1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thủ tục để xuất cảnh

Chủ đề trong 'Kho tư liệu của Box Du lịch' bởi phamthanhnga, 26/12/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phamthanhnga

phamthanhnga Thành viên mới

Thủ tục để xuất cảnh

XIn chào các bạn. mình sắp đi du lịch sang Sing, nhưng quả thật đây là lần đầu mình đi máy báy. mình không biết các thủ tục làm ở sân bay như thế nào . mong anh em đồng bào gần xa có thẻ trợ giúp mình được không. Cho mình xin những lời khuyên và kinh nghiệm thật tỷ mỉ nhé. Thank!!!!
  2. HoangTung1979

HoangTung1979 Thành viên mới

cô em đi Sing du lịch bụi hả? nếu đi theo tuor thì nó sẽ phải lo rồi, mắc mớ chi mà hỏi, em nhể?
    cô em đến nội bài rồi thì nhìn lên mấy cái TV ấy xem chỗ checkin đi Sing là chỗ nào, rồi vào đó mà check. nộp hộ chiếu, vé ra cho nó xem, nó sẽ đưa Boardingpass cho. nếu cô đi vé của tiger thì nhìn sang boardingpass của các hãng khác đừng ghen tỵ nhá. cô cầm boardingpass ra chỗ cửa vào mua 1 vé phục vụ người lớn 14$, rồi đàng hoàng mà đi vào. chỗ anh em bên A18 làm việc, cô đưa cho họ vé máy bay, boardingpass và hộ chiếu, đóng dấu xong thì đi vào trong, đưa vé phục vụ cho nó xé 1 nửa. nhớ giữ cái cuống ấy đến khi nào bay thì thôi , việt nam nhiều khi hơi chuối đấy! qua chỗ xé là đến chỗ kiểm tra an ninh. bỏ DĐ, túi, ví.... vào 1 giỏ nhựa, cô đi qua cửa từ, thế là xong. sân bay VN bé, tuy có nhiều cửa nhưng gần nhau, không sợ lạc, cứ đi chơi thoải mái đê . đến giờ thì vào trước mà xí chỗ ngon. chú ý, chỗ ngon là chỗ gần cửa sổ, ở các dãy từ K đổ xuống (khoang đuôi máy bay ấy), chỗ ấy nếu có việc gì còn có cơ may qua khỏi .
    đến chỗ sân bay của Sing thì cô nên nghiêm túc tí, tạo ấn tượng tốt từ đầu không nó lại cộp cho cái dấu 7 hay 14 thì khổ. cố chứng minh ta đây lắm tiền nhiều của, sang khuân đồ về. xong chỗ immigration thì lấy hành lí, xong là biến.
  3. Ruffian

Ruffian Thành viên mới

Khờ khờ Bác đây quên mất công đoạn khai tờ khai hải quan roài khờ khờ. Không có cái tờ vàng vàng ấy chớ trách là phải chạy ra mà khai lại nhá!! Khờ khờ Cô Em mà quẳng xong hành lý gửi rồi thì qua cái bàn gần chỗ vô coi hành lý xem có hàng lậu không á (cửa gì nhỉ?) lấy 1 cái tờ vàng vàng khai đầy đủ các chi tiết vào đấy rồi hãy qua mua lệ phí sân bay nhá!! Cộp xong dấu XC qua khỏi cửa kiểm tra an ninh thì nhìn trên cạc bo-đinh là cửa ra máy bay chô nào thì ra đó ngồi chờ phé lên máy bay. Xuống sân bay thì trước kiếm cái xe đầy hành lý đi cho hoành tráng. Vào đóng dấu NC xếp hàng thì nhớ cười tươi tý với các anh an ninh sân bay nhỉ?
  4. Ruffian

Ruffian Thành viên mới

Khờ khờ quên cái tờ vàng ấy sau khi bị xé giữ lại 1 nửa thì chớ nên vứt đi nhá. Có 2 việc thấy nên phải giữ cái tờ vàng vàng ấy là :
    - Khi back về VN đỡ phải khai lại ( Phé đỡ nhọc công)
    - Đỡ phiền hà rối rắm ( Bác nào hay đi bằng phi cơ thì đỡ chứ cứ như Em lặn lội đường bộ qua Lạng Sơn hay Móng Cái là hay bị sờ gáy món này lắm, suốt ngày hỏi cái tờ vàng ấy đâu. Chuối!!)
  5. owlmain

owlmain Thành viên quen thuộc

Các bước tuần tự như tiến:
    Bước 1: Dừng xe tại Sảnh quốc tế ( Hinh như là Sảnh B nhỉ). Nhớ có mặt ở sân bay trước khoảng 1h30 - 2h trước khi bay. Xuống xe, lấy ngay cái xe đẩy.
    Bước 2: vào - nhìn ngay lên mấy cái màn hình TV, xem chuyến bay của mình làm thủ tục ở đâu? Ở VN mình ít, nên ko nhìn TV thì chịu khó lướt qua mấy cái bàn thủ tục là đọc thấy ngay chuyến bay của mình. Nhớ là vào đúng bàn nhé. Đừng có nhầm nhọt sang trồng trọt - economy lại nhảy qua business.
    Bước 3 - đẩy xe vào làm thủ tục - nhớ xin chỗ cạnh cửa sổ. Còn nếu bay Tiger Air thì khỏi xin cho mất công. Hành lý nhớ cân kiện cẩn thận. Bay VNA thì được 20kg - xin xỏ thì có thể thêm 1-2kg. Bay Tiger thì nhớ là đúng 15kg. Nếu pack của bạn dao động từ 0.5 - 1kg thì lúc làm thủ tục, đừng có mang balô vào ( làm sao để bọn nó thấy mình đi rất gọn nhẹ 1 valy gửi khoảng 16kg và 1 balô gọn nhẹ).
    Bước 4: Làm xong thủ tục - hỏi luôn nhân viên xem lấy tờ khai hải quan ở đâu. Thường bên sân bay thường để ở bàn làm thủ tục đầu tiên - chỗ kiểm tra hành lý đó ( nếu ko nhầm thì là bàn 40 thì phải).
    Bước 5- khai thật cẩn thận vào tờ khai hải quan, rồi mua lệ phí sân bay ( 220k VND nhẻ )
    Bước 6- Đọc kỹ lại cửa ra sân bay là cửa mấy để còn đi đúng!
    Bước 7 - hiên ngang bước qua cửa xuất nhập cảnh - chịu khó mỉm cười - vì các đồng chí công an nhà mình mặt lúc nào cũng khó đăm đăm. Thưởng hỏi đại khái mấy câu kiểu như là nhà ở đâu, hay đi đâu... Nói chung là cứ hiên ngang mà trả lời - vì mình đâu có phạm pháp!
    Bước 8 - đi qua cửa từ kiểm tra. Các đồ như điện thoại, máy ảnh và hành lý xách tay - nhớ để cẩn thận. Mất như chơi! Muốn ko mất đồ thì trong túi quần túi áo hay dây lưng đừng có đồ kim loại gì cả. Bước qua cửa từ thì nhớ liếc ngay đồ xách tay của mình trên băng tải. Chẳng may cửa từ có kêu inh ỏi thì phải nhớ ngay xem mình có còn đồ kim loại gì trên người ko? Và chịu khó giơ tay giơ chân để các anh chị dùng máy dò qua dò lại, nhưng nhớ là mắt ko được rời băng tải kiểm tra - để chống mất đồ
    Bước 9 - ra đứng cửa ra máy bay mà ngồi chờ. Đợi mấy em tiếp viên áo xanh ra đứng cửa thì xách hành lý lên máy bay. Nếu bay Tiger thì nhớ là phải cố gắng xếp ở những hàng đầu - để lúc lên máy bay còn chọn chỗ tốt
    Bước 10 - lên máy bay và ngủ khoảng 3h để xuống ChianGi Airport. Nhớ tắt các thiết bị điện tử trong lúc cất và hạ cánh. Nếu đi Tiger thì nên mang theo 1 chai nước và ít đồ ăn nhẹ.
    Bước 11- kiểm tra đồ đạc của mình cẩn thận trước khi xuống máy bay
    Bước 12 - Sân bay Sing khá rộng, nhưng các chỉ dẫn rất đầy đủ. Thường Tiger và VNA đều hạ cánh ở Terminal 1, SingAir xuống Terminal 2. Vậy nên - cứ đi theo đoàn người là ok.
    Bước 13 - lấy tờ khai thủ tục nhập cảnh tại các bản bên tay trái. Ở đó có sẵn bút rồi - nhớ ghi thật cẩn thận và đầy đủ các khoản khai
    Bước 14- Xếp hàng và bước đến bàn làm thủ tục nhập cảnh. Sẽ được nhận một nụ cười thân thiện, và được kiểm tra giấy tờ. Nhớ là ko thể thiếu hộ chiếu và tờ khai nhập cảnh. Khi được đóng dấu cái cộp và bước qua bàn nhập cảnh thì Welcome to Singapore!
    Bước 15 - có mấy quầy duty free, nhưng chả nên mua gì, chỉ nên ngắm nghía thôi..
    Bước 16 - đọc bản chỉ dẫn để ra bãi taxi. Còn nếu đi tour thì chả phải lo gì!
    Nếu bạn đi Tiger Air:
    + Hành lý gửi phải fix ở 15kg thì khi đó bạn có đeo trên vai gần 15kg cũng chả có ma nào hỏi. Hành lý xách tay phải gọn gàng ( nhưng nặng không sao)
    + Nên mang theo 1 chai nước và đồ ăn nhẹ
    + Sẽ hạ cánh ở Sing lúc 1h sáng nên chịu khó đi taxi. Và lưu ý, giá taxi ở sing sẽ tính tăng 1.5 lần giá bình thường từ sau 23h30!
    + Đổi tiền Sing ở VN. Nếu cần thì nên mang theo ít USD ( loại 50/100 USD). Khi đổi, qua Mustafa Shopping Centre mà đổi - tiện thể mua sắm đồ luôn. Chỗ này đổi được giá nhất ở sing, và làm việc 24/24.
    + Trước khi làm thủ tục nhập cảnh - tất cả các bốt điện thoại công cộng đều miễn phí các cuộc gọi ở Sing! Vậy nên bà con cứ tẹt ga mà bấm 8 số để gọi ở Sing. Số cố định ở Sing thường bắt đầu là 6, Số di động bắt đầu là 8 or 9!
    + Ở Mustafa thì nên mua chocolate về làm quà! Và tất cả các thứ linh tinh khác như keychain, hairgrip, merlion... đảm bảo giá rẻ nhất ở Sing!
    Khi xuất cảnh ở Sing thì cũng đơn giản. Nhưng khi đi taxi ra sân bay thì nhớ bảo mấy bác tài hãng hàng không mình bay để các bác ấy đưa qua đúng terminal. Còn nếu đi bằng MRT thì nhớ là terminal 1 phải đi thêm skytrain. Ở sân bay ChianGi - chỗ nào cũng có chỉ dẫn đầy đủ, hoặc nếu ko thì hỏi - họ thân thiện và thích trả lời lắm :-)
    Khi vào duty free thì nên mua 2 thứ: Thuốc lá và rượu. Giá cả không rẻ hơn nhiều so với hàng xách tay ở HN nhưng sure về chất lượng. Lưu ý là ở Sing ko giới hạn số lượng bạn mua - mà khi vào VN - sẽ bị lo về cái đó. Thường thì Hải quan HN chả kiểm tra xem bạn mang bao nhiều rượu/ thuốc lá - nhưng mà có bị sờ đến mà mang qua số lượng cho phép thì nên cầm sẵn 2-3 tờ 100k kẹp trong hộ chiếu đi :-)
  6. owlmain

owlmain Thành viên quen thuộc

Quên, VNA và Tiger bay Airbus 320 và SingAir bay Boeing 777. Nếu bạn bay SingAir thì nhớ sử dụng hết cái chức năng xem phim, chơi game và nghe nhạc nhé. Hay lắm đó. Còn nếu bay VNA/Tiger thì chịu khó lúc cất cánh và hạ cánh - sẽ hơi ù tai, tức ngực. Kinh nghiệm là lúc bắt đầu cảm thấy mất cảm giác trọng lượng - na ná như mình đi thang máy, tức là bụng bị kéo xuống trong khi đầu được nâng lên - thì chịu khó nín thở, ép 2 tay vắt chéo ngang ngực - bạn sẽ cảm thấy bình thường. Còn đi SingAir thì bạn sẽ có cảm giác leo bậc thang bằng Boeing 777.
    Khi lên máy bay - cần gì thì cứ hỏi tiếp viên. Nhưng mà đi Tiger thì cẩn thận đó - kẻo lại bị mất tiền vì mấy thứ đồ ăn, đồ uống hay quà lưu niệm.
    Cái tờ khai hải quan màu vàng cũng ko cần giữ - khi bạn trở về VN sẽ được các em tiếp viên phát cho tờ khác. Nhưng nhớ là giữ cái tờ vàng lúc trở về cẩn thận - có thể ra Giảng Võ mua hàng miễn thuế - nếu không thì bán lại suất đó cho mấy tên cò mồi ngồi ngoài cửa....
  7. hoangtudeucang

hoangtudeucang Thành viên quen thuộc

ủa có vụ này hả. hít hít, mình phí phạm nhiều quá. bao nhiêu xiền 1 cái hả các bác ? sao giờ các bác mới thò ra kái này hả trời ???
  8. advrider

advrider Thành viên mới

Thế bạn nào có thể cho tôi biết làm sao mang xe máy từ Việt Nam qua các nước không. Tôi thấy ở trên Box mọi người đi du lịch từ tỉnh này qua tỉnh khác rất nhiều. Tại sao lại không đi từ nước này qua nước khác nhỉ?.
    BẠn nào biết xin chỉ giùm. Cám ơn nhiều
  9. advrider

advrider Thành viên mới

Thế bạn nào có thể cho tôi biết làm sao mang xe máy từ Việt Nam qua các nước không. Tôi thấy ở trên Box mọi người đi du lịch từ tỉnh này qua tỉnh khác rất nhiều. Tại sao lại không đi từ nước này qua nước khác nhỉ?.
    BẠn nào biết xin chỉ giùm. Cám ơn nhiều
  10. HoangTung1979

HoangTung1979 Thành viên mới

cái vụ giấy vàng đó các bác phải nói với hải quan nó cộp dấu, kí loằng ngoằng vào đấy là đã làm xong thủ tục hải quan thì mới được, chứ không thì cũng hơi mệt. còn ông bạn (AT?) hay chạy đường rừng bằng cào cào muốn chạy Serrow của ông sang các nước khác thì tôi ko biết cách, sang Lào, Cam thì tôi biết qua.
    Sang cam ở địa phận Tây Ninh là dễ nhất. đến cửa border ông đút 100 (nay hơn rồi thì phải) rồi kêu em sang chơi tối em về, anh thông cảm, bên kia cũng vậy, hồi trước tôi sang bên Bavet độ xe mãi. nếu ông thích liều đi bằng đường ruộng, hỏi bọn xe ôm gần cửa khẩu xem chỗ nào dễ qua nhất, hoặc hỏi trạm xăng gì cách cửa khẩu 3km cũng được. nhưng đi đường đó bị đặc nhiệm của biên phòng bắt hơi mệt.
    sang Lào khó hơn, ông ko thể chạy đường núi mà ko qua cửa khẩu. Ông chạy Loóng Sập, Kỳ Sơn hoặc mấy cái cửa khẩu cao hơn như Quan Hoá, Lang chánh thì cũng chỉ cần đút, nhưng đường xấu. nếu ông thích qua hẳn Nậm cắn, Cầu treo thì xin cái giấy giới thiệu của bọn sở du lịch tỉnh Nghệ An hoặc Hà Tĩnh, rồi đến CA tỉnh đó xin giấy phép quá cảnh. ở chỗ khai hải quan thì xin tờ khai tạm xuất - tái nhập, chịu khó đóng ít chi phí, sang bên kia thì biếu mấy anh bên đó vài trăm ngàn kíp, nhớ hỏi vào bên trong, phòng "cán bộ" ấy. thông thường giấy du lịch được 1 tháng. khi quay về sẽ được hoàn thuế tại cửa khẩu.
    xe đấy mà muốn sang thái nữa thì hỏi người khác, bao giờ ông lên đường hả advrider?