1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin và giải đáp thắc mắc về xin visa vào Mỹ và cuộc sống tại Mỹ diện ko nhập cư (non-immigrant

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi bagai, 04/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. CongTuChat

CongTuChat Thành viên mới

Vấn đề của bạn là cả một VẤN ĐỀ. Nếu giúp bạn một cách chuyên nghiệp đến nơi đến chốn thì sẽ không FREE. Nhưng trên forum tôi chỉ có vài ý kiến thế này.
    1. Bạn phải có được giấy chấp nhận học của ở Mỹ
    2. Bạn phải có đủ tài chính bảo trợ (tốt nhất là bà cô của bạn ở VN). Tài khoản trong ngân hàng chưa đủ thuyết phục, đặc biệt là tiền chỉ mới bỏ vào trương mục. Nên có thêm bất động sản, v.v. ngoài tiền trong ngân hàng.
    3. Chứng minh được sự ràng buộc chặt chẽ của bạn ở VN
    4. Nếu bạn có đầy đủ 3 thứ trên và lần phỏng vấn trượt cuối cùng chưa quá 3 tháng thì bạn nên đợi thêm một thời gian nữa.
    Good luck
  2. CongTuChat

CongTuChat Thành viên mới

1. Toefl không phải là tiêu chuẩn cần thiết để cấp Visa. Bạn đã có I-20 thì cơ hội của bạn khá cao. Trong 3 điều quan trọng tôi viết trả lời bạn camchuong ở bài trên bạn đã có 1. Nếu có thêm được 2 điều còn lại thì có xin được visa hay không sẽ tuỳ thuộc vào cách bạn trả lời phỏng vấn.
    2. Nếu có được giấy chấp nhận của Wagner sẽ tăng thêm cơ hội thành công của bạn.
    3. Liên lạc với Director of Admissions không phải là điều điên rồ mà là điều nên làm.
    Chúc bạn may mắn.
  3. nganism

nganism Thành viên mới

Dạ cho em hỏi, có phải chỉ những ai có hộ khẩu ở Sài Gòn mới được phỏng vấn xin visa ở trong đó thôi phải không ạ? Em nghe có người nói thế,nên cũng không chắc. Em ở Hải Phòng, em muốn biết có thể phỏng vấn xin visa ở Sài Gòn hay không? Mọi người giúp em với!
  4. snowTrinh

snowTrinh Thành viên mới

Có ai chỉ dùm mình cách post bài với.
  5. catbuitriam

catbuitriam Thành viên mới

Doi visa tu B1/B2 sang J1, xin ca nha giup!
    Chào cả nhà!
    Mình đã sang Mỹ được một thời gian với visa B1/B2, mình đi theo diện exchange một vài tháng. Hiện nay, mình cần làm một số thí nghiệm liên quan đến động vật, mà cái này chỉ làm được khi mình có visa J1.
    Nên mình ko biết mình có thể đổi visa từ kiểu B1/B2 sang J1 ở Mỹ được không, hay mình phải quay về VN để xin lại visa J1? Và những thủ tục cần thiết để xin visa J1. Bạn nào biết hay có kinh nghiệm gì trong chuyện này xin mách mình với.
    Cảm ơn cả nhà thật nhiều.
    Thân.
  6. tahinlove

tahinlove Thành viên quen thuộc

Hi all, Minh đang gặp rắc rối về việc làm thủ tục đi Mỹ làm việc.
    Trường minh liên kết với 1 trường bên Mỹ. Mình được ông hiệu trưởng trường này mời sang làm việc 1, 2 năm sau đó quay về VN làm tiếp tại trường cũ để phát triển chuong trình liên kêt giua hai ben. Coi nhu đi la de hoc hoi kinh nghiem.
    Tuy nhiên về phía trường minh thì ko dong y cho di vi lý do bị cuop nhan vien. . Buc xuc qua.
    Minh ko biet tra loi the nao voi ong GS kia nua. Minh da lo viet email la truong minh se ung ho viec nay. Minh nen lam the nao bay h? Co nen noi that la ko dc dong y cho di, hay la cu de ong y
    viet thu moi sang va tu di theo ca nhan. ? lam nhu vay de hong ca hai viec lem
    h minh rat ban khoan ko biet nen lam sao nua. Minh that ko hiu noi sao truong minh lai ko dong y nua. huhu. Mun nghi viec qua.
    Xin moi nguoi tu van cho minh với, gấp gấp. Thanks all
  7. YoMost79

YoMost79 Thành viên mới

Em gái tôi đang học PhD ở Mỹ đã 2 năm. Hè này có chương trình nghiên cứu của Department sẽ cho nó đi Thái Lan 1 tháng để làm cùng với 1 vị Giáo sư Mỹ khác. Em gái tôi hiện nay đã hết hạn visa, chỉ có I-20 có hiệu lực 5 năm. Vậy em tôi có thể đi Thái mà khỏi cần xin visa khi vào Mỹ lại hay ko? Có trường hợp nào đặc biệt để ra vào Mỹ mà khỏi cần về VN xin visa lại ko?
    Xin cám ơn
  8. acmind

acmind Thành viên mới

Chào các bác, em có trục trặc về việc xin visa sang Mỹ để học.
    Tình hình là 2 vợ chồng em dự định sang Mỹ học. Em định học dự bị master rồi học tiếp Master còn vợ e thì định sang đó với mục đích học thêm Tiếng Anh là chủ yếu .
    Về phần hồ sơ của em thì e có thể chứng minh đủ điều kiện dể được visa F1, nhưng về phần vợ thì e chưa nghĩ ra cách để có thể xin visa F1 vì vướng mắc là có thằng em vợ đang ở bên Mỹ, mà để chứng minh đủ điều kiện tài chính cho vợ đi học thì phải có bảo lãnh của gia đình bên vợ, trong khi thằng em thì đang học ở bển. Chỉ còn cách làm visa F2 cho vợ, nhưng với F2 thì không được học hay làm việc bên đó. Với visa F2 sang đó ngồi chơi xơi nước trong 2 năm thì chắc ko chịu đc. Vướng mắc này mà bọn e đau đầu chưa nghĩ ra.
    Vì vậy nhờ các bác tư vấn cho e nên làm cách nào mà cả vợ e đều có thể học TA đc với,
  9. YoMost79

YoMost79 Thành viên mới

------------------------------------------------------------------------------------------------
    Với Visa F2, vợ của bạn có thể học tiếng anh part time, nghĩa là đăng ký dưới 12 cre*** . Good luck
  10. Tropical_Jungle

Tropical_Jungle Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Câu trả lời là không, em gái của bạn buộc phải phỏng vấn để xin visa lại thì mới có thể quay lại Mỹ. Có nhiều người VN khác đang học ở Mỹ, khi muốn ra ngoài nước Mỹ dự hội thảo cũng phải làm như vậy, họ thường kết hợp tranh thủ ghé về VN thăm gia đình vài hôm, phỏng vấn visa rồi mới quay lại Mỹ. Nếu em của bạn đi Thái lan thì quá tiện còn gì, chạy ù 1 cái là về đến VN.
    Thực ra vấn đề này chỉ có người mang hộ chiếu Việt nam, Trung Quốc và 1 vài nuớc "nhược tiểu" khác là gặp phải vấn đề này, khi visa chỉ được cấp 1 năm. Vì hầu hết người mang hộ chiếu Ấn độ, Đài Loan, Hàn Quốc....đều được cấp visa 5 năm, việc đi lại thăm gia đình, hay đi hội thảo cũng rất thuận tiện.