1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin và giải đáp thắc mắc về xin visa vào Mỹ và cuộc sống tại Mỹ diện ko nhập cư (non-immigrant

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi bagai, 04/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. g8ubvn

g8ubvn Thành viên mới

Case 4: Liên lạc với chủ người Việt quen xem họ đã có H1B VISA slots chấp thuận chưa? nếu có rồi có thể mất vài tháng thủ tục. Chưa có thì họ phải làm thủ tục qua Dept of labor, v.v. cũng vài tháng sau đó mới tiến hành tiếp được.
    Case 2: Đang học MA/MS Education có thể xin học MBA hay MS business cũng được tùy trường xin xét như thế nào. Nhận hay không tùy trường. Không cấm nộp đơn xin học. Không phải dạng transfer. Không cần xin lại VISA nếu không ra khỏi nước Mỹ.
    Case 3: Cũng giống như Case 2 nhưng phải xin VISA vào Mỹ. Khó dễ thế nào Con. Officer ở LSQ mới trả lời được.
    Case 1: thi GMAT ở VN hay Thái Lan bất cứ lúc nào cũng được, không cần phải chờ đến tháng 10.
  2. partypooperz

partypooperz Thành viên mới

Cảm ơn bác bagai và bác gu8bn đã trả lời giúp em. Em cũng cần thêm feedback của các bác ạh.
    Hôm qua em mới chạy thử tới một công ty tư vấn du học và hỏi thử về vấn đề của em coi họ nói thế nào. Họ có nói rằng bây giờ em mà xin đi lại Mỹ vào mùa Spring này thì cơ hội đậu phỏng vấn không cao vì CO ở LSQ nó sẽ nghi ngờ ngay. Tại sao ko chịu apply ở Mỹ rồi đi học luôn mà mới về có 2 3 tháng lại apply đi lại liền. Mấy bác thấy chỗ công ty phỏng vấn họ nói có lý không?
    Dạo này sao em post bài hay bị lỗi thế nhỉ
    Được partypooperz sửa chữa / chuyển vào 08:17 ngày 07/09/2006
  3. bagai

bagai Thành viên rất tích cực

thì nói là tại nhớ nhà nên về..nhưng cảm thấy BS-BA ko đủ nên học MBA để làm manager luôn...nói họ học thì học 1 lèo, để nghỉ học rồi đi làm rồi khó học lại... vân vân và vân vân :P...good luck.
  4. partypooperz

Cảm ơn bác bagai nhiều nhiều .
    Các bác khác có thêm ý kiến gì trong trường hợp của em ko, ráng giúp em với nhé . Nếu như quay lại học tiếp sớm được và gặp người yêu sớm được em sẽ đãi các bác một chầu Todai khi các bác xuống Cali
  5. g8ubvn

g8ubvn Thành viên mới

Nếu partypooperz muốn sang học Spring 07 thì phải làm:
    - dọn dẹp phòng học, bắt đầu ôn để thi GMAT và lo đăng ký thi.
    (cần tài liệu thì vào http://duhocvn.org download tl GMAT về học)
    - lo làm hồ sơ nộp cho
    * trường partypooperz muốn xin học MBA
    * trường định học Master of Education
    * trường nào partypooperz nhắm dễ được I-20
    (các trường và bằng cấp phải được công nhận)
    - lo đi thi GMAT
    - khi nào có I-20 rồi thì lưa chọn nếu được vài I-20
    - nộp tiền đi phỏng vấn
    Có chắc được VISA hay không? Không ai biết chắc. Thưc tế có người ngày hôm nay vào bị từ chối nhưng được khuyên nộp xin phỏng vấn lần 2. Tuần sau vào phỏng vấn lần 2, 5 phút được chấp thuận VISA.
    partypooperz chỉ lo chạy lòng vòng hỏi cty dịch vụ này, cty tư vấn khác, ttvnol, v.v. thì chắc chắn 100% Spring 07 vẫn còn ở VN.
    Trình bày sao cho hợp lý khi vào phỏng vấn. Gia đình khuyên học tiếp nhưng sợ tốnn tiền. Về thấy công việc kinh doanh tốt đẹp và gđ khuyên nên học thêm để sau này quán xuyến công việc làm ăn v.v. Nằm gác tay (nếu cần gác chân) lên trán mà phán đoán nên trả lời thế nào. Viết xuống study plan, kế hoạch làm ăn tương lai, v.v.
  6. bagai

kekkeke, nghe đãi ăn khoái quá :P...nhớ nhe...ở CA đông "anh chị em bạn nhậu" lắm đó ...hehhe...
  7. partypooperz

Cảm ơn các bác đã reply cho em. HIện giờ em chỉ apply 2 trường. Một trường thì có cho em học bổng nhưng lại ko đòi hỏi nhiều. Điểm GMAT nó cho nợ đến học kì một. Em nghĩ như vậy dễ xin Visa hơn. Còn trường còn lại là trường của em hồi học bên đây. Trường này thì đòi đủ giấy tờ, GMAT, LoR, personal statement etc... Hy vọng cả 2 trường chịu cấp I-20 thì dễ bề chọn lựa
    Mấy bác yên tâm, qua được lại Mỹ thì em sẵn sàng đãi hết các bác chầu Todai
  8. txt1711

txt1711 Thành viên mới

phiền anh/chị trả lời hộ em ạ.Em dang học college(diện visa F-1),plan của em là năm sau di du lich sang New Zealand tầm 1 tháng nhưng visa của em đến tháng 12 này la expired rồi.Có cách nào extend visa ngay tại US không ạ hay em phải về VN xin phỏng vấn để renew visa?Thanks
  9. bagai

kekek, phải xin lại Visa thôi, giấy tờ chuẩn bị y như đi xin visa lần đầu :P
  10. Danco

Danco Thành viên quen thuộc

Xin hỏi ở đây có ai đã xin renew visa trước khi visa hết hạn chưa? Mình đang có visa F1 sẽ hết hạn vào tháng 11/2006, tháng 10/2006 mình có việc về VN nên muốn renew luôn (trước khi hết hạn 1 tháng), không biết ở VN có cho phép làm như vậy không? Bạn nào biết xin chỉ giùm. Cám ơn nhiều.