1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thông tin về Thiên Cầm

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi atula020783, 06/07/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. atula020783

atula020783 Thành viên mới

Thông tin về Thiên Cầm

Đã có bạn nào tới Thiên Cầm chưa vậy? Nghe nói biển ở đó đẹp lắm nhưng hiện nay ra đó chỉ mỗi việc tắm biển thôi fải ko?
    Tôi chỉ biết bắt tàu tới Hà Tĩnh song từ Hà Tĩnh tới Thiên Cầm thì ko biết đi xe nào, fương tiện ra sao vì hình như cách tận 60km. (Đoàn tôi định đi khoảng 7 người).
    Bạn nào đã đi Thiên Cầm có thể truyền lại ít kinh nghiệm về phương tiện, giá fòng, ăn uống, dịch vụ ở đó ko?
    Khẩn cấp nhé vì tôi định đi vào cuối thang 7 này.
    Thanks
  2. cuong_phong2004

cuong_phong2004 Thành viên mới

Không có tàu về thị xã Hà tĩnh đâu bác ơi! Bác nên bắt tàu vô Nghệ An rồi bắt xe buýt về Hà Tĩnh. Tiếp theo bác có thể di Taxi hoặc xe ôm hoặc bắt xe đò vô Thiên Cầm. Thiên Cầm hiện nay khá phát triển. Có khách sạn 3* rồi. Nếu như ngại giá cả bác có thể thuê nhà khách, nhà nghỉ. Giá cả cũng bình dân thôi. À bác cũng có thể đi xe tour Hà Nội-Huế và bác xuống thị trấn Cẩm Xuyên. Từ đó bác bắt xe ôm vô Thiên Cầm. Khoảng tầm 15km. Nếu bắt đi từ bến xe tx Hà Tĩnh thì khoảng 30km. Chúc bác có chuyến đi zui zẻ . Hà TĨnh là quê em mà. Cuối tháng 7 chắc em đang ở nhà. Có gì bác nt cho em theo YM: live_and_die_2004 em sẵn sàng giúp bác.
  3. thefebruary28

thefebruary28 Thành viên mới

Hi Bạn,
    Để đi Thiên Cầm thì tiện nhất là thuê xe ô tô đi từ HN. Nhưng nếu vẫn muốn đi tàu thì bạn đi chuyến tàu nhanh HN- Vinh- xuống ga Vinh có rất nhiều xe ô tô ( loại 7 chỗ ngồi- xe ko đẹp nhưng ổn - mình con gái nên ko biết gọi là loại xe gì). Thiên Cầm cách ga Vinh khoảng 80km- đi hết 1,5h- thuê xe khoảng 200,000 ( mình đi năm ngoái). Đường đẹp , bạn sẽ tới Thiên Cầm tầm 9h sáng. Về KS bạn nên lên mạng, search để đặt phòng trước, năm ngoái mình ở KS Thiên Cầm- nhìn ra biển rất đẹp- giá là 200,000/ đêm- phòng có thể ở 4-5 người. Nếu ở nhà nghỉ thì rẻ hơn. Dù bạn ăn trong KS hay ăn ở bên ngoài thì đều phải qua đặt trước, nếu ko đến bữa sẽ ko còn đồ để nấu cho bạn- hoặc phải chờ rất lâu.
    Biển Thiên Cầm rất đẹp, ngoài tắm biển ra , ở đó có sân chơi tennis, phòng hát Karaoke, có thể đi dạo lên núi, thăm ngôi chùa, gieo quẻ. Và trên đỉnh núi nhìn xuống toàn cảnh Thiên Cầm rất đẹp. Buổi tối thì bờ biển tối om, ko có các dịch vụ ghế ngồi ,bán hàng như các bãi biển khác.
    Trên đường về lại ga Vinh- nếu có nhiều thời gian hoặc đã chán tắm biển, bạn có thể về sớm ghé qua Ngã ba Đồng Lộc, qua biển Xuân Thành, hoặc thăm quê bác. Một ngày là có thể đi hết đc, chứ ở Thiên Cầm 2 ngày là vừa xinh rồi.
    Nếu muốn biết thêm chi tiết thì PM cho mình : mypony1978
    Chúc bạn đi chơi vui vẻ.
    Moon
  4. atula020783

atula020783 Thành viên mới

Cam on cac bac da nhiet tinh huong chi, chi duong cho e. Tuan sau e se di TC va hy vong mang ve nhieu kinh nghiem cho moi ng.
  5. traitaihn

traitaihn Thành viên mới

Các bác ơi
    Em đang ở Hà nội, muốn đưa vợ con đi thăm Thiên cầm mấy ngày mà không biết phải thế nào ? Các pác có biết mua tour ở Hà nội đi Thiên cầm ở đâu ko ?
    Mong được chỉ giáo
  6. thach_huong_son

thach_huong_son Thành viên mới

Nhu toi biet, hang ngay deu co xe chay thang HN - Thien Cam, xe xuat phat tai ben xe Nuoc ngam o Phap Van (o nga tu Phap Van - Giai Phong).
    Day la dien thoai nha nghi buu dien : 039.862545 or nha khach cong an : 039.862277.
    Nam ngoai toi di 2 lan : ben buu dien re hon chut nhung phong ko bang (cua nha tam xoc xech, ti vi hong, lai con mat dien nua), nhung ben cong an cung phai chu y dat phong o khu nha nao thoang thoang (nam ngoai toi dat phong o khu giua, rat kin gio, rieng dieu hoa phong toi lai am ach, nong mat ngu luôn). Gia khoang 180ng/p 2 giuong. Mac ca duoc chut it .
    Gia phong , an uong o Thien Cam so voi Cua Lo (nhu nam ngoai toi di 2 noi) thi thay co phan nhinh hon.
    Nhung hang tap hoa khac (nuoc, thuoc men...) thi cung nhu o nha, hon chut it, co dieu ko san.
    O Thien Cam thi ko lo KS gan or xa bien vi deu giap bien nhu nhau het. Nhung nen hoi phong truoc vi neu vao mua, het phong thi gia cung cat co lam.
    Chuc ban vui ve,
  7. blue_hana

blue_hana Thành viên mới

8. Carrots

Carrots Thành viên mới

Tôi mới đi Thiên Cầm về. Bãi biển khá sạch và không quá đông như những nơi khác. Giá cả ăn uống hợp lý. Chỉ có khách sạn là hơi đắt vì luôn trong tình trạng cháy phòng. An ninh tốt, hầu như không có tạôm cắp, ăn xin. Về một số vấn đề bạn hỏi, tôi có một vài ý kiến như sau:
    - Phương tiện: Bạn có thể ra bến nước ngầm bắt xe hoặc thuê hẳn 1 chuyến xe. Hoặc ra bến Giáp Bát mua vé đi Hà Tĩnh (55K/người), xuống Hà Tĩnh đi xe ôm hoặc taxi đến Thiên Cầm (khoảng 30km). Phương án đi tầu vào Vinh sau đó thuê xe đi Thiên Cầm cũng được, tận dụng được buổi tối ngủ trên tầu, nhưng chi phí sẽ đắt hơn.
    - Khách sạn: Khách sạn Sông La, Thiên Ý (3 sao) và Công Đoàn là 3 địa điểm khá nhất, thông thường khách hay ở KS Thiên Ý hoặc Công Đoàn. Phòng đôi 2 giường 380K ở dc 4 người (họ chỉ cho ở 2 người, nếu thêm 1 người nộp 50K nhưng đừng dại mà nói với họ, vẫn ở 4 người họ ko biết đâu), phòng VIP 600K.
    ĐT KS Thiên Ý:039.862345
    KS Công Đoàn: 039.862226
    Nếu bạn đi phải đặt phòng trước không là ko có phòng đâu.
    - Các dịch vụ khác: Rất ít. Karaoke KS Thiên Ý 60K/h nhưng phải đặt trước vì chỉ có 2 phòng mà ở đấy ko còn chỗ nào khác, bên Công Đoàn hát ko có phòng. Massage tại KH Thiên Ý và Sông La: 60K, dịch vụ 150K. Bia 10K/h tại KS Thiên Ý, nhưng bàn chán lắm.
    - Ăn uống: Tốt nhất ko nên ăn tại KS vừa đắt, vừa không ngon. Kinh nghiệm cho thấy ra bãi biển đặt ăn ở các kiốt bán ở bãi biển giá rẻ, buổi tối ra ngồi ghế free, thuê bóng đá, bóng chuyền cũng free. Nói chung giá ăn uống tại Thiên Cầm rất dễ chịu, bạn mang theo đồ uống thoải mái, ko tính tiền dịch vụ.
    Nếu đoàn bạn có 7 người, nên ra Giáp Bát đi xe Hà Tĩnh (30''/chuyến), xe này chạy khá nhanh vì đã quen CSGT, quen đường). Vào Hà Tĩnh thuê 2 xe taxi là hợp lý. Nếu 7h xe chạy, khoảng 2h chiều đến Hà Tĩnh.
  9. OCHA

OCHA Thành viên mới

Mấy thông tin bổ sung cho các bác đi Thiên Cầm:
    - Bãi biển thoai thoải (không sâu) thích hợp cho các cháu nhỏ chơi mà ko sợ sóng. Nước trong và bãi biển khá sạch. Quang cảnh tĩnh lặng ko ồn ào như các nơi khác.
    - Ăn uống bình thường nếu ko nói là chưa đạt. Có thể mua gà ta khá rẻ và ngon nhưng phải thuê họ luộc ở ven biển.
    - Không có internet - đi 1,5km đến một "Trung tâm Internet" thì có đường quay số ko có ADSL. (Ko dùng được)
    - Báo chí: Không có mà mua. Nếu đi nhớ mua sẵn ở nhà và chịu khó xem tivi bù vậy.
    - Trẻ em mà đi tàu hoả từ HN->Vinh tàu NA1(lúc về là NA2) nếu toa hai tầng có máy lạnh thì nhớ mặc quần áo dài tay kèm theo khăn tắm cỡ lớn thay chăn nếu ko rất dễ bị viêm họng. Người lớn còn rét run nếu mặc áo cộc tay.
    - Thiên Cầm có bệnh viện Cẩm Nhượng trông cũng khang trang nếu có vấn đề cần Y tế thì vào đấy.
    Chúc các bác có những ngày nghỉ vui vẻ và dễ chịu.