1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin về du học Ấn Độ

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi sagarlalka, 14/05/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. viethuong279

viethuong279 Thành viên mới

Bạn hiểu vấn đề hoàn toàn sai lệch. Môi trường học của bạn là môi trường GIÁO DỤC, mà bạn lại lấy nghiện hút ăn cắp ra ví dụ, thì bạn thiển cận quá.
    Tôi nói điều chỉnh cho hợp với môi trường có nghĩa là: người bản xứ sống như thế nào, bạn nên hòa đồng cùng họ mà sống như thế. khi bạn đi xe buýt thấy đông, hôi, bạn không nên phàn nàn: ai cũng phải chịu như bạn cả, họ cũng khó chịu lắm chứ! Khi bạn không quen với thức ăn, đấy là văn hóa của họ: bạn nên tôn trọng... Tôi lấy ví dụ vậy cho bạn hiểu, bạn không nên so sánh khập khiễng ở đây.
    Tôi ở Nga, và tôi cá là ở Nga kí túc xá của tôi tệ hơn kí túc xá của bạn ở ấn độ nhiều lần (điện nước chập chờn, có khi cắt điện cả 1 tháng trời liền, cắt nước nóng cả 1 tuần 2 tuần liền, toilet bị nghẹt không ai sửa vẫn phải bịt mũi mà vào, lại chả có nước mà dội (xin lỗi mọi người nhé), buồng tắm chui nhung nhúc chỉ có 2 phòng cho cả 3 tầng khỏang 400 người ở. Phòng giấy dán tường lở loét, cửa kính vỡ (trong mùa đông -25 đến -30*C), chật 20m2 cho ba bạn ở đủ kê 3 giường 3 tủ 3 bàn học. Người Nga thì racist, drunkard đầy rẫy. Nhưng tôi vẫn chọn Nga, vì tôi biết nó có nhiều điều hơn thế.
    Hoàn toàn ủng hộ bạn khi nói về những điểm xấu của ấn. Nhưng liệu bạn có vơ đũa cả nắm quá không? Chỉ là góp ý cho bạn thôi.
    Tôi khẳng định với bạn là không có ai chạnh lòng ở đây hết, bạn không làm mất hứng ai hết. Tôi cũng nói luôn là những điều bạn đề cập, ở đây ai cũng biết (chỉ khác nhau là nhìn nhận vấn đề đó theo cách nào mà thôi)
    Tất nhiên, mỗi người một hòan cảnh, có thể tôi không quan trọng chuyện đó, nhưng bạn không thể chịu được bẩn thỉu, bảo thủ, giao thông, cách sống, ect, đó vẫn là quyền của bạn.
    Có nghĩa là: bạn quá sai lầm khi chọn đi ấn.
    Được viethuong279 sửa chữa / chuyển vào 10:16 ngày 20/05/2006
  2. ccbtm

ccbtm Thành viên mới

Tóm tắt lại cho dễ đọc:
    "Bạn hiểu vấn đề hoàn toàn sai lệch. Môi trường học của bạn là môi trường GIÁO DỤC, mà bạn lại lấy nghiện hút ăn cắp ra ví dụ, thì bạn thiển cận quá.
    Tôi lấy ví dụ vậy cho bạn hiểu, bạn không nên so sánh khập khiễng ở đây.
    Bạn muốn làm người khác thay đổi quan điểm của mình thì bạn hãy tự khẳng định mình trước đã. Nói mong cctbm đừng giận, bạn có vẻ như không có lập trường.
    Hoàn toàn ủng hộ bạn khi nói về những điểm xấu của ấn. Nhưng liệu bạn có vơ đũa cả nắm quá không? Chỉ là góp ý cho bạn thôi.
    Tất nhiên, mỗi người một hòan cảnh, có thể tôi không quan trọng chuyện đó, nhưng bạn không thể chịu được bẩn thỉu, bảo thủ, giao thông, cách sống, ect, đó vẫn là quyền của bạn. "
    -----> Ngại quá. Mình gây chiến tranh mất rùi. Bạn VietHuong dùng từ ngữ hay quá : "thiển cận" nè, "không có lập trường" nè và gì gì nữa nhỉ.
    May quá là bạn không ở bên Ấn. Hihi.
    Bạn ở bên Nga chắc cũng khổ nhỉ. Mình hi vọng sẽ có dip sang Nga chơi rồi làm quen với bạn VietHuong một cái nhé. Mình rất muốn nói chuyện với những người thích Ấn Độ. Mình rất muốn được bạn chỉ dạy thêm là Ấn Độ có những điểm hay nào. Có khi mình "thiển cận quá", không thấy được những cái đẹp của Ấn. ( dùng lại từ trêu bạn tý thôi).
    Những câu bạn đã nêu ra để đánh giá mình, mình hầu như đồng ý hết : hơi thiển cận một chút, cũng hơi thiếu lập trường etc.... Đánh giá này là rất chính xác vì mình "bị" đào tạo ở Ấn về mà. Hihi.
    Chỉ dám xin đính chính một điều nhỏ thôi: "bạn muốn làm người khác thay đổi quan điểm" ---> cái này mình không dám đâu nhe. Mình chỉ đưa ra các ví dụ về mình để những người đi sau có thêm chút thông tin thôi, chứ mình không dám bắt ai phải theo cả.
    Mình vẫn canh cánh một câu nói của một em trai người Việt sang đấy học rồi phải bỏ về: Anh ạ, giá như em biết anh sớm hơn thì em đã không sang Ấn Độ. Mình thật sự rất thương cậu bé đó. Bây giờ về VN, em ấy không theo học đại học nữa ma học lớp lập trình viên thì phải. Tương lai cũng mù mịt. Là ngưòi chinh mắt nhìn thấy những nỗ lực của em ấy khi đang học bên Ấn ( học cực kỳ chăm). Mục đích học cũng rất rõ ràng, ( em ấy cũng nói với mình, em muốn theo con đương này, em muốn biết thêm về cái kia...) rồi sau một học kỳ, khi đã nhìn ra được phong cách giáo dục ở đây, em ấy đã quyết định quay về.
    Những bài viết của mình chỉ muốn những trường hợp như vậy không còn xảy ra nữa. Những con người có chí tiến thủ, có mong ước và hoài bão sẽ không bị lãng phí "tuổi thanh xuân" bên vùng đất Ấn Độ.
    "Bạn muốn làm người khác thay đổi quan điểm của mình thì bạn hãy tự khẳng định mình trước đã" ---> ngại quá, mình cũng không hiểu ý bạn muốn khẳng định điều gì vậy.
    Còn với mình, mình chắc chắn dám khẳng định là: những năm tháng minh học bên Ấn Độ không làm mất danh dự một chút nào về hình tượng của người học sinh VN. Không chỉ có vậy, mình đã để lại trong con mắt những người bạn Ấn Độ về một nước VN tuyệt vời, giàu truyền thống. Mình cũng khá tin tưởng rằng, 5 năm , có khi thậm chí 10 năm sau, nếu có bạn nào đến trường mình và hỏi giáo viên lâu năm ở đấy: có phải ccbtm đã từng học ở đây không. Mình nghĩ là họ sẽ dẫn bạn vào phòng truyền thống của trường và ..............
    Nếu các bạn không ai phản đối thì mình lại thinh thoảng post lên một vài bài "kể về những con rận trong chăn nhé".
    Cám ơn VietHuong đã nói lên những đánh giá về ccbtm của bạn.
    Chào thân ái và quyết thắng.
    Được ccbtm sửa chữa / chuyển vào 12:25 ngày 20/05/2006
  3. ccbtm

ccbtm Thành viên mới

Chà. Cái này không biết nói thế nào để VietHuong hiểu được đây.
    Nói sơ qua về chỗ ở và đi lại của mình ở bên ẤN nhé. Mình thì không ở trong ký túc, thuê nhà ngoài. Nhà mình rộng lắm. Mình có phòng riêng, công trình phụ ghép kín. Hàng tuần đều có người đến quét rọn, lau nhà . Điện nước cực kỳ đầy đủ. Nước có hệ thống máy lọc riêng. Nếu cần sửa chữa gì kêu người 5 phút có ngay. Còn gì nữa nhỉ. Ah, chỗ mình bể bơi, sân tennis đánh free. Phòng tập thể hình rất hiện đại ( gần như có mỗi mình tập). Phòng xông hơi và phòng tắm kiến trúc rất Tây. Nhưng mình cũng ít khi ở nhà. Mình toàn làm việc ở nhà bạn ( người Ấn nhé). Phòng điều hoà và mình cũng có góc học riêng ở đó. Đi đâu một tý là đi bằng xe oto của nó, có tài xế riêng, ít khi bị phơi mặt ra đường. Ăn uống năm cuối của mình thì cực kỳ luôn. Suốt ngày ăn hàng, toàn đồ ngon không à.
    Nói chung cuộc sống rất đầy đủ. Mình chơi với toàn dân Ấn, được sự giúp đỡ rất nhiều của họ.Ah, năm đầu tiên minh sang Ấn, được trương cấp cho hẳn một cái nhà riêng để ở. Mình chỉ ở phòng trong, còn phòng ngoài để trống. Còn vấn đề trường lớp. Giáo viên hầu hết đều ưu ái, cho điểm cao hơn học sinh bản địa luôn. Bạn cùng lớp, đặc biệt những học sinh giỏi nhất trường, đều rất quý mình. Suốt 4 năm, cuối học kỳ nào cũng cho mình chép bài, giúp mình hoàn thành gần như toàn bộ các assignments. Mình có gì không hiểu, hỏi họ một câu là rất nhiệt tình trả lời.
    Vậy sao mình lại kêu ca phàn nàn và ghét Ấn Độ quá vậy?? Nghịch lý quá phải không?? Bạn có thể cho rằng, ccbtm này chắc được voi đòi tiên, không biết ơn người giúp mình mà quay sang nói xấu họ. Bạn hiểu theo kiểu gì cũng có lý. Mỗi người một quan điểm riêng, khó nói lắm. Để mỗi người tự rút ra kết luận và đánh giá riêng của mình.
  4. Tasti

Tasti Thành viên rất tích cực

Tớ thì cho rằng ở đây tự do ngôn luận, mọi người tha hồ bày tỏ ý kiến, khen chê thoải mái, từ thằng tâm thần hay thằng nổ nhiều cũng thoải mái phát ngôn...thế mới là diễn đàn để tranh luận
    Đọc xong đoạn mô tả về cuộc sống của cậu, tớ có thể khẳng định rằng : Du học sinh VN ở Ấn chẳng có mấy người có được cuộc sống tại Ấn SƯỚNG NHƯ CẬU !!! Một là cậu học trường quốc tế, hai là được học bổng theo diện các dự án nước ngoài...còn không thì chắc là PMU 18 rót tiền cho cậu
    Đại đa số sv VN ở Ấn đều có cuộc sống có thể nói là khó khăn hơn ở VN nhiều, xã hội và cuộc sống tại Ấn là thế, chỉ có điều có hòa nhập và quen được với kiểu như thế hay không ?
    Tôi đồng ý với cậu về nhận xét dành cho cậu bé mà cậu nói đến, trước khi đi Ấn hay đi bất cứ nơi nào, đã quyết định đi học xa, một cuộc sống mới...thì nên tìm hiểu kĩ và hơn hết là phải có được quyết tâm vượt qua khó khăn để đạt được mục đích của mình là học tập. Tôi cũng chứng kiến nhiều trường hợp sang Ấn được một t/g là nản, ko học được,không quen với sự vất vả tại Ấn...càng ngày càng nản...thế là về, việc này không có gì lạ.
    Cậu không thích Ấn, chê giáo dục Ấn...nhưng cuối cùng cậu vẫn chọn Ấn để ở lại tiếp tục học, đạt được thành công...vậy thì tôi nghĩ cậu nên tự hào rằng mình đã vượt qua được khó khăn để có được thành công mới phải chứ ??? Tôi không cho rằng cậu nói xấu Ấn, nhiều người, ngay cả tôi cũng biết được những điều ko được hay, đẹp tại Ấn, nhưng không thể coi đó là những điều xấu, đó là xã hội của họ, họ vẫn phát triển, duy trì những điều đó và chúng ta vẫn học đấy thôi , có sao đâu ? Văn hóa của họ khác ta, những điều mình cho là ko được hay ho, văn minh sạch đẹp thì đối với họ đó lại là văn hóa, chúng ta bình luận nhưng đừng chê họ
    Cậu liệt kê ra được những điều không hay tại Ấn, điều này rất tốt cho những ai đang và sắp đi Ấn hoặc muốn hiểu về Ấn, nói ra để tránh khi ở Ấn...nhưng tôi ko có cùng quan điểm với cậu khi cậu cho rằng "...Mình đành ngậm ngùi trả lời: dạ, đấy là cái bệnh của dân Ấn đấy ạ, em ở đấy lâu quá đâm quen..."
    Tạm thế đã, đang làm việc, lúc khác nói tiếp
  5. ccbtm

ccbtm Thành viên mới

----> Nhưng cậu bé kia lại học được, không ngại vất vả, được giáo viên trong trường đánh giá tốt mà vẫn bỏ về. Đấy mới là chuyện đáng nói.
    ---> Ngại quá. Share cho mọi người quan điểm của thằng bạn thân của mình về vấn đề này nhé. Nó phát biểu: Mày đã nhìn ra cái sai, đã biết được mục tiêu ( nó dùng từ "hoài bão", nhưng mình mình sửa lại thành là "mục tiêu" nghe nhẹ nhàng hơn) sẽ không thể đạt đươc mà vẫn cắm đầu ở bên ấy. Những cái mày đạt được chỉ là hư danh. Mày mang về nước một cái đầu trống rỗng mà một kiến thức eo hẹp. Chẳng có gì đáng phải tự hào.
    Xin đừng comment gì về quan điểm của thằng bạn mình nhé.
    Đây là mình mượn câu chữ để chửi xéo cách giáo dục của bọn Ấn đấy thôi. Hihihi. Nếu bạn cho rằng mình che dấu khuyết điểm bằng cách đỏ lỗi cho Ấn Độ thì cũng có lý. Cái này khó bàn trắng đen được.
    Còn nếu bạn không đồng ý rằng đấy là bệnh của dân Ấn thì chúng ta phải tranh luận tiếp đấy. Hehe.
    ---> Thực ra bạn chưa đi vào vấn đề chính mà mình gián tiếp nêu ra ở trên đâu. Cuộc sông khó khăn thì nhằm nhò gì nhưng căn bản mình sẽ thu được bao nhiêu kiến thức.
    ( Cái này mình muốn nói rõ thêm, nếu có ai đưa ra ý kiến thì please đừng quá abstract hoặc chung chung, đại loại như: ôi, vấn đề thu nhận kiến thức là tuỳ vào mỗi người , hay, nếu mình cố gắng và quyết tâm sẽ thu được nhiều kiến thức chứ sao , etc.... )
    Tiện mình câu chuyện hỏi luôn:
    Cách đây cũng lâu rồi, có ngưòi viết mail hoi mình. Đại loại như thế này: mình có đứa em, dang học khối chuyên, mình muôn cho nó sang Ấn độ du học. Minh cần sự tư vấn của bạn.
    Lúc đấy, ccbtm quá bận, cũng không có thời gian viết mail, chỉ reply có mỗi một câu: Nếu tôi mà có em trai ( mà nhất là dân chuyên) thi chẳng bao giờ tôi cho sang Ấn.
    Vậy đặt bạn vào trường hợp ccbtm lúc đó, bạn sẽ trả lời thế nào đây.
    PS: đề nghị mod mở một topic rồi move mấy bài vừa rồi vào đấy chứ ai lại đi tranh đất của đồng chí sagarlalka đang quảng cáo du học nhỉ.
    Được ccbtm sửa chữa / chuyển vào 16:22 ngày 20/05/2006
  6. Tasti

Tasti Thành viên rất tích cực

---> Theo tôi điều đáng nói ở đây là cậu bé này có vẻ hơi bi quan với những gì đang gặp phải...hay phải chăng học ở Ấn là chưa tương xứng với trình độ của cậu ấy ???
    Sao dân khối chuyên lại ko nên cho sang Ấn nhở ???
    Ở Ấn đúng là vất vả thật..hồi hết năm thứ nhất Mama sang thăm,chứng kiến cuộc sống tại Ấn và môi trường xã hội xung quang, Mama tôi nói thế này "thôi về con ah,ở đây khổ thế này thì học sao được, về rồi tính..." tôi không đồng ý, nhất quyết ở lại, mặc dù tôi cũng cảm thấy vất vả. Xin lỗi cậu nếu như tôi nói thế này làm cậu phật lòng : những ai ko chịu được vất vả,ko có nghị lực và dễ nản chí thì mới chê Ấn về mọi việc, dạng này tốt nhất không nên cho sang Ấn..đi chỗ khác hoặc ở VN sướng hơn nhiều !!!
    Nói thêm câu nữa là theo tôi biết thì ở Ấn cũng có khoảng gần chục người là dân khối chuyên , Ams...và mọi người đều học rất tốt, điển hình là một trường hợp ở Pune từ 2001-2005 dân chuyên đấy...đáng để học tập lắm chứ ???
    Được Tasti sửa chữa / chuyển vào 20:07 ngày 20/05/2006
  7. ccbtm

ccbtm Thành viên mới

----> mình nghĩ là vậy.
    Tớ cũng có đứa bạn dân chuyên học từ Pune về. Vừa rồi cũng có vẻ nổi nổi. Có phải đồng chí ấy rất béo phải không. Nếu không thì giới thiệu cho mình được không. Hihi.
    Nếu bạn đang nói về đong chí bạn mình. Cho mình lấy ví dụ về người bạn học từ Pune về nhé. Mình biết người này rất rõ, bạn quen nhau cũng lâu rồi. Ai mình không dám chứ đồng chí này thì mỗi lần gặp mình toàn cho một câu: em tôt nghiệp đại học bên Ấn Độ nhưng trình độ chưa chắc đã bằng một sv VN tốt nghiệp cao đẳng ra.
    Nếu không tin, khi gặp nó, bạn chỉ cần bảo rằng: ccbtm bảo rằng: "đầu mày to nhưng óc bằng hạt nho". Khẳng định là nó không dám hé lời câu gì.
    ----> Chúng ta bất đồng quan điểm rồi.
    Quan Điểm của mình là:
    những ai chịu được vất vả,có nghị lực và không nản chí thì mới chê Ấn về mọi việc, dạng này tốt nhất không nên cho sang Ấn..mà nên đi nước khác hoặc ở VN sẽ đạt thành tựu cao hơn nhiều
    PS: Tasti tranh luận kém phần sôi nổi rồi. Hay không thèm tranh luận với ccbtm nữa. Mình đang đợi VietHuong lên tiếng đây.
  8. viethuong279

viethuong279 Thành viên mới

Không biết bạn có ý gì trong đọan vàng vàng? Không hiểu bạn biện luận dẫn chứng ra sao, nhưng người ngòai nhìn vào sẽ nghĩ bạn đang NÓI KHÍCH. Bạn sẽ nói "mình có ý gì đâu, viethuong có tật giật mình", có lẽ vậy?
    Bạn muốn gì ở đây? Tranh luận chăng? Để chứng minh điều gì?
    Tôi chắc bé tuổi hơn bạn rất nhiều, kinh nghiệm sống cũng không thể bằng bạn, nhưng những điều bạn gặp, tôi nghĩ tôi đã gặp phải. Có những điều ấn độ có mà nga không có, nhưng cũng có những điều chỉ ở nga mà bạn chắc chưa va chạm bao giờ.
    Tôi không muốn nói thêm với bạn nữa: nói thật tôi mệt mỏi lắm khi phải tranh luận kiểu này. Vì khi cái gì đã ăn sâu vào đầu một người thì thật khó để thay đổi. Từ trước đến nay box ấn độ chưa từng có chuyện tranh cãi thế này: bạn có thể nói các bạn ở đây tòan yêu ấn thì việc gì phải cãi! Đó là việc của bạn, tôi không có ý kiến. Vì tranh luận là hay, là phương tiện để giúp làm tốt và rõ vấn đề. Có điều những người như bạn (than gian kể khổ, nhìn mọi việc bi quan đến mức chê bai cả một đất nước) tôi đã gặp không dưới chục người (chỉ trong một năm KTX tôi có 6 người bỏ về nước). Tôi hiểu họ nghĩ gì. Bạn tốt hơn họ ở chỗ bạn "dũng cảm" ở lại đến cùng.
    Nhưng cái câu bạn ghi ở thread bên kia "nhân cách người ấn là bốc mùi nặng nề nhất", tôi thấy buồn khi thấy bạn đánh giá về một dân tộc như vậy.
    Một điều nhắc lại thôi, bạn đã quá sai lầm khi chọn Ấn.
    Tôi sẽ không nói gì thêm nữa, bạn cứ việc kể rận, chấy ra, tôi biết mọi người ở đây ai cũng sẽ ủng hộ bạn.
  9. ccbtm

ccbtm Thành viên mới

Ôi, vậy viethuong không tranh luận nữa à. Chán quá. Không còn động lực để viết bài nữa rồi.
    Căn bản những bài viết của bạn viethuong làm mình nhớ lại hồi còn cấp 3, trẻ tuổi và ngông cuồng. Hồi đấy mình rất hay tranh luận với các anh lớn ( cả về tuổi và trình độ). Và mỗi lần post bài tranh luận mình luôn mở đầu bằng những câu đại loại như:
    Sau đó, không cần phân tích chứng minh rõ ràng, mình toàn kết luận ngay, đại loại như:
    Mình cũng biết rằng, các anh đó là những cao thủ, đã có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực mình đang tranh luận, nhưng mình vẫn dám đánh giá ( để thể hiện mình ), đại loại như:
    Mỗi lần tranh luận như vậy với các anh lớn, gần như không thấy các anh phản ứng gì lại, mình lại cảm thấy tự mãn và cho rằng: chà, các bác không dám và không đủ trình độ tranh luận với minh đây. Mỗi lần lên tiếng chê bai mấy anh, mình lại cảm thấy mình "cao" hơn một tý.Hihi.
    Nhưng sau này khi có dịp gặp mặt trưc tiếp, có thời gian nói chuyện với mấy anh, mình cảm thấy quá hụt hẫng. Họ giỏi quá, trong những lĩnh vực mình tranh luận với họ, mình như con nghé con vậy. Mình xấu hổ quá, hỏi trực tiếp mấy anh: sao những lần em đánh giá hạ thấp anh, anh không phản ứng gì hết vây. Các anh ấy chỉ cười và trả lời: anh chấp em làm gì, lúc đấy mà bọn anh so đo với em thì coi như anh bằng em à.
    Từ lần đấy, mình đã học thêm được nhiều điều. Cảm ơn anh staf_eht nhé.
  10. tigerlily

tigerlily Thành viên rất tích cực

I could see how much you elaborated in this paragraph. Fun and Clever. But Lack of Something, or Too Much of Something in your reasoning streamline, or your judgement.
    VH please take it easy, take it fun actually. I believe he didn''t mean any offence.
    Anyway @ccbtm, I''ve gotcha! I know this is YOU.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa