1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các bác quên mật khẩu hay quên email thì làm như sau để lấy mật khẩu mới hoặc đổi email đã đăng ký tài khoản nhé. Xem chi tiết các bác xem tại đây.
  3. BQT xin thông báo: Hiện tại một số hệ thống dịch vụ của diễn đàn đang gặp sự cố. Chúng tôi đang nỗ lực khôi phục lại hệ thống trong thời gian sớm nhất. BQT thành thật xin lỗi các bạn vì sự bất tiện này.
  4. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thủ tục nộp thuế trước bạ và lấy biển số khi mua xe mới thế nào ạ ???

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi dungx2916, 18/08/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dungx2916

dungx2916 Thành viên mới

Iem có đứa bạn đinh mua mà no ko biết làm thủ tục thế nào ?
    Đợi có lâu ko
    Các pác giúp với ???
  2. dentroi

dentroi Thành viên mới

Còn tuỳ xem chỗ mua xe có lấy giấy tờ ngay đc ko (thường là lấy giấy tờ ngay đc) rồi đem giấy tờ này đi nộp thuế trước bạ chỗ gần Vincom, sau đó mất nửa buổi đi đăng ký xe là lấy được biển ngay, sau 7 ngày nữa thì lên lấy giấy tờ xe.
    Chú ý: tránh xa bọn cò trong mọi trường hợp kẻo mất tiền oan, mọi thứ rất đơn giản và gọn nhẹ, bọn cò chỉ ăn được những người ko biết khai, làm thế nào thôi. Không biết thì cứ hỏi mấy chú ở đấy.
  3. davidcopperfield

davidcopperfield Thành viên rất tích cực

Bạn cứ đến Cục thuế gần nơi bạn ở để nộp. Vào Chi cục thuế xin tờ khai, bảo là khai để nộp thuế trước bạ xe máy người ta sẽ cho tờ khai. Bạn cứ khai cẩn thận là được. Sau đó chờ làm thủ tục. Xong thì lấy biên lai.
    Bạn chú ý là tên và địa chỉ của người mua xe trên hoá đơn GTGT mua xe và biên lai thuế phải giống nhau và giống như trên CMT và hộ khẩu của bạn.
    Khi nộp thuế xong thì bạn cầm, giấy đăng kiểm, hoá đơn GTGT, và biên lai nộp thuế đi đến điểm đăng ký xe tại khu vực bạn đăng ký hộ khẩu. Lấy tờ khai và khai thôi. Thuê mấy người ở đó cà số khung và số máy (mất khoảng 10k. Cái này nên thuê nguời ta vì khi công an ra kiểm tra lại số khung số máy thấy mấy người này cà hộ mình thì họ ko kiểm tra lại đâu - ko mất thời gian). rồi chờ đến lượt bấm nút chọn biển. Ra nộp tiền biển và giấy hẹn. Hẹn 1 tuần sau đến lấy đăng ký xe là xong,
  4. tienphi

tienphi Thành viên mới

có mất nhiều thời gian và chờ đợi lâu ko các pác ???
  5. aq_84

aq_84 Thành viên mới

1. CMND của em có địa chỉ khác với hộ khẩu thì giải quyết thế nào bác có nắm rõ k
    Chả là gần đây em đổi sang hộ khẩu mới, CMND cũ có còn giá trị pháp lý k nữa đây
    2. Em..ngại bấm mà muốn tự chọn số thì có khó không , vì thực ra số em chọn cũng chả đẹp lắm, chắc chả ai thèm tranh ==> mất tí tiền thì cũng "ích nước, lợi nhà" còn gì
    K biết bao h sẽ đấu giá hoặc bán biển số xe công khai nhỉ
  6. tienphi

tienphi Thành viên mới

Jupiter thì lệ phí trước bạ nhiêu nhỉ các pác ?
  7. twoinsixbillion

twoinsixbillion Thành viên mới

CMT mà khác hộ khẩu thì chỉ trình chứng minh thư thôi, cán bộ chi cục thuế hỏi có khớp không thì đáp: CÓ. Trường hợp cán bộ thuế vẫn bắt đem hộ khẩu ra thì lằng nhằng rồi, phải đưa ra và bảo "nhà iem vừa mới được nên thành phường, hộ khẩu nhà nước éo sửa nại cho thì em biết nàm thế lào cho ló khớp hả anh". Trường hợp nó vẫn hành mình thì sang chi cục thuế khác nộp (không phân theo khu vực đâu). Nhưng mà thường thì chỉ cần xuất giấy CMT thôi.
    Khai tờ khai thuế đơn giản lắm, có hướng dẫn, xe nhập và xe sx trong nước chỉ khác nhau ở phần "các chứng từ kèm theo" thôi. Cứ từ từ mà làm.
    Nhớ photo hoá đơn mua xe và giấy nhập khẩu/giấy xuất xưởng
    Xong rồi đem nộp, đóng tiền thuế (xe trên 40tr đóng 2tr, còn lại thi 1tr). Mua luôn bảo hiểm xe máy tại đó để cán bộ nhà nước phục vụ mình tốt hơn. Sau đó ngồi đợi, đợi, đợi mãi, chừng 10p sau nhận lại biên lai nộp thuế trước bạ.
    Không cần photo, đến thẳng nơi đăng ký xe máy (cái này thì phân theo khu vực)
    Nói chung chỉ mất chưa đến 1 buổi sáng thứ 7 để hoàn tất từ việc nộp thuế đến đăng ký xe!
  8. thuytien2004

thuytien2004 Thành viên mới

1. CMND của em có địa chỉ khác với hộ khẩu thì giải quyết thế nào bác có nắm rõ k
    Chả là gần đây em đổi sang hộ khẩu mới, CMND cũ có còn giá trị pháp lý k nữa đây
    2. Em..ngại bấm mà muốn tự chọn số thì có khó không , vì thực ra số em chọn cũng chả đẹp lắm, chắc chả ai thèm tranh ==> mất tí tiền thì cũng "ích nước, lợi nhà" còn gì
    K biết bao h sẽ đấu giá hoặc bán biển số xe công khai nhỉ
    [/quote]

Đăng kí xe là dựa theo Hộ Khẩu em ạ, ko cầnđể ý đến chứng minh thư đâu. Làm thủ tục trong vòng buổi sáng là xong hết đấy.
    Mà biển đẹp á, mất ít xiền đới

9. aq_84

aq_84 Thành viên mới

Tks bác, tận tình thế này là quá tốt rồi. Mà sáng t7 vẫn làm được những thủ tục này àh, nếu vậy tốt quá, sáng t7 này đến phiên em nghỉ luân phiên rồi
    Khổ cái hộ khẩu và CMT của em chỉ khác nhau có đúng 1 con số nhà ở hàng đơn vị, còn lại phường/quận nguyên xi, thế mới chết, nó mà bẻ hành bẻ tỏi thì toi. Làm lại CMT mất thời gian &...tốn xiền lắm
    Em tưởng thuế trước bạ là 5% giá mua trên hoá đơn, phí đăng ký + làm biển mới là 1tr chứ nhỉ???, nếu mà rẻ hơn thì quá tốt rồi
    Bác 2in6b. mới đi đký xe có khác, rành ghê, thế hồi đó bác có chọn được biển k, mách em với nào
    (Vote * để cảm ơn bác nhé, nhưng đừng vote lại em "as usual" , mà cái ava cũ của bác trông hay hơn đấy )
  10. aq_84

aq_84 Thành viên mới

1. Chết dở, thế lày nà thế lào hở bác, bác 2in6b. nói ở trên là chỉ cần CMND thôi kia mà
    2. Nếu khó public thông tin này thì phiền bác PM em với , biển em thích chả đẹp lắm đâu, chỉ là muốn lấy lại cái biển xe cũ bị mất của em thôi; yêu xe + biển đấy lắm, thế mà...