bác gì đưa cho em nó bảo là US passport mà Tức là chỉ có ai là quốc tịch US mới được vào Korea dưới 30 ngày ko cần visa, dạng tourists.Hic
    Được embemuathu sửa chữa / chuyển vào 03:02 ngày 25/08/2006
    Được embemuathu sửa chữa / chuyển vào 03:08 ngày 25/08/2006
  9. lolemmatdo

lolemmatdo Thành viên mới

Các bạn cho mình hỏi chút. Hiện tại mình đang hoàn thành nốt chương trình học MBA ở dây và dự định apply OPT (chương trình học của mình đến hết tháng 12 là xong).
    Mình muốn về VN ăn Tết đợt tới. Trong thời gian học ở đây (>2 năm) mình chưa về VN lần nào và muốn về thăm gia đình khi học xong rồi lại sang đây thực tập.
    Vậy theo các bạn, việc mình đã học xong chương trình chính của mình, đang trong thời gian OPT và với điều kiện là mình có công ty đồng ý cho làm OPT ở đó. Vậy khi xin visa quay lại Mỹ, thì về mặt lý, mình có thể có cơ hội xin không? Ý mình là mình vẫn đang trong thời gian thực tập và vẫn duy trì status là F1 student?
    Còn tất nhiên là khó rồi, mình hiểu, nhưng vẫn muốn biết thêm, các bạn góp ý cho mình nhé. Cám ơn nhiều.
  10. 1u29

1u29 Thành viên quen thuộc

Tớ có 1 người bạn đã xin lại visa quay lại Mỹ giống trường hợp này rồi và được. Vậy về mặt phát lý là hoàn toàn được.