1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thư SG

Chủ đề trong 'Đại học Kinh tế Tp.HCM' bởi starry_river, 11/01/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. starry_river

starry_river Thành viên rất tích cực

Thư SG

Tp. Ngày... tháng... năm...

Bạn thân mến!

SG mấy bữa nay lạnh lắm. Nói là lạnh lắm thì cũng k0 đúng đâu, nhưng vì người miền Nam vốn quen với nắng ấm nên nhiệt độ chỉ mới hạ xuống 1 tí mà đã sì sụp áo nón rồi. Đi ngoài đường thấy bà con co ro cũng vui lắm. Dường như trời lạnh khiến cho người ta xích lại gần nhau hơn.
    Kể ra sắp Tết mà trời lạnh lạnh như vầy cũng hay. Mấy năm trước, khoảng 1 tuần trước Noel trời đã lạnh rồi. Và đến Tết thì ôi thôi, nắng như nung như thiêu, chỉ muốn ở nhà chứ chẳng thèm đi chơi đâu cả. Riêng năm nay cái gì cũng muộn. Mùa mưa đến muộn, hết muộn. Mùa lạnh cũng đến muộn. Chỉ riêng có Tết là đến sớm. Mọi năm thi HK xong chúng mình được nghỉ thoả thuê, ngóng mãi dài cả cổ mới đến Tết. Năm nay thì vừa thi vừa chạy đua với Tết. Tết đến sớm, tức là năm mới đến sớm, cũng tức là tuổi mới đến sớm. Ôi chao, thế mà mình vẫn chưa làm được gì cả. (Cái câu này hình như đã mấy năm nay đều nói. Nhưng có lẽ chưa bao giờ thực sự nghĩ và cảm nhận được rõ ràng như lần này). Mấy ngày hôm nay cứ lẩm nhẩm mãi:
    Xuân qua trăm hoa rụng
    Xuân đến trăm hoa cười
    Trước mắt việc đi mãi
    Trên đầu già đến rồi​
    Chà, sao dạo này mình thích dùng chữ "già" để nói về mình quá. Đã bắt đầu thích chiêm nghiệm, thích suy tư, thích ngồi uống trà trong cái tĩnh lặng của buổi sáng sớm, bắt đầu suy nghĩ đến tương lai 1 cách nghiêm túc chứ k0 còn nhí nhố như trước nữa. Chắc có lẽ mình đã già thật rồi. Ít ra thì cũng già hơn hồi năm ngoái, đúng k0?

Bạn thân mến!

Tết đang đến gõ cửa từng nhà đấy. Ngoài đường dạo này người ta đã bày bán đủ thứ màu sắc sặc sỡ, nhưng nhiều nhất vẫn là màu đỏ. Áo đỏ, quần đỏ, giày dép đỏ, hộp mứt đỏ, lạp xưởng đỏ, giấy gói màu đỏ, ... các gian hàng cứ thi nhau đỏ rực lên. Không khí sực nức mùi mứt, mùi bánh kẹo, mùi Tết. Bạn có biết chưa nhỉ, mình rất k0 thích màu đỏ, nhưng riêng màu đỏ của Tết thì mình lại yêu vô cùng. Màu đỏ ấm áp, màu đỏ may mắn, màu đỏ hừng hực lửa của nhiệt tình, của tuổi trẻ, của mùa xuân. Tuyệt quá nhỉ! Những ngày gần Tết thích nhất vẫn là ngắm những chiếc xe đạp chở hoa đi bán. Từng chậu hoa nho nhỏ, hoa trắng, hoa đỏ, hoa vàng... chen chúc nhau trong cái giàn gỗ bắc ngang trên yên sau. Buổi sáng sớm được chạy sau những khu vườn di động đầy sắc và hương ấy thì thật dễ chịu. Chắc bạn chưa bao giờ để ý và nhận thấy đâu nhỉ. Cứ đến những ngày giáp Tết thì những chiếc xe ấy mới tập trung lại, đi thành từng nhóm 3, 4 chiếc. Cũng đến giáp Tết thì những chậu cây ấy mới đơm nhiều nụ hơn, nở nhiều hoa hơn, lá dày bóng và xanh mượt hơn. Dường như sức sống của cây dồn lại và để dành lại để bừng lên rực rỡ nhất khi mùa Xuân đến.

Được starry_river sửa chữa / chuyển vào 17:57 ngày 11/01/2003
  2. starry_river

Bạn thân mến!
    Bạn có thấy tội nghiệp cho mấy đứa em và bọn con cháu chắt chút chít của chúng mình k0? Hồi xưa, cái hồi xưa chưa xa bây giờ là mấy, giờ này chắc có lẽ mọi nhà đang bắt đầu nghĩ đến việc tìm chọn hoặc đặt mua pháo Tết rồi. Và khoảng 1 tuần nữa sẽ được nghe tiếng pháo lẻ đì đùng nổ sớm. Pháo Tết phải nổ thật giòn giã để xua hết đi những điềm xui vận rủi của năm cũ, đem lại điều may điềm lành cho năm mới, đem lại những niềm vui, những thành công và hạnh phúc cho một chặng đường mới trong cuộc đời. Mùi pháo Tết nồng nàn, thơm thơm là bằng chứng rõ rệt nhất của Tết. Nghe mùi pháo thì ai ai cũng phải nôn nao, háo hức, nhất là bọn trẻ con chúng mình ngày ấy, nhỉ. Đêm giao thừa, sau khi đã đốt xong phong pháo của nhà, nhận lì xì của bố mẹ xong là anh chị em dẫn nhau đi Chùa xin lộc xuân. Ngoài đường, trong hẻm, đâu đâu cũng nghe tiếng pháo rộn lên. Khói pháo đặc quánh lại, níu quấn chân người.
    Tiếc quá, tiếc cho bọn trẻ con bây giờ, mãi mãi chỉ biết đến pháo qua những gì người lớn nhớ về pháo mà thôi.
    Bạn thân mến!
    Lắng tai nghe thử đi nào. Đấy, có nghe rõ k0? Có nghe tiếng hát đang cất lên k0?
    Em ơi mùa xuân đến rồi đó, thắm đỏ ngàn hoa sắc mặt trời
    Nếu k0 nghe được thì cũng hãy nhắm mắt lại và tưởng tượng đi, bạn sẽ thấy tiếng hát cất lên ngay trong lòng bạn và bạn sẽ thấy 1 mùa Xuân rực rỡ nhất đang đến gần... Dù bạn đang ở xó xỉnh nào trên Trái đất, hãy cất tiếng hát hòa chung với mình, với mọi người nhé
    Em ơi mùa xuân đến rồi đó, giang rộng vòng tay đón cuộc đời
    Ai nhất thì ta thứ nhì
    Ai mà hơn nữa ta thì... thứ ba.
    Kha` kha`...

3. hahuyduonghp20012002

hahuyduonghp20012002 Thành viên rất tích cực

Nếu có thang điểm 10. Anh sẽ tặng em điểm......9.
    Kể cho anh nghe về xuân trên thành phố mang tên Bác đi em
    La terre se tourne sans cese. Le temps s'écoule. Les jous passent. Tout va changer
    Mais mon amour pour toi est le même à jamais
    A.! H.U.M.N.L

4. trojan

trojan Thành viên quen thuộc

Sài gòn chợt nhớ chợt thương....
    Không khí SG giờ này quả thật lạ,Cái lành lạnh mang âm hưởng của mùa đông đến với Tp Mang tên Bác Muộn hơn mọi năm làm cho Mọi người ai ai cũng chợt ngẩng đầu nhìn lại.Hầu Như cuộc sống đã dừng trong khoảng khắc để kịp đón nhận cái giá buốc tràn về.Vâng Cái lạnh về muộn đã làm thay đổi tất cả.....
    Thành phố về đêm bi giờ Sao ấp ám .mọi người ai cũng tay trong tay miệng cười ríu rít,họ nghĩ gì nhỉ.....
    Tp gần sáng sao thấy đầm ấm sau những ngọn đèn đường ,sương mờ mờ làm tăng thêm vẻ ấm cúng...
    Ôi sao ta cảm thấy lạnh quá,lạnh Ngoài da thịt lạnh cả trong tim .Một mình lang thang trên hè phố ,giữa một không gian bao la ,sao ta thấy nhỏ bé quá,sao ta lại như thế này.....
    ngày tháng năm
    Đêm SG

Trojan@

http://www.trojanvn.com
  5. pajero

pajero Thành viên quen thuộc

Em và anh,ta cùng chung 1 thành phố nhưng sao vẫn thấy xa xôi. Em bây giờ,ở nơi đó, có gì vui kô em ? có gì vui kô em ?
    Nóc giáo đường vọng vang tiếng chuông ngân,chuông gọi hồn ai đó,chuông khóc vì ai đó ? Ta chợt thấy xót xa lòng như gã Quasimodo trộm yêu thầm cô gái Digan
    Hôm nay ta cũng khóc
    Như lão đã khóc nhiều
    Như em rồi sẽ khóc
    Châu ngọc của tình yêu

...Giấu nước mắt lặng thầm bước đi
    Dĩ vãng hỡi xin quên một người
    Từng yêu dấu trong đời
    Tình ơi hãy quên...!!!
  6. pqh79

pqh79 Thành viên quen thuộc

SG ơi SG, từ nhỏ đến lớn, cứ như mọi năm, ta chỉ mong tết đến nhanh để được lì xì...nhưng, ôi thưở ấy nay còn đâu, nó đã đi vào dĩ vãng. Cứ mỗi năm trôi qua, ta nhìn lại mình, cuối cùng thì ta đã làm đc gì và có được gì...Nhưng cái quan trọng nhất vẫn là: Em ơi, em đang ở nơi nào, anh đi tìm em khắp mọi nơi và ngay cả trong giấc mơ của anh, liệu có phải em muốn chúng ta chơi trò chơi trốn tìm ko? ... tại sao, tại sao ???

I swear with all my heart that I would never left you alone and made you feeling lonely.
    (^_^)
  7. miah

miah Thành viên quen thuộc

Ngay ..thang ..nam
    Bạn thân mến,
    Mình vừa nhận được thư bạn và biết Sài Gònbỗng nhiên trở lạnh vào những ngày giáp Tết . Thích thật bạn nhỉ?? Mình nhớ nhà quá . Ở đây , thờii tiết dường như cũng bắt đầu lạnh , ko fải lạnh vì tuyết mà là vì những cơn mưa cứ kéo dài mãi . Mình nhớ mùa mưa ở nhà , mình nhớ những năm có áp thấp nhiệt đới , mình nhớ cái lạnh se se đặc trưng của riêng Sài Gòn - cái lạnh đến bất ngờ và đầy thú vị. Mình nhớ lắm những tô hủ tiếu mì nóng hôi hổi, những cái bánh tiêu, bánh bò mua của một bác ở ngã tư .. sao lúc này mình lại nhớ nhiều đến thế..

Ở đây mọi ngưòi cũng đang chuẩn bị đón Tết , cả gia đình líu ríu cùng nhau đi mua sắm . Đứa bé hồn nhiên vòi vĩnh những gói kẹo đù màu sắc , người mẹ đang chọn những bao lì xì mà ở đây ng` ta gọi nó là hồng bao ở ngay quầy hàng Tết -một màu đỏ là đỏ , người bố thì vừa đẩy xe vừa lựa chọn một chai rượu Tây. Mình thì một mình lủi thủi đứng ở quầy bánh mì, mua bánh mì cho cả một tuần . Mình nhớ nhà quá. Lúc này nếu mình ở nhà thì sao nhỉ ? Mình sẽ giúp mẹ dọn dẹp nhà cửa , chuẩn bị chờ đến ngày có Hội Chợ Hoa , rồi cùng ba đi mua hoa , ngồi sau ôm một chậu hồng bé tẹo.

Nam nay mình ăn Tết ở đây rồi ..và trong vòng 5 năm nữa cũng vậy .. Mình cũng nhớ mùi pháo lắm chứ cả tiếng pháo giòn giã nghe vui tai đến lạ. Mình nhớ hồi còn bé , cứ đến gần 12h đêm giao thừa là bố cứ đi gọi mình í ới bảo mình về nhà hichic nhiều lần tức lắm vì đang mải mê chơi với bạn thì bị kêu về . Mãi đến lúc lớn mình mới hiểu
    Năm nay ngoài Bắc lạnh lắm ko biết đào có nở được ko, rồi những cành mai nữa thiếu cái nắng chúng có rực rỡ đựợc ko?Bạn thân mến ơi , ở đây.. trời lại mưa nữa rồi ....
  8. starry_river

Thành phố phương Nam, ngày... tháng... năm...
    Em đừng ngồi buồn và đừng nói những lời giận hờn, để bầu trời xanh ngắt như màu xanh trong mắt em.
    Em hãy nhìn vào cuộc đời, trong cuộc đời có cả mọi người, có em và có tôi...

Có biết điều này hay chưa, bạn thân mến?
    Hè về, hè về... tiếng ca rộn rã... Chẳng có lý do gì để bạn mãi buồn về những chuyện đã qua.
    Vào SG nhé? Mưa SG sẽ gột sạch những nỗi buồn lưu cữu trong tâm hồn bạn. Nắng SG sẽ rọi sáng vào những góc tối u ám trong tâm hồn bạn. Hè về hè về... Làm sao có thể bó chân trong một không gian nhỏ hẹp quen thuộc được. Hè về hè về... Phải tung tăng trên phố, phải hát ỏm tỏi trên đường theo nhịp điệu của từng vòng quay bánh xe, phải tụ tập cùng bạn bè để tận hưởng hết cả bầu không khí sôi nổi và nồng nhiệt của mùa hè phương Nam chứ.
    Vào SG nhé? Mùa hè phương Nam khác mùa hè ở miền Bắc lắm đấy. Hãy thử một lần đi, bạn sẽ thích ngay mà! Nắng hè rực rỡ nhưng k0 gắt bỏng. Gió hè mát rượi, chứ k0 khô và nóng. Bạn cũng chẳng thể nào tìm được chút giấu vết của cái không khí hè oi nồng ngột ngạt của miền Bắc đâu.
    Tính cách của con người phương Nam thì khỏi chê đi, lúc nào cũng nồng nhiệt, sôi nổi, trẻ trung và vui tươi, giống hệt như không khí mùa hè vậy! Những chàng trai, cô gái luôn yêu đời sẽ cuốn bạn vào trong sự sôi nổi và nồng nhiệt rất.. phương Nam ấy mà chính bạn cũng k0 nhận ra được đâu. Không tin à? Thế thì hãy vào SG đi, vào SG đi, vào để thấy những điều mình nói là thực hay là... rất thực nhé
    Bạn thân mến!
    Hè về hè về... hè về thật sự rồi đấy. Những mùa thi đang khép lại. Bạn cũng khép lại những nỗi buồn đi nhé. Hãy vào SG tận hưởng những ngày hè tuyệt vời cùng với mình và những người bạn rất thân, rất quý dù chưa một lần gặp mặt.
    Cuộc sống bao la và cuộc sống có những điều kỳ diệu. Mùa hè phương Nam là một trong những điều kỳ diệu nhất của cuộc sống. Vào SG nhé, bạn mến yêu!
    Ai nhất thì ta thứ nhì
    Ai mà hơn nữa ta thì... thứ ba.
    Kha` kha`...

Được starry_river sửa chữa / chuyển vào 14:59 ngày 06/06/2003
  9. hahuyduonghp20012002

hahuyduonghp20012002 Thành viên rất tích cực

Phương Bắc xa..ngày... tháng...năm..
    ......
    RA BẮC ĐI BẠN ƠI. Đất phương Bắc sẽ cho bạn biết: CON NGUỜI PHƯƠNG BẮC CHẲNG KÉM NGƯỜI PHƯƠNG NAM. ..............
    La terre se tourne sans cese. Le temps s'écoule. Les jous passent. Tout va changer
    Mais mon amour pour toi est le même à jamais
    Vĩnh biệt DHP

10. YUPYUPYUP

YUPYUPYUP Thành viên mới

mình hông có ( chưa có ) bạn phương xa, cũng nhí nhố chạy vô đây viết viết vài dòng .... ( cho bạn tưởng tượng )
    bạn ơi , mình thiệt là xấu xí , chẳng biết quan tâm chi cả , chỉ lo nỉ non kể lể về mình ,,,, mình ko biết ở chỗ bạn ,thời tiết lại khắc nghiệt như thế. Mình cứ than là chỗ của mình nóng quá , tới gần 40 độ ... mình căm ghét cái nóng kắm ...Mình đâu biết chỗ của bạn còn nóng hơn , ngay cả khi đã đến mùa mưa nhưng ngóng hoài mà hông thấy cơn mưa đầu mùa .
    mình mong là mưa sẽ đến sớm , sớm thiệt sớm

vn
    những ngày mưa