1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thủ tục chuyển tên sổ đỏ

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi bobylam, 03/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bobylam

bobylam Thành viên mới

Bây h phường có chức năng công chứng, không biết có được giao để công chứng hợp đồng bán nhà không, hay phải lên Phòng công chứng của thành phố trên phố Bà Triệu?
    vote tiếp cho các pác vừa trả lời như đã hứa.
  2. tung_mad_man

tung_mad_man Thành viên rất tích cực

Mặc dù bác không thể vote cho em nữa nhưng vẫn tư vấn
    Phường chủ yếu là SAO LỤC giấy tờ, còn vụ Sang tên sổ Đỏ thì phải ra phòng Công chứng theo hướng dẫn cụ thể của bác bác trên đã nói. Phòng công chứng ở Hà Nội mình đã biết tới 6 phòng, còn nhiều thêm thì không rõ lắm...
  3. khauvai

khauvai Thành viên rất tích cực

- Phường chỉ có chức năng công chứng bản sao ( trừ bản sao tiếng nước ngoài) còn hợp đồng mua bán nhà đất thì phải ra phòng công chứng
    - bác mua từ bao giờ không quan trọng chỉ có tính pháp lý khi bác làm hợp đồng mua bán có công chứng
    - khi khai giá bác chỉ nên khai thấp thôi vì phòng công chứng tính phí trên giá trị bác khai báo còn thuế trước bạ và thuế chuyển quyền sử dụng đất thì được áp giá theo quy định đối với từng vùng nhất định
    ps : đã dính đến giấy tờ hành chính là mất thời gian và bực mình, khuyên bác bình tĩnh và nhất định không mất tiền cho bất cứ chú nào cả
  4. bobylam

bobylam Thành viên mới

thanks cac pac,
    em mua nha 1 ti khai 500 trieu thi co bi van veo ji khong cac bac.
  5. khauvai

khauvai Thành viên rất tích cực

bác khai 200 cũng được
    bon công chứng nó có biết nhà bác ở đâu đâu
    lúc bác mua nó thấp thế
  6. caovut

caovut Thành viên mới

Cá nhân thì tôi khuyên bạn ra phường sở tại làm thủ tục hành chuyển quyền sử dụng đất, vì chính phường đó quản lý đất mà bạn mua, và nếu có sảy ra tranh chấp, phường là người hiểu rõ nhất những vấn đề đó, còn phòng công chứng cũng có làm thủ tục đó nhưng tội gì nào ? vừa đông , vừa mệt , còn bị hành nữa ....
    - Còn vấn đề Thuế thì đóng theo khung quy định của nhà nước rồi, bạn có khai thấp đi thì cũng không giải quyết vấn đề gì cả, mà bạn khai cao đến mức nào đi nũa thì bên thuế cũng không áp theo đó mà tính đâu, theo tôi bạn lên tham khảo giá roòi điền vào cho hợp lý, nhưng đừng điền giá thấp quá nhé, trách hậu quả sau này sảy ra, có nhiều trường hợp rồi đấy.
    - Còn trường hợp bạn mua bán giấy tay cách đây 2 năm, thì lúc viết giấy có xác nhận ở phường không, hoặc 2 bên có xác nhận của tổ trưởng tổ dân phố không ? hoặc 2 bên có người làm chứng không ? nếu 2 bên chỉ ký với nhau thì rắc rối đấy nhé...
    Tạm thời thế đã
  7. bobylam

bobylam Thành viên mới

Trước đây có 1 vụ khai số tiền mua nhà thấp khi làm hợp đồng mua nhà trong Tp.HCM, rồi vụ này bị lật kèo sao đó, có bác nào có cái link trên báo, đăng lại và cung thảo luận, để e học hỏi luôn nhé, thanks.
  8. viettrader102

viettrader102 Thành viên mới

bổ xung
    giờ hợp đồng công chứng mua bán là phải ra phòng công chứng rồi bác ạ
  9. Rong_Xanh

Rong_Xanh Thành viên quen thuộc

Trước đây có 1 vụ khai số tiền mua nhà thấp khi làm hợp đồng mua nhà trong Tp.HCM, rồi vụ này bị lật kèo sao đó, có bác nào có cái link trên báo, đăng lại và cung thảo luận, để e học hỏi luôn nhé, thanks.
    [/quote]
    http://vietnamnet.vn/kinhte/thitruong/2007/05/693802/
    cái này chỉ thiệt hại cho bên bán thôi