1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin và giải đáp thắc mắc về xin visa vào Mỹ và cuộc sống tại Mỹ diện ko nhập cư (non-immigrant

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi bagai, 04/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bemeoxinh

bemeoxinh Thành viên mới

em là du học sinh visa F1, học đại học 4 năm.
    trước kia anh trai em cũng đi học US, đến năm thứ 2 về VN chơi, lúc xin visa quay lại US thì bị đenie 1 lần, sau đó phải phỏng vấn lại lần 2 mới ok
    vì vậy ba mẹ em rát sợ và bảo em học liền 4 năm k0 cần về!!!
    trong khi bạn em lại nói rằng chỉ cần xin giấy bảo lãnh của truờng em đang học thì sẽ k0 cần phải làm lại visa và có thể về thăm VN được???
  2. hoangpha

hoangpha Thành viên mới

Chào bạn,
    Trước khi đi du lịch ra khỏi Mỹ, bạn nên đến văn phòng lo vè dịch vụ với sinh viên nước ngoài để nhờ họ ký chứng nhận du lịch (travel signature) trên trang 3 của mẫu I-20.
    Tùy theo trường, travel signature có hiệu lực 5 tháng, 1 năm hay cho đến ngày hết hạn của mẫu I-20.
    Tuy nhiên, nếu visa F-1 của bạn hết hạn thì bạn phải xin lại dấu visa ở ngoài nước Mỹ .
    Thân chào bạn . Chúc bạn gặp nhiều may mắn .
    Hùng Việt
    Viet***ru
    Được hoangpha sửa chữa / chuyển vào 06:06 ngày 18/08/2008
  3. PoKePeKo

PoKePeKo Thành viên mới

E có một đứa bạn nó đang ở Cali, nó mới vào nhập học nhưng học phí cho sinh viên ngoại quốc thì rất cao.
    Giờ bạn muốn xin thẻ xanh để học phí được giảm thì mình cần những điều kiện gì hả các bác? Và chi phí khoảng bao nhiêu các bác?
  4. hoangpha

hoangpha Thành viên mới

Chào bạn,
    Nếu người quen của bạn không có Master hay Ph.D. thì cách tốt nhất là kết hôn với công dân Mỹ và sau đó nộp I-130 và I-485 để xin thẻ xanh (do kết hôn với công dân Mỹ) .
    Thân chào bạn. Chúc bạn gặp nhiều may mắn.
  5. camchuong71

camchuong71 Thành viên mới

Chào các bác, em đã phỏng vấn xin visa F-1 hai lần rồi mà đều truợt. Buồn ghê. Cả hai lần em đều gặp một cô tóc vàng nâu xinh xinh, một chú còn trẻ mà trông hơi mập một tí. Chẳng lẽ ở đại sứ quán hà nội chỉ có hai nguời này phỏng vấn hay sao hả các bác?
    Em chỉ có $6,000 học bổng thôi, còn thiếu 19k/năm nữa. Ba mẹ thì không có tiền, nhưng em có bà cô là chị nuôi của mẹ tài trợ cho cả. Lần thứ nhất em đi phỏng vấn mang theo cái bank statement của mấy cuốn sổ tiết kiệm chứng tỏ bà cô này trong 4 tháng mới đây đã bỏ vô bank 35k$. Lần đó cô tóc vàng phỏng vấn em đã cho em fail vì biểu là "không đủ tiền học".
    Lần thứ hai em mang theo cái bank statement khác nói là bà cô đó đóng cho em 72k$ để e đi học. Lần này chú kia phỏng vấn, ổng bảo em là "giấy tờ ko có gì mới", và không chịu nghe em nói gì, ổng tùa hồ sơ của em như tùa vịt và bảo em leave đi.
    Bây giờ em đang thực sự rất chán nản, tuyệt vọng, bức xúc. Trông em cũng hiền lành đứng đắn mà không hiểu sao thái độ của ông đó giống như em là tên nói dối chuyên nghiệp á, tức không chịu đuợc.
    Như vậy là năm nay em chỉ còn một lần phỏng vấn hả các bác. Bây giờ em nên làm gì đây ạ? Phỏng vấn trong sài gòn liệu có dễ chịu hơn không các bác nhỉ? Hồ sơ của em trong lần phỏng vấn tới đây có nên thay đổi gì không ạ. Có cách nào nói chuyện được với cái ông phỏng vấn này không hả các bác? Các bác giúp em với nha, em xin vote *** tưng bừng.
  6. camchuong71

camchuong71 Thành viên mới

Huhu chưa ai giúp em cả ưh
  7. stephaniehtn

stephaniehtn Thành viên mới

Hello,
    Mình là sinh viên vừa tốt nghiệp đại học và có ý định đi du học Mỹ ở Wagner Graduate school of Public Service của NYU. Điểm TOEFL iBT của mình chưa được 100 (90 thôi). Vào ngày 28/9 mình dự định sẽ thi TOEFL iBT và hi vọng nhiều vào sự cải thiện khả năng tiếng Anh của mình để đạt 100 điểm. Mình muốn qua Mỹ học vào học kì mùa xuân 2009 tức là nhập học tháng 1.
    (1) Mình muốn sang Mỹ học vào Spring term nên đã xin I-20 theo The Intensive Program at NYU''s American Language Institute (ALI), học English full-time. Mình có dự định sẽ thi bài kiểm tra đầu vào của NYU tại ALI (fee is $20) khi qua đến đó, hoặc re-take the TOEFL test sau một thời gian học anh văn ở ALI (hi vọng sẽ cải thiện tiếng Anh để đạt mức tối thiểu 100).
    (2) Đồng thời, mình cũng đã nộp hồ sơ vào Wagner nhưng chưa submit điểm TOEFL. Mình có nói với họ cho mình chuyển application sang Fall term. Nhưng có 1 điều quan trọng là deadline cho Fall semester là tháng 1. Điều đó có nghĩa mình sẽ phải submit điểm TOEFL sớm hoặc phải xin trường cho chuyển hồ sơ vào học kì khác.
    Mình có một số câu hỏi thế này:
    (a) Nếu mình đi phỏng vấn và cầm theo I-20 học tiếng Anh (vì TOEFL có 90 điểm, chưa được 100 để xin vào Wagner) và trình bày study plan là sau đó sẽ xin vào học ở Wagner (ALI và Wagner đều thuộc trường NYU), liệu có sao không? Mình nghe bạn mình nói rằng người ở lãnh sự quán Mỹ không thích và không muốn cấp visa cho người đi du học theo diện thế này. Đi phỏng vấn thì chỉ có 1% hi vọng. Điều này đúng hay sai?
    (b) Nếu transcripts, essays, và other supporting documents đều ok, chỉ có điểm TOEFL chưa đạt 100, liệu mình có thể xin Wagner chấp nhận mình học nhưng với điều kiện mình sẽ phải học một khoá tiếng Anh ở ALI (full-time or along with a reduced academic program). Hihi cái này mình suy nghĩ chứ mình hông biết bên Mỹ, người ta có cho mấy chuyện này hông. Mình có viết email cho Admissions Office của Wagner, một officer kêu mình viết email cho Director của họ. Mình chưa viết vì không biết suy nghĩ thế này có phải là điên rồ hông.
    Mình rất mong nhận được câu trả lời. Nếu các câu hỏi của mình không đúng topic, mong ai đó sẽ move giúp mình nha, chứ đừng xoá đi vì thật sự mình đang rất mong được tư vấn.
    Thân,
    Stephaniehtn.
  8. thilathila

thilathila Thành viên mới

Các bác cho em hỏi nhờ một việc: bà chị gái em (đã có thẻ xanh, công việc, nhà cửa ổn định) muốn mời mẹ em (60 tuổi) sang chơi thì thủ tục xin Visa sang thăm thân thế nào nhỉ?
    Em nghĩ là chủ đề này cũng có nhiều bác hỏi rồi nhưng topic dài quá, em tìm mãi mà chưa thấy, mong các bác giúp đỡ cho.
    Xin chân thành cảm ơn
  9. YoMost79

YoMost79 Thành viên mới

-------------------------------------------------------------------------------
    Xin chào,
    Theo câu trả lời của bạn, nếu sinh viên quốc tế đang hoc tại Mỹ có bằng MSc hoặc PhD thì được apply Green card ? và nếu như có bằng Msc bên Châu Âu thì có được apply GC ở Mỹ ko?
  10. Khikho007

Khikho007 Thành viên mới

Không. Bằng cấp không phải là điều kiện để cấp Green Card.