1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin và giải đáp thắc mắc về xin visa vào Mỹ và cuộc sống tại Mỹ diện ko nhập cư (non-immigrant

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi bagai, 04/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hung_anh

hung_anh Thành viên mới

Cám ơn bạn Tropical_Jungle đã trả lời tớ,hì hì,tớ còn một năm học ở TQ nữa mới xong nên hởi trước để có hướng chuẩn bị.Tớ không hiểu visa J-2ạ và visa F-2 nghĩa là sao ạ?Cám ơn các bạn trước nhé.
    Được hung_anh sửa chữa / chuyển vào 23:17 ngày 03/06/2008
  2. Tropical_Jungle

Tropical_Jungle Thành viên gắn bó với ttvnol.com

F và J là hai loại visa không nhập cư vào Mỹ.
    Visa F, còn gọi là Student Visa, là dạng visa dành cho SV, những ai tự bỏ tiền ra đi học, hoặc xin được các nguồn tài trợ từ trường dưới dạng assistantship, tức là làm trợ lý nghiên cứu hoặc trợ lý giảng dạy ở trường và được hưởng lương, thì sẽ được cấp dạng visa này. Người đi học thì là F1, còn người thân đi theo (vợ/chồng, hoặc con cái) thì là F2, người đi theo F1.
    Visa J là dạng exchange visitor, gồm nhiều loại khác nhau, nhưng của sinh viên thì giải thích đơn giản nhất là những người đi học theo sự tài trợ của một quĩ học bổng nào đó, kiểu như học bổng nhà nước, học bổng của các tổ chức như World Bank, VEF, Ford, Fulbright....tóm lại người ta gọi là sponsored students thì sẽ được cấp dạng visa này.
    Bạn thích tìm hiểu thêm thì cứ search trên mạng, có rất nhiều thông tin về các loại visa.
  3. hung_anh

hung_anh Thành viên mới

Cám ơn bạn nhé
  4. punkprincess

punkprincess Thành viên mới

Em hiện là học sinh F1,nếu em kết hôn với bạn trai là Us citizen thì kể từ ngày nộp đơn bảo lãnh em có được quyền nghỉ học không?
  5. ElinHoang

ElinHoang Thành viên mới

Nghỉ thoải mái vô tư rồi đó .
    Chờ có thẻ xanh thì vào cho mọi người chúc mừng nhé .
    Elin
  6. MoiChanViTheoGai

MoiChanViTheoGai Thành viên quen thuộc

Chào các bác box Mỹ. Tớ hiện đang học ở Đức nhưng muốn xin sang Mỹ học tiếp. Vậy tớ có bắt buộc phải về VN làm hồ sơ hay có thể làm ngay tại Đức? Đã bạn nào trải qua tình huống tương tự như tớ chưa? Cảm ơn cả nhà đã trả lời
  7. Bunny

Bunny Thành viên rất tích cực

Ban sang My se la dang F1, va xin ho so transfer tu*` Duc sang My nen lam o Duc cho tie^.n. Hoi xua em transfer from Thailand to US cung lam ho so* o Thailand, em khong ve^` VN lam chi de ton tien va thoi gian
  8. star_fish_bsb

star_fish_bsb Thành viên mới

Các bạn cho mình hỏi. Mình hiện đang o Mỹ mà muốn qua Canada chơi, thì mình có phải phỏng vấn lại để vào lai Mỹ không? Mình đang la du học sinh. Thanks.
  9. PoKePeKo

PoKePeKo Thành viên mới

Các bác cho e hỏi là có thẻ xanh thì bao lâu mới nhập được quốc tịch Mỹ. Thẻ xanh có phải là cityzen không?
    E nghe nói nếu được thẻ xanh thì được ưu tiên gần giống công dân Mỹ. Còn nếu là công dân Mỹ thì mình có thẻ gì?
  10. hoangpha

hoangpha Thành viên mới

Chào bạn,
    Nếu bạn có thẻ xanh nhờ kết hôn với công dân Mỹ thì bạn chỉ cần 3 năm thẻ xanh là có thể xin nhập tịch . Nếu có thẻ xanh do di dân diện gia đình bảo lãnh hay diện việc làm thì bạn chỉ có thể xin thi nhập tịch sau khi thường trú 5 năm ở Mỹ . Citizen là công dân Mỹ . Permanent Resident lả thường trú nhân (thẻ xanh) .
    Bạn có thể vào trang Web http://www.viet***ru.com để đọc cuốn Cẩm Nang Nhập Cư để biết quyền lợi của thường trú nhân .
    Thân chào bạn. Chúc bạn gặp nhiều may mắn.