1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thủ thuật, bí quyết, chiến thuật sử dụng khi đánh với đối thủ sử dụng vợt gai.

Chủ đề trong 'Bóng bàn' bởi ansoxvn, 26/05/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. khach_lo_duong

khach_lo_duong Thành viên mới

tui đọc thấy topic này cũng hay hay, nên xin đóng góp một ít hiểu biết về bóng bàn của mình cho vui.
    nói về mặt vợt gai thì tui không rành cho lắm, nhưng cũng xin phép được lạm bàn một vài phút cho đở ngứa mồm.
    theo chổ tui được biết thì mặt vợt gai có rất nhiều lọai. nhiều đến nỗi nếu chúng ta có thời gian mà ngồi kể ra thì chắc đến 3 ngày cũng chưa hết.
    Tất cả các mặt vợt gai đều có chung một tính năng đó là "chống xoáy" . tuy nhiên mặt vợt gai có thể chia làm 3 loại chính: phản xoáy, bán phản xoáy và gai tấn công.
    - phản xoáy là loại gai dài hay còn được gọi là gai tứ giác, vì các chân gai được bố trí theo hinh tứ giác. loại này dùng để phòng thủ là chính. tuy nhiên nếu ta đưa bóng xoáy xuống về phía họ, thì họ có thể hất mạnh , nhanh ( hoặc giả là bạt ) trả. đây là đòn công duy nhất của mặt gai phản xoáy. còn nếu như chúng ta đưa bóng xoáy lên , không lực hoặc giả lỏng về phía họ, thì họ bó tay , chỉ có thể dùng một lối đánh duy nhất là cắt, phòng thủ mà thôi. đây là loại gai mà vdv Hàn Quốc - á quân - thế giới đang sử dụng đó.
    - bán phản xoáy thường là gai tam giác. đây là loại gai tương đối khó sử dụng vì tính năng của nó còn phụ thuộc nhiều vào miếng mút đệm phía dưới. nếu miếng đệm dày thì sẽ nghiêng về tấn công, nếu miếng đệm mõng thì sẽ nghiêng về phòng thủ.
    đây là loại gai mà tuyển thủ MINH THƠ từng sử dụng qua đấy. và THU THUỶ cũng xài loại này.
    - gai công là loại gai ngắn nhất, chân gai to và là gai tam giác. có tính năng gần như mút. nhưng khả năng tạo xoáy rất thấp. ưu điểm là chống xoáy tốt, và tạo bóng trụi trong khi đôi công, gây khó chịu cho đối phương.
    ngoại trừ gai công thì hầu hết các gai đều không có khả năng tự tạo xoáy mà chỉ nhờ vào xoáy của đối phương, hoặc giả có chăng thì tạo rất ít xoáy.
    gai phản xoáy là một điển hình, không thể tự tạo được xoáy mà chỉ có thể đảo ngược xoáy từ xoáy của đối phương ( như bạn nào đã nói ở trên thì phải ). và lọai gai này không thể nào đôi công được, ai nói được là nói dóc thôi.
    gai phản xoáy chỉ dùng thắng những người kị rơ thôi, chứ thật ra sữ dụng loại mặt vợt này rất bất lợi. bằng chứng là xưa nay không ai đánh phản xoáy có thể lọt vào top ten của thế giới cả. người duy nhất lọt vào được á quân giải thế giới đầu tiên là vđv HQ vừa rồi. tuy nhiên xếp hạng hạt giống thế giới thì cũng chỉ nằm ngoài top ten thôi.
    tui thuộc trong số những người thích đánh với những tay vợt gai. vì tui may mắn biết được cách đánh với loại vơt này. tui đã từng thua MINH THƠ một lần, tuy nhiên không phải là thua mặt gai của anh ta mà chỉ đơn thuần vì trình độ anh ta hơn hẳn tôi. còn về những người có trình độ ngang ngữa mà sữ dụng gai thì tui tin chắc rằng họ đã thua tui hết 50% rồi đấy!
    tui viết bài này không có ý gì hết, chỉ mong góp một it kiến thức về bóng bàn của mình thôi.
    tui thấy những bài viết ở trên cũng rất hay, tuy nhiên hình như các bạn chưa hiểu rõ lắm về loài vợt này. nhưng nếu với một trình độ nhất định nào đó thì tui thấy nói như ở trên là rất đúng.
    còn nếu như bạn nào còn thắc mắc về loại vợt này thì tui tin rằng mình cũng có đủ kiến thức để góp ý cho các bạn.
    chào thân ái.
  2. alone24

alone24 Thành viên mới

Bài này các bạn đều viết thật hay ,mình lúc trước chơi cho công an nhân dân ah năm 1994 có được giải vô địch thiếu niên tòan quốc hihi giờ già rối ko đánh đấm gì nữa :( Cho mình thêm vài ý kiến nha mình cũng là tay vợt gai phản xóay.Về chiến thuật các bạn nói đúng hết trơn mình chỉ xin góp chút về mắt tinh thấn.Đúng là gặp gai phản xoay thì điều quan trọng nhất là không được nôn nóng,vì người đánh loại này rất trấm tĩnh và lì.Càng đến phút cuối cho dù bạn đang dẫn điểm và nôn nóng dứt điểm trận đấu thì đó là cơ hội của người cấm gai phản xóay.Còn về phần các bạn nói gai phản xoáy sợ bóng lỏng,bóng không xóay thì có phần thiếu.Đối với người có chút tay nghề thì đây cũng là ưu thế của họ,khi bạn giao bóng lỏng,ho trả lại bóng lỏng nhưng nếu bạn ko dứt điểm được liền trái đó thì khi trả ngược lại họ có 2 cách xử lí. 1 Nếu bóng ngắn lưng lửng bàn họ sẽ chồm thẳng người vào xoay mat vot bạt ngắn nhắm vào phía tay trái bạn hay nhắm thẳng vào bạn.đôi khi cũng chơi quả lừa đi thẳng về tay phái khiến bạn ứng phó ko kịp.2.Nếu bóng đi quá dài về phía sau mặt bàn họ sẽ di chuyển thất sâu về phía sau lợi dụng lúc bóng tưng ra khỏi mặt bàn rơi xuống đất theo đường vòng cung thì sẽ xoay mặt vợi giật bóng vòng trở lại thường thì như vậy sẽ là xoay chìm thời gian có phấn lâu hơn cách thứ 1.Cho nên nhất định đánh với mắt gai nên tìm cơ hội dứt điểm càng sớm càng tốt nhưng không được nôn nóng và lúc nào cũng phải di chuyển nhanh gọn về lại ngay vị trí chuẩn bị cho trái thứ hai.Và mặt gai cũng thích chặt bóng chìm rớt ngay mé lưới( còn gọi là bỏ nhỏ) nếu bạn đưa vợt hứng banh vớt cao lên thì đó là cơ hội của họ bạt ngay.Bạn cũng chỉ nên tạo chút lực hứng bóng nảy sang bên kia lướ ko cần dùng sức mạnh lắm.Nói chung là không thể giải thích được,mắt gai có nhiều bất ngờ lắm chỉ có người cầm nó mới hiểu rõ nó thui.
    Mình nghỉ cầm vợt cũng vài năm rồi nên không biết mình cảm nhận về nó còn đúng ko các bạn đọc xong cho mình xin ý kiến nhe.

Được alone24 sửa chữa / chuyển vào 10:33 ngày 08/06/2004