1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin và giải đáp thắc mắc về xin visa vào Mỹ và cuộc sống tại Mỹ diện ko nhập cư (non-immigrant

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi bagai, 04/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ga_to81

ga_to81 Thành viên mới

Mọi người cho hỏi, một người VIệt Nam hiện đang sống và làm việc hợp pháp tại Tây Ban Nha (co residence card do Chính phủ TBN cấp), co thể đi Mỹ du lịch được không và phải làm những thủ tục gì.....? hay là có thể hỏi thông tin này ở đâu??
    Thanks
  2. chubbygal

chubbygal Thành viên mới

Saturdays học ở trường nào bên Honolulu vậy? Trước Chubby cũng ở bên đó Tha hồ đi Ala Moana chơi nhé. Thứ 7 nhớ dậy sớm, ra downtown, đi ăn, rồi đi zoo, ra biển 1 lúc, rồi vào mall. Chỗ đó có cái tiệm kem tên gì quên mất rồi, ngon phết. Ờ mà nhớ đi Hard Rock Cafe cũng ở gần khu đó. Ở Hawaii có tập thể du học sinh và người Việt tốt và đoàn kết, vui lắm, mọi người hay tổ chức ăn uống lắm Ôi cái ngày xưa xa đọa chỉ lo chơi. Cả ngày thứ 7, CN chỉ đi chơi...giờ thì hết rồi
  3. saturdays

saturdays Thành viên rất tích cực

Cảm ơn anh, nghe ngon lành thía. Tự nhiên hôm qua em nằm nghĩ lại thấy chán chán, chẳng muốn đi nữa nhưng đọc bài reply của anh cũng thấy phấn chấn lên 1 chút. Hic hic, trước khi đi mọi người có cảm thấy thế không? hay mỗi em?
  4. chubbygal

chubbygal Thành viên mới

<----là chị em ạ
  5. hung_anh

hung_anh Thành viên mới

Em định học cao học tại Mĩ(trước mắt là xin học một kỳ dự bị thạc sĩ )em muốn hỏi là nếu em xin học 1 kỳ dự bị thạc sĩ thì chồng em có sang cùng em theo diện chồng đi theo vợ được không ạ.Vì em ở Trung Quốc thì trường hợp như thế là được phép,không biết luật bên Mĩ thì như thế nào? Và nếu như trong thời gian học bên ấy em sinh em bé thì em bé có được nhận quốc tịch Mĩ luôn không hay vẫn mang quốc tịch VN đến khi 18 tuổi thì được chọn quốc tịch như ở TQ?
    Cám ơn anh ( chị ) đã trả lời.
  6. Tropical_Jungle

Tropical_Jungle Thành viên gắn bó với ttvnol.com

1. Bạn sang Mỹ thì chồng và con (nếu có) hoàn toàn có thể đi cùng theo dạng dependents. Nhưng chồng bạn sẽ không được phép đi làm hoặc đi học full-time.
    2. Nếu bạn sinh con trên đất Mỹ, đứa bé nghiễm nhiên mang quốc tịch Mỹ và được hưởng mọi quyền lợi của công dân Mỹ. Luật Mỹ qui định tất cả những ai sinh ra trên đất của Mỹ đều mang quốc tịch Mỹ. Sinh ra sẽ có giấy khai sinh và có thể xin lấy hộ chiếu Mỹ ngay nếu muốn.
    Bổ sung: Nếu bạn muốn đưa cả chồng sang, bạn phải chứng minh đủ nguồn tái chính để chu cấp cho cả hai, còn mức phải chứng minh là bao nhiêu thì phải tùy thuộc vào mức chi tiêu ở chỗ bạn sẽ sống. Thông thường trên trang web của các trường, họ có ghi rõ mức ước ước tính này. Vì để xin visa cho chống, phải có giấy của trường, bạn phải liên lạc và báo cho trường biết là bạn sẽ có chồng đi cũng, để họ còn biết đường cấp giấy.
    Được tropical_jungle sửa chữa / chuyển vào 11:41 ngày 24/05/2008
  7. zzzsweet_dreamzzz

zzzsweet_dreamzzz Thành viên mới

Mình cũng đang thắc mắc vụ này nhưng mình là visa J-2, còn bạn thì là F-2 thì phải. Khi nào bạn định sang bên ấy?
  8. Tropical_Jungle

Tropical_Jungle Thành viên gắn bó với ttvnol.com

J2 thì có nhiều thuận lợi hơn F2. Cái khác lớn nhất đó là: spouse của visa F1 (visa F2) không được phép đi làm hay học full-time, còn spouse của visa J1 (visa J2) thì được phép đi làm (xin giấy phép). Tớ có biết một số chị vợ của các anh J1, sang đây sau khi ổn định cuộc sống rồi, xin giấy phép đi làm và làm ở tiệm Nail, trong mấy năm chồng học ở đó, kiếm bộn tiền lắm....mà chẳng yêu cầu chuyên môn hay nhiều khả năng tiếng anh.
  9. zzzsweet_dreamzzz

zzzsweet_dreamzzz Thành viên mới

Nhưng visa dễ xin k hả bạn. Vì mình k dự định đi làm mà đi học Master ?
  10. teppy22

teppy22 Thành viên mới

chac la hoi muon, nhung neu co thoi gian thi` chieu nay o Dai su quan My co 1 buoi hoi thao thong tin ve` van'' de xin visa cho sinh vien day. neu kip thi ban toi'' xem nhe