1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thủ tục xin Giấy phép báo điện tử.

Chủ đề trong 'Báo chí - Truyền thông' bởi jacob, 08/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. jacob

jacob Thành viên rất tích cực

Thủ tục xin Giấy phép báo điện tử.

Chào các bạn,
    Hiện tại tớ đang tự điều hành 1 trang tin tức (tạm gọi là báo điện tử) về Rock tại Việt Nam. (www.coixuong.info).
    Tuy nhiên với mong muốn được chính phủ và bộ văn hoá chính thức công nhận, tớ muốn tiến hành thủ tục đăng ký "Giấy phép báo điện tử"
    Xin hỏi như sau:
    1. Thủ tục đó do cơ quan nào cấp? Địa chỉ ở đâu tại HN?
    2. Cần chuẩn bị những giấy tờ gì ( nếu chỉ là tư cách cá nhân, ko fải là tổ chức có được không?)
    3. Lệ phí hằng năm là bao nhiêu?
    4. Ngoài các câu hỏi trên còn cần hỏi gì nữa không?
    Xin hết. Mong nhận được câu trả lời của các bạn.
    Cám ơn nhiều.
  2. huongdiep

huongdiep Thành viên mới

Ấy chết bạn dại thế. Tại VN không có báo tư cho nên bạn mà nói cái trang của bạn đang làm là "báo điện tử" thì khi xin phép bị out ngay từ vòng đầu. Cá nhân chỉ có thể xin giấy phép thiết lập trang tin điện tử cho mình và cấm hoạt động báo chí trên đó. Ngày trước TintucVietnam.com là 1 ví dụ điển hình về việc không thể xin được giấy phép báo điện tử đó.
    Cơ quan có thẩm quyền cấp phép là Bộ Văn hóa Thông tin bạn nhé. Bạn nen qua Bộ để dựoc hướng dẫn cụ thể vì mỗi một loại hình khi xin phép đưa lên Internet lại khác nhau.
  3. jacob

Cám ơn bạn, ngoài những thông tin đó ra còn có thông tin gì nữa không
  4. jacob

Sau khi tìm hiểu mới biết là phải có tư cách pháp nhân thì mới đăng ký đc giấy phép hoạt động báo chí.
  5. nktuyen

nktuyen Thành viên mới

Bác có thể nói rõ tư cách pháp nhân ở đây là gì không? Cần phải có một đơn vị chủ quản, 1 công ty hay cá nhân? Em cũng đang quan tâm, cám ơn bác.
  6. lang_tu_co_don86

lang_tu_co_don86 Thành viên mới

VN chưa có báo chí tư nhân nên bác không thể xin thành lập Báo điện tử đuwọc đâu. Chỉ có thể xin thành lập Trang tin điện tử thôi, kiểu giấy phép số.../GP-BC thế thôi. Bác phải có tư cách pháp nhân, nghĩa là phải có người chịu trách nhiệm trước pháp luật vè thông tin được đưa lên trang tin đó. Thêm nữa, bác phải có một cơ quan chịu trách nhiệm quản lý, ở đây là một công ty bất kỳ nào đó. Thủ tục thì bác lên bộ sẽ được hướng dẫn cụ thể, chúc các bác sớm được công nhận.
  7. lovelycinderella

lovelycinderella Thành viên rất tích cực

Đến VTC News còn chưa được gọi là báo điện tử, mới chỉ là trang thông tin nữa là... Bác muốn lập tờ báo điện tử thì quá khó, nếu hok muốn nói là mission impossible.
  8. nktuyen

nktuyen Thành viên mới

Cám ơn các bác nhiều, kiểu này chắc chỉ dám làm trang tin rồi đưa trích dẫn từ đâu đó thui
  9. trung_si

trung_si Thành viên quen thuộc

Cục Báo chí Bộ Thông tin truyền thông chứ
  10. huongdiep

huongdiep Thành viên mới

Hihi, bạn xem lại thời gian up cái topic này và thời gian trả lời xem khi đó là là Bộ gì nhé . Hihi, topic từ 3 đời nào lại được lôi lên.
    - Trả lời thêm mấy bạn đằng sau nữa nhé. Tư cách pháp nhân trong doanh nghiệp cũng ko được làm báo đâu (ngoại trừ mấy báo ĐT của VNPT trước kia) vì nếu chỉ cần tư cách pháp nhân thì các công ty TNHH cũng có. Pháp nhân làm báo ở ta phải là 1 tổ chức chính trị được PL VN thừa nhận nhé.